Các vướng mắc về quyết toán thuế TNDN năm 2009

• Thread starter sunny3108
  • Ngày gửi
H

hoa oai huong

Guest
19/3/10
1
0
0
Bg
Em là mem mới vào xin các anh chị chỉ giáo cho, em đang cần mẫu biểu các sổ để làm báo cáo tài chính gấp, vì công ty mới thành lập và phát sinh ít nên có khi vắt chân lên cổ là cũng kịp. Thôi nhờ bà con giúp đỡ cho nhanh.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

qh2009

Sơ cấp
19/6/09
28
0
1
Hà Nội
Các bạn đã in BCTC năm 2009 chưa? Mình in thấy phần mềm 2.5.1 cứ bắt in cả lưu chuyển tiền tệ. Nếu ko in thì số thứ tự trang thiếu. Phải làm thế nào đây?

T

tran xuan cuong

Guest
13/4/09
6
0
0
nam dinh
cảm ơn anh chị về những bài viết. nhung em co vấn đề này nhờ anh chị chỉ giúp:
1.công ty em có TSCD đã hết khấu hao vào tháng 5 tháng 8 cty cho nâng cấp chi phí hết 100.000.000tr thi khi xác định lại nguyên giá thi chỉ tính phần chi phí bỏ ra để sửa chữa hay minh lập hội đồng định giá của cty rồi xác định nguyên giá TSCD.và khi đó nguyên giá cũ xử lý the nào a.
2. em mới ra trường và làm cho cty này từ T3 khi lập các tờ khai thuế TNDN tạm tính hàng quý thi em vẫn kê có lãi và hạch toán nợ 821, có 3334[/B] em ko biết năm ngoái cty em bị lỗ và khi cuối năm làm báo cáo tài chính kết chuyển lỗ của năm ngoái thì năm 2009 cty em vẫn bị lỗ vậy khoản thuế TNDN tạm tính em kê hàng quý kia em co kết chuyển 821 sang 911 để xác định kết quả ko a. nếu ko thì bút toán ghi nợ 821 có 3334 kia em sử lý thế nào.
Mong anh chị giúp em với em dang cần làm báo cáo tài chính

D

domaiha

Guest
6/2/09
2
0
0
Hà nội
Có bạn nào làm phần KHBS thuế TNDN tạm tính theo phiên bản 2.5.1 chưa? Mình làm thấy tất cả có 3 trang mà in ra có 2 trang thôi, 1 trang trắng mà kô in ra được, làm thế nào bây giờ?

L

le ninh

Sơ cấp
14/7/09
7
0
0
binh phuoc
cả nhà cho em hỏi với.
cty em mới thành lập hồi tháng 6/2008, năm này hoạt động lỗ khoản 174 tr.
sang năm 2009 thi lãi khoản 94 tr. vậy khi làm tờ khai quyết toán thuế em đã chuyển lỗ từ năm 2008 sang 2009, vậy số thuế TNDN phải nộp của năm nay em có phải ghi vào trong biểu mẩu BCKQHĐKD trong BCTC không ạ?
Cty em là DN vừa và nhỏ nên được giảm thuế TNDN 30%, vậy cho em hỏi khi em đã chuyễn lỗ rồi thì em có phải làm thêm biểu mẫu 03-4H/TNDN không?

H

huyenthu28675

Sơ cấp
15/7/09
41
0
0
TP. HCM
Các bạn đã in BCTC năm 2009 chưa? Mình in thấy phần mềm 2.5.1 cứ bắt in cả lưu chuyển tiền tệ. Nếu ko in thì số thứ tự trang thiếu. Phải làm thế nào đây?

nhấp con chuột vào sheet LCTT rồi bấm nút "xóa" thế là xong, báo cáo LCTT tự động đẩy ra ngoài sẽ in số trang đúng cho bạn

N

ngothuhuong83

Sơ cấp
26/6/08
8
0
0
41
TPHCM
cả nhà ơi! cho em hoi da ai nộp được quyết toán thuế TNDN chưa? công ty em duoc mien 50% do moi thanh lap va dược giảm 30% nua. em cung da lam theo CV353 dua vao phu lục 03-04H/TNDN nhung to khai 03/TNDN tại chỉ tiêu C4 cu báo lỗi hoài. co ai giup em với

Sửa lần cuối:
K

kinkinchip

Guest
18/3/08
12
0
0
Hà Nội
Bắt buộc phải nhập số giảm 30% vào chỉ tiêu [3.5] thì [C4] hết báo lỗi dù có nhập số vào [3.7] nhưng khi in ra thì chỉ có [3.5] chỉ tiêu [3.7] PM mặc định là 0.

Công ty mình cũng bị trường hợp này. Mang đi nộp thì người nhận Tờ Khai nói mình sai, về làm lại. Làm đi làm lại mãi, không được. Hỏi thì thuế nói "Các đơn vị khác làm được thì anh chị cũng phải làm được. Nếu không được là do anh chị". Mình đến bó tay thôi.
Có ai đi nộp mà ko bị thuế mắng vì lỗi chưa nhỉ.
Phải xử lý như thế nào đây???

N

ngothuhuong83

Sơ cấp
26/6/08
8
0
0
41
TPHCM
Công ty mình cũng bị trường hợp này. Mang đi nộp thì người nhận Tờ Khai nói mình sai, về làm lại. Làm đi làm lại mãi, không được. Hỏi thì thuế nói "Các đơn vị khác làm được thì anh chị cũng phải làm được. Nếu không được là do anh chị". Mình đến bó tay thôi.
Có ai đi nộp mà ko bị thuế mắng vì lỗi chưa nhỉ.
Phải xử lý như thế nào đây???

mình nhâp ca 3.5 và 3.7 khi in ra co ca hai chi tieu luon. k biet co duoc chap nhan k nua

N

ngothuhuong83

Sơ cấp
26/6/08
8
0
0
41
TPHCM
Tôi vừa mới nộp xong QT thuế TNDN năm 2009, có liên quan đến nội dung các bạn hỏi
Cách thực hiện như sau :
1. Trước hết phải đảm bảo phần mềm HTKK đang dùng phải là phiên bản 2.5.1
2. Sử dụng phụ lục 03-4H, cách ghi trên phụ lục này như sau : số thuế được miễn giảm (30%) thì ghi vào chỉ tiêu 3.5 và 3.7
3. Phần mềm sẽ tự động cập nhật vào tờ khai, và sẽ ko bị báo lỗi nữa
Chúc các bạn thành công ( Cảm ơn phòng tin học Cục thuế TP.HCN đã hướng dẫn)
minh coppy lai cua mot chut ben topic khac do

Sửa lần cuối:
B

bihanh211

Sơ cấp
29/4/09
15
0
1
41
hà nội
mình là dân chưa có nhiều kinh nghiệm nên muốn học hỏi từ các anh chị đi trước mong các anh chị chỉ dạy cách làm báo cáo năm và cách quyết toán thuế TNDN

P

pnghi

Guest
6/10/04
5
0
0
44
Quan 5
Các ACE trong diễn đàn vui lòng tư vấn dùm em về vấn đề QT TNDN 2009 nhé.

Cty em, trong tờ khai tạm nộp của Q1, Q2/2009 có lãi, nhưng trong Q3 và Q4/2009 bị lỗ do Cty đầu tư máy móc mới và nâng cấp nhà xưởng. Thời hạn nộp thuế của Q1 được dời đến ngày 28/01/2010 (Nhưng cty em chưa nộp vì Q3 & Q4 lỗ) và của Q2 thì đến 28/04/2010 mới nộp. Nhưng khi làm QT cả năm bị lổ. Vây cho em hỏi số thuế lãi của Q1 & Q2 (tạm khai) Cty em có phải nộp nữa không? Vì hiện nay Cty em đã nhận được quyết định truy thu thuế và phạt chậm nộp TNDN tạm tính có lãi của Q1/2009. Mong các ACE giúp em với.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các ACE trong diễn đàn vui lòng tư vấn dùm em về vấn đề QT TNDN 2009 nhé.

Cty em, trong tờ khai tạm nộp của Q1, Q2/2009 có lãi, nhưng trong Q3 và Q4/2009 bị lỗ do Cty đầu tư máy móc mới và nâng cấp nhà xưởng. Thời hạn nộp thuế của Q1 được dời đến ngày 28/01/2010 (Nhưng cty em chưa nộp vì Q3 & Q4 lỗ) và của Q2 thì đến 28/04/2010 mới nộp. Nhưng khi làm QT cả năm bị lổ. Vây cho em hỏi số thuế lãi của Q1 & Q2 (tạm khai) Cty em có phải nộp nữa không? Vì hiện nay Cty em đã nhận được quyết định truy thu thuế và phạt chậm nộp TNDN tạm tính có lãi của Q1/2009. Mong các ACE giúp em với.

Việc CQ thuế yêu cầu DN nộp thuế và phạt nộp chậm của Quí 1 là hoàn toàn đúng.

Riêng các việc còn lại, bạn xem cái này:
Công văn 353:
Trường hợp khi doanh nghiệp tự quyết toán thuế TNDN của năm 2009 có phát sinh số thuế TNDN được hưởng ưu đãi miễn, giảm, gia hạn thấp hơn so với tổng số thuế đã tạm tính của 4 quý thì doanh nghiệp lập hồ sơ kê khai bổ sung điều chỉnh theo quy định tại Điểm 5.1, Mục I, Phần B, Thông tư số 60/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007 của Bộ Tài chính.

Đối với trường hợp của bạn hiện nay: nên gấp rút làm kê khai bổ sung điều chỉnh TNDN, riêng thuế quí 2, chờ sau khi bạn khai bổ sung điều chỉnh xong thì CQ thuế sẽ trả lời thoả đáng là bạn có nộp tiếp hay không.

N

Neo12345

Guest
11/6/07
4
0
0
Ha noi
Em có vấn đề này đang thắc mắc quá, các bác tư vấn giúp em với.
Theo thông tư 130, phần D - Nơi nộp thuế: Doanh nghiệp kê khai nộp thuế tại nơi có trụ sở chính. Trường hợp doanh nghiệp có cơ sở sản xuất (bao gồm cả cơ sở gia công, lắp ráp) hạch toán phụ thuộc hoạt động tại địa bàn tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác với địa bàn nơi doanh nghiệp đóng trụ sở chính thì số thuế được tính nộp ở nơi có trụ sở chính và ở nơi có cơ sở sản xuất.
Công ty em có 4 chi nhánh, 2 nhà máy. Các chi nhánh chỉ đơn thuần là kinh doanh sản phẩm chứ không có nghiệp vụ sản xuất, nhà máy mới là cơ sở sản xuất. Vậy các Chi nhánh có phải thực hiện giống các Nhà máy không?

N

nguyenthanh09

Cao cấp
30/1/09
255
3
0
Hà Nội
Em có vấn đề này đang thắc mắc quá, các bác tư vấn giúp em với.
Theo thông tư 130, phần D - Nơi nộp thuế: Doanh nghiệp kê khai nộp thuế tại nơi có trụ sở chính. Trường hợp doanh nghiệp có cơ sở sản xuất (bao gồm cả cơ sở gia công, lắp ráp) hạch toán phụ thuộc hoạt động tại địa bàn tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác với địa bàn nơi doanh nghiệp đóng trụ sở chính thì số thuế được tính nộp ở nơi có trụ sở chính và ở nơi có cơ sở sản xuất.
Công ty em có 4 chi nhánh, 2 nhà máy. Các chi nhánh chỉ đơn thuần là kinh doanh sản phẩm chứ không có nghiệp vụ sản xuất, nhà máy mới là cơ sở sản xuất. Vậy các Chi nhánh có phải thực hiện giống các Nhà máy không?

Theo mình biết thì trường hợp cơ sở của bạn (ko phải cơ sở sản xuất) thì không chịu điều chỉnh bởi quy định trên.

P

Pham Tr Anh Tho

Sơ cấp
Các anh chị ơi, cho mình hỏi tí trường hợp cty mình thuế TNDN tám tính quý 2 có lãi, quý 3, 4 lỗ cuối năm quyết toán lại cả năm lỗ thì có phải làm kê khai điều chỉnh bổ sung lại thuế TNDN gì không và làm theo mẫu nào ? Mong các anh chị nào biết giúp mình với !

H

habtk10205

Guest
17/3/09
1
0
0
ha noi
bac oi,cho em hoi chut ve chu de nay, e dang lam cho doanh nghiep phan mem,theo thong tu 123 thi 4 nam dau phat sinh thu nhap chiu thue se duoc mien nop thue,nhung lam tren to khai quyet toan thue tndn thi khong biet trinh bay khoan duoc mien nay o dau?hay van dung phu luc 03-4H a?