Hóa đơn viết sai tên công ty

• Thread starter haingoc347
  • Ngày gửi
H

haingoc347

Trung cấp
9/8/09
63
0
0
hà Nội
Các bác ơi,lại giúp mình với nhé!!hôm qua mình bị làm sao ấy,lúc viết hóa đơn bán hàng tên cty là:cty thương mại đầu tư......thì mình lại viết:đầu tư thương mại....giờ mình muốn sửa lại có được k?mình sửa như thế nào đây???có ai biết giúp mình với vì mình k muốn hủy hóa đơn vì hóa đơn đã xé ra rồi.mình mới viết lần đầu nên chưa biết!!!mình cảm ơn nhiều!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thien Hoa

Guest
Bạn phải làm biên bản hủy HĐ thôi bạn , vì theo nguyên tắc không được tấy xóa hoặc sửa chữa trên chứng từ và cũng chưa có văn bản nào cho phép được làm biên bản điều chỉnh .

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các bác ơi,lại giúp mình với nhé!!hôm qua mình bị làm sao ấy,lúc viết hóa đơn bán hàng tên cty là:cty thương mại đầu tư......thì mình lại viết:đầu tư thương mại....giờ mình muốn sửa lại có được k?mình sửa như thế nào đây???có ai biết giúp mình với vì mình k muốn hủy hóa đơn vì hóa đơn đã xé ra rồi.mình mới viết lần đầu nên chưa biết!!!mình cảm ơn nhiều!!!!

Nếu chỉ "đão từ" thôi còn những thứ khác không sai thì không gì nghiêm trọng lắm đâu, đừng bao giờ sửa trực tiếp trên hoá đơn nhe.
Nếu thấy không yên tâm thì làm thêm cái biên bản điều chỉnh kẹp vào.

H

haingoc347

Trung cấp
9/8/09
63
0
0
hà Nội
thế ạ bạn,thế bạn có biên bản điều chỉnh k??gửi mình với!!!

1

1987

Guest
21/5/09
158
0
0
36
Hai Phong
Bạn không sửa được đâu, bạn phải làm biên bản huỷ hoá đơn thôi.Nếu bạn viết thiếu hoặc viết thừa thì may ra còn gạch di hay thêm vào rồi đóng dấu treo của Cty thì mới được chấp nhận.Banj làm biên bản huỷ hoá đơn, làm thành 2 bản rồi đưa sếp ký đóng dấu gửi cho bê khách hàng 01 bản nhớ là phải có chữ ký và đóng dấu của cả 2 bên nha bạn

B

buikiem1980

Trung cấp
18/4/09
130
0
0
ho chi minh
theo minh thì bạn nen huy di vi minh co hỏi cục thue TP HCM roi truong hop ben minh viet sai thi cuc thue van keu huy ko duoc sua. tiec la minh chi den do hoi thoi chu khong co lam van ban.

Y

Yeuoxa

Guest
19/1/09
3
0
0
Ha Noi
Chào các bạn! Mình cũng bị vướng mắc trong vấn đề viết đơn sai như này. Tên công ty là..I NÔC.. nhưng lại viết thành INox. Mình đã đóng dấu sửa chỗ sai đó nhưng khách hàng không chấp nhận. Do hóa đơn đó viết tháng 11 mà bây giờ viết lại cho họ lại sang tháng 12. Họ lại yêu cầu viết 2 tờ để trả tiền mặt( 2 tờ tháng 11 cũng để trả TM). Không biết bây giờ mình có thể viết lại tháng 12 đúng giá trị như vậy không? Mong mọi người giúp đỡ

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Chào các bạn! Mình cũng bị vướng mắc trong vấn đề viết đơn sai như này. Tên công ty là..I NÔC.. nhưng lại viết thành INox. Mình đã đóng dấu sửa chỗ sai đó nhưng khách hàng không chấp nhận. Do hóa đơn đó viết tháng 11 mà bây giờ viết lại cho họ lại sang tháng 12. Họ lại yêu cầu viết 2 tờ để trả tiền mặt( 2 tờ tháng 11 cũng để trả TM). Không biết bây giờ mình có thể viết lại tháng 12 đúng giá trị như vậy không? Mong mọi người giúp đỡ
Viết vào tháng 12 được giá trị hóa đơn vẫn thế nhưng bạn phải làm diều chỉnh trong tờ khai thếu từ tháng 11 sang T12

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Bạn phải làm biên bản hủy HĐ thôi bạn , vì theo nguyên tắc không được tấy xóa hoặc sửa chữa trên chứng từ và cũng chưa có văn bản nào cho phép được làm biên bản điều chỉnh .

Bạn không sửa được đâu, bạn phải làm biên bản huỷ hoá đơn thôi.Nếu bạn viết thiếu hoặc viết thừa thì may ra còn gạch di hay thêm vào rồi đóng dấu treo của Cty thì mới được chấp nhận.Banj làm biên bản huỷ hoá đơn, làm thành 2 bản rồi đưa sếp ký đóng dấu gửi cho bê khách hàng 01 bản nhớ là phải có chữ ký và đóng dấu của cả 2 bên nha bạn

theo minh thì bạn nen huy di vi minh co hỏi cục thue TP HCM roi truong hop ben minh viet sai thi cuc thue van keu huy ko duoc sua. tiec la minh chi den do hoi thoi chu khong co lam van ban.

Khoản 1.3 mục III phần B thông tư 129/2008/TT-BTC quy định :
Cơ sở kinh doanh không được tính khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với trường hợp: hoá đơn GTGT sử dụng không đúng quy định của pháp luật như: hóa đơn GTGT không ghi thuế GTGT (trừ trường hợp đặc thù được dùng hoá đơn GTGT ghi giá thanh toán là giá đã có thuế GTGT); không ghi hoặc ghi không đúng một trong các chỉ tiêu như tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán nên không xác định được người bán; hóa đơn, chứng từ nộp thuế GTGT giả, hóa đơn bị tẩy xóa, hóa đơn khống (không có hàng hóa, dịch vụ kèm theo); hóa đơn ghi giá trị không đúng giá trị thực tế của hàng hóa, dịch vụ mua, bán hoặc trao đổi.

Như vậy hóa đơn viết sai tên người mua không nằm trong quy định trên, nên không cần thu hồi hóa đơn, mà có thể làm biên bản do hai bên mua bán ký, ghi rỏ lý do viết sai và xác nhận đúng tên bên mua.

maytim83

maytim83

Cao cấp
23/7/09
303
2
16
Sông Thu êm đềm...
Mình đồng ý với ý kiến của Anh VTM chỉ làm biên bản điều chỉnh không huỷ hoá đơn đó.

V

vicam20

Trung cấp
3/11/09
106
0
16
thaibinh
sao người thì bảo ko có văn bản nào cho phép làm điều chỉnh mà phải làm biên bản huỷ, người thì bảo làm biên bản điều chỉnh. Thế tóm lại ghi sai công ty thì phải thế nào thế nào a? Anh chị nào đã qua quyết toán rồi chỉ bảo bọn em với!

maytim83

maytim83

Cao cấp
23/7/09
303
2
16
Sông Thu êm đềm...
Khoản 1.3 mục III phần B thông tư 129/2008/TT-BTC quy định :
Cơ sở kinh doanh không được tính khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với trường hợp: hoá đơn GTGT sử dụng không đúng quy định của pháp luật như: hóa đơn GTGT không ghi thuế GTGT (trừ trường hợp đặc thù được dùng hoá đơn GTGT ghi giá thanh toán là giá đã có thuế GTGT); không ghi hoặc ghi không đúng một trong các chỉ tiêu như tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán nên không xác định được người bán; hóa đơn, chứng từ nộp thuế GTGT giả, hóa đơn bị tẩy xóa, hóa đơn khống (không có hàng hóa, dịch vụ kèm theo); hóa đơn ghi giá trị không đúng giá trị thực tế của hàng hóa, dịch vụ mua, bán hoặc trao đổi.

Như vậy hóa đơn viết sai tên người mua không nằm trong quy định trên, nên không cần thu hồi hóa đơn, mà có thể làm biên bản do hai bên mua bán ký, ghi rỏ lý do viết sai và xác nhận đúng tên bên mua.

sao người thì bảo ko có văn bản nào cho phép làm điều chỉnh mà phải làm biên bản huỷ, người thì bảo làm biên bản điều chỉnh. Thế tóm lại ghi sai công ty thì phải thế nào thế nào a? Anh chị nào đã qua quyết toán rồi chỉ bảo bọn em với!

bạn đọc lại đoạn trích dẫn theo TT129 của Anh VTM đi, có câu trả lời chính xác cho bạn đó.

L

Luc van

Guest
Bạn không sửa được đâu, bạn phải làm biên bản huỷ hoá đơn thôi.Nếu bạn viết thiếu hoặc viết thừa thì may ra còn gạch di hay thêm vào rồi đóng dấu treo của Cty thì mới được chấp nhận.

Điều chỉnh không được mà sao đóng giấu treo lai được nhỉ?:wall:

Viết vào tháng 12 được giá trị hóa đơn vẫn thế nhưng bạn phải làm diều chỉnh trong tờ khai thiếu từ tháng 11 sang T12

Tháng 11 hình như chưa làm tờ khai mà!

Như vậy hóa đơn viết sai tên người mua không nằm trong quy định trên

Cám ơn anh VTM về trích dẫn trên (hoàn toàn chính xác), nhưng không thể nói ''hóa đơn viết sai tên người mua không nằm trong quy định trên" được. Theo em thì trường hợp này cứ đẻ nguyên, các pác thuế làm sao mà biết tên công ty là đầu tư TM hay là TM đầu tư mà làm khó DN chứ. Với lại trường hợp chủ topic thì người mua chưa ý kiến gì mà,

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Cám ơn anh VTM về trích dẫn trên (hoàn toàn chính xác), nhưng không thể nói ''hóa đơn viết sai tên người mua không nằm trong quy định trên" được. Theo em thì trường hợp này cứ đẻ nguyên, các pác thuế làm sao mà biết tên công ty là đầu tư TM hay là TM đầu tư mà làm khó DN chứ. Với lại trường hợp chủ topic thì người mua chưa ý kiến gì mà,

Cẩn tắc vô áy náy, tốt nhất là nên điều chỉnh hóa đơn đó cho đúng
Trong trường hợp mà cty kia xin hoàn thuế thì hóa đơn viết sai như vầy sẽ bị loại ra ^.^

Sửa lần cuối:
L

Luc van

Guest
Cẩn tắc vô áy náy, tốt nhất là nên điều chỉnh hóa đơn đó cho đúng
Trong trường hợp mà cty kia xin hoàn thuế thì hóa đơn viết sai như vầy sẽ bị loại ra ^.^

nghe nói close topic rùi mà!:004:

Tôi đồng ý với bạn trong việc hoàn thuế, nhưng bên mua của chủ topic chưa có ý kiến gì mà.

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
theo em thì trường hợp này cứ đẻ nguyên, các pác thuế làm sao mà biết tên công ty là đầu tư TM hay là TM đầu tư mà làm khó DN chứ. Với lại trường hợp chủ topic thì người mua chưa ý kiến gì mà,

Vậy giả sử bạn họ Lục, tên Vân Tiên, và làm giấy chứng minh ND họ viết nhầm là Tiên Lục Vân được ko?, Cán bộ thuế ko dễ qua mắt vậy đâu, khi họ xuống quyết toán thì họ xem kỷ từng hóa đơn chứng từ chứ đừng nói là ko biết. Họ kiểm tra sổ sách đến cả tháng trời, mà ko phải 1 người kiểm đâu, 3-4 người kiểm, đừng hòng mà qua mắt được họ. Tuy sai tên ko ảnh hưởng đến số thuế phải nộp, nhưng họ phát hiện ra cũng phạt vi phạm hành chính mà các TT và CV quy định về việc sử dụng hóa đơn....
- Ngoài ra, mình là 1 kế toán. Thấy sai là phải sửa để đúc kết những kinh nghiệm về sau, chứ ko phải thấy sai mà người mua ko nói gì là im luôn. Làm vậy là thiếu trách nhiệm với nghề nghiệp của mình đã làm.
Cứ làm như ý kiến của mọi người, lập 1 biên bản điều chỉnh lại rồi kẹp vào tờ hóa đơn đó.

Good luck!

L

Luc van

Guest
....

- Ngoài ra, mình là 1 kế toán. Thấy sai là phải sửa để đúc kết những kinh nghiệm về sau, chứ ko phải thấy sai mà người mua ko nói gì là im luôn. Làm vậy là thiếu trách nhiệm với nghề nghiệp của mình đã làm.

Cám ơn Hoalan_chi (không biết viết thế có đúng không). Mình đồng ý là lập biên bản điều chỉnh. Nhưng mình không nghĩ là mình lại lo luôn phần của kế toán bên mua

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Cám ơn Hoalan_chi (không biết viết thế có đúng không). Mình đồng ý là lập biên bản điều chỉnh. Nhưng mình không nghĩ là mình lại lo luôn phần của kế toán bên mua

Đây là lo cả 2 bên chứ ko phải là bên mua ko thôi, em tưởng mình kê khai DT đầu ra rồi, nộp thuế đầy đủ rồi thì viết sai đó chẳng bị sao àh? Vẫn bị phạt hành chính vì viết sai các quy định trên hóa đơn đó em ạh.

Good luck!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA