Kế toán tiền lương nghỉ phép năm!

• Thread starter ketoan0301
  • Ngày gửi
K

ketoan0301

Guest
11/4/08
20
1
0
TP.HCM
Các tiền bối cho em hỏi tý nào!
Cuối năm công ty em tổng kết về phép năm của nhân viên, thì thấy có người đã nghỉ hết 12 ngày, có người chưa nghỉ hết, và có người chưa nghỉ ngày nào cả. Sếp nói em tính và thanh toán tiền lương tương ứng với số ngày mà người lao động chưa nghỉ hết phép trong năm. Em đang băn khoăn là không biết lương nghỉ phép tính như thế nào? Vì công ty em có tiền ăn giữa ca, công tác phí, điện thoại...cho người lao động, ngoài ra hệ số lương cũng có 2 loại là hệ số theo thang bảng lương nhà nước ( để tính đóng BHXH) và hệ số thanh toán do công ty quy định nữa, tiền lương trong tháng là tổng của hệ số tính BHXH + hệ số thanh toán do cty quy định nhân với lương tối thiểu ( năm 2009 là 800.000 đ), sau đó cộng các khoản phụ cấp nêu trên.
Vậy cho em hỏi khi tính lương nghỉ phép thì chỉ tính trên hệ số lương đóng BHXH hay là tính như người lao động đi làm đầy đủ.
Cô chú, anh chị nhiều kinh nghiệm xin tư vấn giúp em, có ai có bảng lương nghỉ phép cho em xin làm mẫu luôn ạh.
Em xin chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
T chế độ khác : Tiền lương của người thứ j tính cho thời gian nghỉ phép, nghỉ việc riêng có hưởng lương, nghỉ điều dưỡng, đi học các lớp tại chức hoặc sau đại học ( thời gian học trong nước ) được Công ty cho phép

T phép =(hcb+hpc)*TLttnh/n chế độ*Số ngày nghỉ

TLttnn : Mức lương tối thiểu do Nhà nước quy định
hcb : Hệ số lương cấp bậc của người thứ j
hpc : Hệ số phụ cấp chức vụ ( trách nhiệm ) của người thứ j
nchế độ : Ngày công trong tháng theo chế độ tuần làm việc 40 giờ (hoặc 48giờ)
Người lao động nghỉ mới tính lương phép, đi làm tính lương đi làm chứ trừ khi Cty bạn có quy định khác

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Các tiền bối cho em hỏi tý nào!
Cuối năm công ty em tổng kết về phép năm của nhân viên, thì thấy có người đã nghỉ hết 12 ngày, có người chưa nghỉ hết, và có người chưa nghỉ ngày nào cả. Sếp nói em tính và thanh toán tiền lương tương ứng với số ngày mà người lao động chưa nghỉ hết phép trong năm. Em đang băn khoăn là không biết lương nghỉ phép tính như thế nào? Vì công ty em có tiền ăn giữa ca, công tác phí, điện thoại...cho người lao động, ngoài ra hệ số lương cũng có 2 loại là hệ số theo thang bảng lương nhà nước ( để tính đóng BHXH) và hệ số thanh toán do công ty quy định nữa, tiền lương trong tháng là tổng của hệ số tính BHXH + hệ số thanh toán do cty quy định nhân với lương tối thiểu ( năm 2009 là 800.000 đ), sau đó cộng các khoản phụ cấp nêu trên.
Vậy cho em hỏi khi tính lương nghỉ phép thì chỉ tính trên hệ số lương đóng BHXH hay là tính như người lao động đi làm đầy đủ.
Cô chú, anh chị nhiều kinh nghiệm xin tư vấn giúp em, có ai có bảng lương nghỉ phép cho em xin làm mẫu luôn ạh.
Em xin chân thành cảm ơn!

- CNVC khi nghỉ phép thì mới thanh toán tiền lương nghỉ phép, trường hợp đặc biệt người SDLD không thể bố trí cho NLĐ nghỉ phép được thì mới thanh toán cho NLĐ, Nếu NLĐ không nghỉ phép năm đến hết Q1 năm sau thi không được thanh toán và không được nghỉ bù nữa. (phải được thể hiện trong quy chế trả luơng của DN)
- Về mức tiền lương thanh toán khi nghỉ phép: được thanh toán theo quy chế trả lương của DN; có thể thanh toán theo lương CB của NN, cũng có DN thanh toán theo lương DN.

• Like
Reactions: phuongxu989
K

ketoan0301

Guest
11/4/08
20
1
0
TP.HCM
- CNVC khi nghỉ phép thì mới thanh toán tiền lương nghỉ phép, trường hợp đặc biệt người SDLD không thể bố trí cho NLĐ nghỉ phép được thì mới thanh toán cho NLĐ, Nếu NLĐ không nghỉ phép năm đến hết Q1 năm sau thi không được thanh toán và không được nghỉ bù nữa. (phải được thể hiện trong quy chế trả luơng của DN)
- Về mức tiền lương thanh toán khi nghỉ phép: được thanh toán theo quy chế trả lương của DN; có thể thanh toán theo lương CB của NN, cũng có DN thanh toán theo lương DN.

Nhưng ở cty em có quy định trong thỏa ước lao động tập thể là:
- Người lao động làm việc từ 1 năm trở lên tại cty được nghỉ phép thường niên là 12 ngày ( hưởng 100% lương cấp bậc.
- CBCNV trong năm mà chưa nghỉ hết phép năm thì được thanh toán tiền lương tương ứng với số ngày chưa nghỉ phép đó, không tính dồn phép năm sang năm sau
Vì vậy mà em không biết tính sao? Nói Sếp thì Sếp nói cháu tìm hiểu xem các nơi khác họ làm sao thì mình làm vậy!
Xin mọi người tư vấn giúp em !!!!

• Like
M

moclantrang

Guest
13/11/09
40
1
0
Hải phòng

Xin cho em chen ngang chút nhé, như bác nói đó khi người SDLD mà k bố trí cho NLD nghỉ phép đc thì mới thanh toán cho NLD thì mức ntn ạ?( có quy định gì về vấn đề này k bác ? )
CÒn NLD đến hết Q1 năm sau mà cũng ko nghỉ thì có quy định gì về quy chế trả lương ko bác ? bác nói chung chung quá em ko hiểu đc, vì em đang làm ở 1 cty xin nghỉ phép thì ko đc mà nghỉ tranh thủ 1 -2 ngày thì coi như là ko có lương luôn ạ?
vấn đề này em rất băn khoăn nên mong các anh chị hãy tư vấn giúp em . Em cảm ơn rất nhiều!
:wall::wall::wall:

• Like
N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
Xin cho em chen ngang chút nhé, như bác nói đó khi người SDLD mà k bố trí cho NLD nghỉ phép đc thì mới thanh toán cho NLD thì mức ntn ạ?( có quy định gì về vấn đề này k bác ? )
CÒn NLD đến hết Q1 năm sau mà cũng ko nghỉ thì có quy định gì về quy chế trả lương ko bác ? bác nói chung chung quá em ko hiểu đc, vì em đang làm ở 1 cty xin nghỉ phép thì ko đc mà nghỉ tranh thủ 1 -2 ngày thì coi như là ko có lương luôn ạ?
vấn đề này em rất băn khoăn nên mong các anh chị hãy tư vấn giúp em . Em cảm ơn rất nhiều!
:wall::wall::wall:

Chào bạn, bạn tham khảo nhé:
Theo quy định tại điều 76 Bộ luật Lao động thì nghỉ phép là quyền của người lao động. Doanh nghiệp không thể bắt người lao động làm việc khi trong thời gian họ hưởng chế độ phép.
Tuy nhiên, nếu người sử dụng lao động yêu cầu người lao động làm việc (không nghỉ phép) và ngưòi lao động đồng ý thì người sử dụng lao động phải trả tiền làm thêm giờ theo chế độ làm thêm giờ.
Ngược lại, người sử dụng lao động bố trí cho người lao động nghỉ phép nhưng người lao động vẫn làm việc mà không nghỉ thì không được hưởng tiền làm thêm mà chỉ hưởng lương bình thường.
Ngược lại, người sử dụng lao động bố trí cho người lao động nghỉ phép nhưng người lao động vẫn làm việc mà không nghỉ thì không được hưởng tiền làm thêm mà chỉ hưởng lương bình thường.
Nếu Công ty bạn đã qui định cho nghỉ phép của năm này kéo dài đến quí I năm sau mà lao động vẫn không nghỉ thì được hưởng lương bình thường.

Về nguyên tắc, ngày nghỉ phép của năm nào sẽ được giải quyết trong năm đó.

D

ducqn

Guest
30/7/09
49
0
0
37
quang ninh
Cho em hỏi một chút về qui định nghỉ phép năm
- Nếu người LD không nghỉ hết 12 ngày phép năm, và tự nguyện đi làm chứ không phải do công ty không cho nghỉ: chỉ trả lương bình thường theo hợp đồng lao động, không trả lương làm thêm giờ.
- Trường hợp năm 2009 người lao động mới nghỉ phép 2 ngày:
+ 10 ngày phép còn lại chuyển thành phép 2010: phép năm 2010 là 22 ngày.
+ 10 ngày phép còn lại của 2009 được chuyển sang phép 2010 nhưng phải bố trí nghỉ trong quí 1
Nếu doanh nghiệp lựa chọn 1 trong số những cách trên để đưa vào quy chế lao động thì có gì là sai luật hay không ạ?

sunny3108

sunny3108

Trung cấp
12/9/08
87
0
0
39
Hà Nội
ãin phpé mọi người cho e lạc đề 1 chút ah. cty e từ trước tới giờ chẳng được chế độ nghỉ phép j cả. Trong thời gian làm viêc mà muốn nghỉ, thì nghỉ ngày nào trừ lương ngày đó.
Các anh chị có ai có thông tư hay văn bản gì nói về vấn đề này có thể gửi giúp e đc ko ah? Vì muốn kêu gọi quyền lợi cho mọi người và nói chuyện với Sếp " tâm phục khẩu phục " thì bao giờ cũng phải có căn cứ theo ... cái gì đấy ah
mail của e là : sunny31082002@yahoo.com
E xin cảm ơn và " nợ " hậu tạ a

D

DTH75

Sơ cấp
19/8/08
42
0
0
48
Hà Nội
Hồi trước e đi làm ở 1 cty Nhà nước đóng BH đã đến 2.96 vậy mà từ năm 2001-2008 ko hề có được ngày nghỉ phép nào hay chế độ tiền luơng gì liên quan đến nghỉ phép, e biết là chị TP nhân sự ở cty cố tình làm sai, e có hỏi là tại sao e đóng BH mà ko có chế độ nghỉ phép thì chị ý trả lời là mày đi hỏi sếp mày ( bên e tự hạch toán đóng BH lên cty, coi như danh nghĩa là CBCNV cty nhưng thực ra sếp dưới phòng e phải nộp khoản BH người sử dụng lao động, bọn e nộp phần người lao động tự đóng) Giờ e đã nghỉ bên cty đó nhưng e vẫn bực mình vì biết là quyền lợi của mình bị chị kia tư lợi, có lần chị ta nói bóng gió là làm chi phí cho bên BH !

D

DTH75

Sơ cấp
19/8/08
42
0
0
48
Hà Nội
Theo e được biết người lao động mỗi năm được nghỉ 12 ngày phép hưởng nguyên lương, mình nghỉ vào thời điểm nào thì xin phép sếp và báo cho bên HC_NS biết. Bác nào có ý kiến khác hay ko ạ ? Thanks !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA