kê khai hoá đơn trên 20 triệu!

• Thread starter hongphong_tntt
  • Ngày gửi
H

hongphong_tntt

Thành viên thân thiết
19/7/07
49
0
6
36
Hà nội
chào cả nhà!
Những hoá đơn mua vào trên 20 triệu thanh toán trong vòng 3 tháng kể từ ngày viết hoá đơn.Nhưng khi kê khai kế toán không ghi rõ thời hạn thanh toán vào phần ghi chú trên bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào. Vậy cho mình hỏi như vậy có được khấu trừ thuế GTGT không?Công ty mình vẫn thanh toán bằng chuyển khoản các hợp đồng này 100%.Mong mọi người chỉ giáo và cho biết cách khắc phục nhé.

maytim83

maytim83

Thành viên thân thiết
23/7/09
304
2
16
Sông Thu êm đềm...
chào cả nhà!
Những hoá đơn mua vào trên 20 triệu thanh toán trong vòng 3 tháng kể từ ngày viết hoá đơn.Nhưng khi kê khai kế toán không ghi rõ thời hạn thanh toán vào phần ghi chú trên bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào. Vậy cho mình hỏi như vậy có được khấu trừ thuế GTGT không?Công ty mình vẫn thanh toán bằng chuyển khoản các hợp đồng này 100%.Mong mọi người chỉ giáo và cho biết cách khắc phục nhé.
đâu có quy định nào yêu cầu thanh toán trong vòng 3 tháng mới được khấu trừ đâu bạn.các hoá đơn trên 20tr khi thanh toán bằng chuyển khoản thì đều được khấu trừ thuế.

P

phamhuynh

Trung cấp
24/6/09
242
1
0
Ninh Thuận
chào cả nhà!
Bạn ơi, thời hạn thanh toán bao lâu là cho hai bên mua bán và cách hạch toán của bạn thôi, chứ đâu có liên quan gì tới thuế đâu. trên 20tr chuyển qua Ngân hàng là ok rồi.Thân

P

phamvuthanhhang

Sơ cấp
29/7/09
59
1
0
TP. HCM
Bạn nói vấn đề khó hỉu quá. Hoá đơn đầu vào khi ktoan nhận được, hàng tháng phải nhập vào kê khai thuế GTGT trên phần mềm (nên ko thể có trường hợp ko kê khai ngày được, phần mềm mà, nếu ko có ngày thì làm sao kết xuất ->in ra và đem nộp được). Còn chứng từ thì phải kê khai đúng như phiếu chi tiền, ngày khác với hoá đơn khi nhận được. Nhưng đã khai báo thuế GTGT hoá đơn đó ở tháng 11 thì chắc chắn trong nhật ký chung phải có nội dung của hoá đơn đó chứ (nếu đã thanh toán thì ghi phiếu chi, nếu chưa thanh toán thì hạch toán vào 331) Để "Số phát sinh trong kỳ của 133 đúng = Số tiền thuế GTGT mua vào trong Bảng kê khai thuế mua vào" .Và 1 hoá đơn kê khai muộn nhất 3 tháng kể từ ngày ghi trên hoá đơn.

P

phamhuynh

Trung cấp
24/6/09
242
1
0
Ninh Thuận
Bạn nói vấn đề khó hỉu quá. Hoá đơn đầu vào khi ktoan nhận được, hàng tháng phải nhập vào kê khai thuế GTGT trên phần mềm (nên ko thể có trường hợp ko kê khai ngày được, phần mềm mà, nếu ko có ngày thì làm sao kết xuất ->in ra và đem nộp được). Còn chứng từ thì phải kê khai đúng như phiếu chi tiền, ngày khác với hoá đơn khi nhận được. Nhưng đã khai báo thuế GTGT hoá đơn đó ở tháng 11 thì chắc chắn trong nhật ký chung phải có nội dung của hoá đơn đó chứ (nếu đã thanh toán thì ghi phiếu chi, nếu chưa thanh toán thì hạch toán vào 331) Để "Số phát sinh trong kỳ của 133 đúng = Số tiền thuế GTGT mua vào trong Bảng kê khai thuế mua vào" .Và 1 hoá đơn kê khai muộn nhất 3 tháng kể từ ngày ghi trên hoá đơn.
Luật mới là 6 tháng lận bạn ơi (1 hóa đơn kê khai muộn nhất)

hoalan_chi

hoalan_chi

Thành viên thân thiết
Bạn nói vấn đề khó hỉu quá. Hoá đơn đầu vào khi ktoan nhận được, hàng tháng phải nhập vào kê khai thuế GTGT trên phần mềm (nên ko thể có trường hợp ko kê khai ngày được, phần mềm mà, nếu ko có ngày thì làm sao kết xuất ->in ra và đem nộp được). Còn chứng từ thì phải kê khai đúng như phiếu chi tiền, ngày khác với hoá đơn khi nhận được. Nhưng đã khai báo thuế GTGT hoá đơn đó ở tháng 11 thì chắc chắn trong nhật ký chung phải có nội dung của hoá đơn đó chứ (nếu đã thanh toán thì ghi phiếu chi, nếu chưa thanh toán thì hạch toán vào 331) Để "Số phát sinh trong kỳ của 133 đúng = Số tiền thuế GTGT mua vào trong Bảng kê khai thuế mua vào" .
Bạn hướng dẫn sai lệch rồi!
Bạn ấy đang nói đến phần ghi chú ở bảng kê mà TT129 quy định:
. Khi kê khai hoá đơn thuế giá trị gia tăng đầu vào, cơ sở kinh doanh ghi rõ phương thức thanh toán được quy định cụ thể trong hợp đồng vào phần ghi chú trên bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào”.
nên bạn ấy mới sợ ko được khấu trừ đó mà. hihi
Và 1 hoá đơn kê khai muộn nhất 3 tháng kể từ ngày ghi trên hoá đơn.
sai nữa nè, TT129
c.8. Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong tháng nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của tháng đó, không phân biệt đã xuất dùng hay còn để trong kho. Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế GTGT đầu vào khi kê khai, khấu trừ còn sót hoá đơn hoặc chứng từ nộp thuế chưa kê khai, khấu trừ thì được kê khai, khấu trừ bổ sung; thời gian để kê khai, khấu trừ bổ sung tối đa là 6 (sáu) tháng, kể từ tháng phát sinh hoá đơn, chứng từ bỏ sót.
Thân!

L

lenguyen2612

Sơ cấp
11/11/09
3
0
0
32
Thanh hoa
khi kê khai với thuế thì những hóa đơn chứng từ mua vào hợp lệ(số sê ri, ngày, tháng, năm. số hóa đơn....), thì được kê khai và khấu trừ bình thường. Vấn đề thanh toán trong bao lâu là do thỏa thuận của bạn và nhà cung cấp.

R

Rungvietbac

Thành viên thân thiết
8/5/08
301
0
16
TP Thái Nguyên
Khi kê khai hoá đơn thuế giá trị gia tăng đầu vào, cơ sở kinh doanh ghi rõ phương thức thanh toán được quy định cụ thể trong hợp đồng vào phần ghi chú trên bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào”.
Hàng tháng, khi kê khai mình không ghi gì vào cột ghi chú. Như vậy có sao không?
Mọi người cho ý kiến trao đổi nhé.
Mình cám ơn!

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
837
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
129/2008/TT-BTC nói:
Khi kê khai hoá đơn thuế giá trị gia tăng đầu vào, cơ sở kinh doanh ghi rõ phương thức thanh toán được quy định cụ thể trong hợp đồng vào phần ghi chú trên bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào
Người ta bảo ghi rõ thôi chứ người ta đâu có bảo nếu khi kê khai hoá đơn thuế giá trị gia tăng đầu vào, cơ sở kinh doanh không ghi rõ phương thức thanh toán được quy định cụ thể trong hợp đồng vào phần ghi chú trên bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào thì không được khấu trừ hoàn thuế đâu mà lo.

C

chhippy

Sơ cấp
25/9/09
36
0
0
250kim giang
chào cả nhà!
Công ty mình cũng giống bên bạn đó! bên thuế hướng dẫn là ghi bổ sung vào mục ghi chú, hình thức thanh toán tiền như thế nào, và ghi rõ số HĐKT trong đó có thời hạn thanh toán là đc đó bạn, vẫn đc khấu trừ bình thường mà.

snownheart

snownheart

Thành viên thân thiết
24/9/09
55
0
6
31
Hà nội
Thông tư mới của BTc là các hóa đơn>=20 triệu, hạn kê khai là 6 tháng đó bạn!
(cụ thể TT tư nào mình hông nhớ)
Thắc mắc thì mình post cả TT lên!
hjhj

Thành viên trực tuyến

• TruongPham1
  • KimThe1710

Xem nhiều