Xây dựng cơ bản là gi?

• Thread starter ngoinhahanhphuc8284
  • Ngày gửi
N

ngoinhahanhphuc8284

Sơ cấp
3/9/09
8
0
1
HCM
Các bạn ơi làm ơn cho tui hỏi 1 chút đi. Xây dựng cơ bản là gì? Nhưng cái gì thì được hạch toán vào xây dựng cơ bản? Ví dụ: Cty tui đang làm là 1 CTy sản xuất. Bên cty tui có mua 1 dây chuyền xản xuất mà trong quá trình thử ngiệm chưa sũ dụng được vậy theo ngày của HĐ mua dây chuyền sản xuất đó tui hạch toán đưa dây chuyền sản xuất đó vào tài khoảng xây dựng cơ bản dỡ dang được ko? Ai biết gúip tui với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhbinh86qn

Guest
25/11/09
1
0
1
quảng nam
chào anh chị!
Công ty mình đang làm phần mềm Fast, theo hình thức Chứng từ ghi sổ, và mình hỏi các anh chị là làm sao để đăng ký chứng từ ghi sổ mà không bỏ sót nghiệp vụ nào. Các anh chị giúp mình nhé. (Mình mới đi làm nên chưa có kinh nghiệm gì nhiều)

D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
Các bạn ơi làm ơn cho tui hỏi 1 chút đi. Xây dựng cơ bản là gì? Nhưng cái gì thì được hạch toán vào xây dựng cơ bản? Ví dụ: Cty tui đang làm là 1 CTy sản xuất. Bên cty tui có mua 1 dây chuyền xản xuất mà trong quá trình thử ngiệm chưa sũ dụng được vậy theo ngày của HĐ mua dây chuyền sản xuất đó tui hạch toán đưa dây chuyền sản xuất đó vào tài khoảng xây dựng cơ bản dỡ dang được ko? Ai biết gúip tui với.

Chi phí được hạch toán vào xây dựng cơ bản bao gồm: chi phí mua sắm mới tài sản cố định, xây dựng mới, cải tạo, mở rộng hay trang bị lại kỹ thuật công trình, và sửa chữa lớn tài sản cố định.
Ví dụ của bạn: Nếu mua mới tscđ đưa ngay vào nợ 211 va các tk liên quan nhưng bạn mua về phải lắp đặt, chạy thử, chuyển giao công nghệ, thì giá mua và tất cả các chi phí đó bạn ghi nợ TK 2411,nợ TK 133/ Có TK 111,112,331..... Đến khi quá trình lắp đặt hoàn thành căn cứ vào biên bản bàn giao, xác nhận công tác lắp đặt hoàn thành bạn ghi nợ TK 211/ có Tk 2411. Hoặc khi sửa chữa lớn văn phòng cũng ghi nợ TK 2411/ cuối kỳ tập hợp kết chuyển sang TK 211/ có 241.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA