Quyết toán thuế TNCN đối với LD làm cam kết theo mẫu 23

• Thread starter Bequynhanh
  • Ngày gửi
B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
Cam kết 23 phải kèm CMND photo nữa hả bạn vì mình thấy mấy bạn mình làm trong bản cam kết đã có số và ngày cấp rồi nên k cần photo nữa

Là cán bộ QL thuế CQ mình hướng dẫn đấy. Mà theo mình thì khi nhận bản CK của lao động thì cũng phải so với CMND của họ, nên photo luôn 1 tờ (ko công chứng) để kèm theo tờ cam kết.

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cobeximuoi

Sơ cấp
4/8/08
7
0
0
41
Bien Hoa
Bạn Khang nói đúng rồi đấy, lập mẫu này nhằm cam kết rằng người lao động chỉ có thu nhập tại cty mình thôi, nếu vượt quá số đã cam kết thì khi thuế tra ra người lao động phải chịu trách nhiệm đóng phần thuế phát sinh đó, công ty không có liên quan gì.

Vậy công ty làm cam kết đối với cá nhân thuê ngoài như : tư vấn chẵng hạn. Công ty có phải trích 10% phần lương hay không.

T

thuhahb

Trung cấp
2/3/10
56
2
6
37
Hoà Bình
MÌnh vẫn thật sự không hiểu về mẫu 23, mẫu đó dùg cho cá nhân cư trú hay không cư trú. Bên mình có làm hợp đồng thời vụ với một số người từ 3 tháng đến 12 tháng, những người này chưa có MST cá nhân, vậy mình có phải làm cam kết 23 không hay là phải xuất hoá đơn cho họ đi thanh toán, nói thêm mình không phải là cơ quan chi trả của họ và lương của họ cũng không quá 4tr/tháng. Mình đang rất hoang mang, mong các bạn trả lời sớm giúp mình với, cảm ơn nhiều.

T

thuhahb

Trung cấp
2/3/10
56
2
6
37
Hoà Bình
Mẫu cam kết 23

MÌnh vẫn thật sự không hiểu về mẫu 23, mẫu đó dùg cho cá nhân cư trú hay không cư trú. Bên mình có làm hợp đồng thời vụ với một số người từ 3 tháng đến 12 tháng, những người này chưa có MST cá nhân, vậy mình có phải làm cam kết 23 không hay là phải xuất hoá đơn cho họ đi thanh toán, nói thêm mình không phải là cơ quan chi trả của họ và lương của họ cũng không quá 4tr/tháng. Mình đang rất hoang mang, mong các bạn trả lời sớm giúp mình với, cảm ơn nhiều.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
- Trích TT62:
- Trường hợp cá nhân làm đại lý bán hàng hoá (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) hoặc thực hiện các dịch vụ chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng,...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi cơ quan chi trả thu nhập để cơ quan chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế TNCN. Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập đơn vị chi trả thu nhập tạm thời không khấu trừ thuế nhưng hết năm vẫn phải cung cấp danh sách để cơ quan thuế biết. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.
- CHứ không phải trường hợp nào cứ làm cam kết theo 23/BCK-TNCN là được bạn nhé!

L

LaMai

Sơ cấp
9/4/10
11
0
0
39
TP Ho Chi Minh
- Trích TT62:
- Trường hợp cá nhân làm đại lý bán hàng hoá (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) hoặc thực hiện các dịch vụ

Các bác cho em hỏi vậy trường hợp mình ký hợp đồng lao động 2 tháng, làm bán thời gian với nội dung công việc là giao hàng, bán hàng, gia công đơn giản thì người lao động làm bản cam kết theo mẫu này được không ạ?

Cảm ơn các bác.

C

cogaitaydaivn

Trung cấp
16/9/08
137
0
18
TP HCM
Các bác cho em hỏi vậy trường hợp mình ký hợp đồng lao động 2 tháng, làm bán thời gian với nội dung công việc là giao hàng, bán hàng, gia công đơn giản thì người lao động làm bản cam kết theo mẫu này được không ạ?

Cảm ơn các bác.

Được nếu bạn đã có MST cá nhân rồi.

X

xoaicat

Guest
14/5/10
2
0
0
Da Nang
Thuế thu nhập cá nhân

Chào mọi người! Em có vài thắc mắc muốn nhờ sự trợ giúp của anh, chị.
Bên tổ chức em có ký hđồng mua vật liệu với 1 cty, họ cung cấp hóa đơn nhưng ko đủ giá trị như trên hđồng. VD: HĐ trị giá 30tr nhưng họ chỉ ghi hóa đơn 27tr, 3tr còn lại họ thuê cá nhân bên ngoài gia công 2,7tr và cá nhân vận chuyển là 300.000đồng có kèm theo giây ký nhận tiền. Theo luật thuế TNCN thì cá nhân có thu nhập trên 500.000đồng thì bị trừ 10% thuế. Bây giờ thì phải tính thuế trên 3tr thế nào ạh? Giám đốc cty đó đồng ý đứng tên cá nhân để chịu 10% thuế đó có được ko ạh?
Em cảm ơn anh, chị nhiều!

A

anhmatbuon

Guest
4/8/09
4
0
0
38
hà nội
em có thắc mắc mong anh chị giúp : nếu thuê nhân công thời vụ cho công trình xây dựng dước 3 tháng thôi rồi xong công trình họ không làm cho mình nữa. Như vậy có làm đựoc bản cam kết mẫu số 23 không để không phải khấu trừ 10% thứ TNCN của họ?

T

Tran thanh thoa

Guest
23/7/10
3
0
0
38
tien giang
em la thanh vien moi cung la nguoi moi ra nghe ke toan . nho cac anh chi chi em voi.
lam mau cam ket 23/bck kem them CMND roi co kem theo mau nao nua ko. nhung nguoi nay chua co MST?
giup em voi

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh
Mẫu trên chỉ áp dụng cho loại hình lao động thời vụ, nếu đúng như vậy thì được rồi. Bạn lưu vào Hồ sơ để trình cơ quan thuế khí cần. Việc đăng ký MST thì đó là trách nhiệm của mỗi cá nhân, nếu là lao động chính thức thì bạn có trách nhiệm DK MST, còn đối với loại hình thời vụ thì để cá nhân đó ĐK.

T

Tran thanh thoa

Guest
23/7/10
3
0
0
38
tien giang
em dang la ke toan cua mot hop tac xa van tai, vi em moi ra truong nen chua biet gi. nhiem vu cua em la lam luong cho cac tai xe va phu xe. xin cho em hoi mot so cau sau vi em chua biet lam the nao
1. vi la tai xe va phu xe lam viec khong bao lau roi nghi thuong xuyen nen em chi lam hop dong lao dong thoi vu thoi. vay thi truoc khi khi lam hop dong thoi vu thi em co lam hop dong thu viec cho nhung nguoi nay khong ( duoi 6 ngay)?
2. vi la hop dong thoi vu nen em lam mau 23/bck ( chi lam 1 don vi em thoi) de khong bi tru 10% thi em co kem theo giay CMND. con rieng doi voi tai xe lai xe em co kem them bằng lái xe không.?
3. khi lam mau 23/bck xong roi co kem theo mau 5a hay 5b gi khong?
mong cac anh chi giup em voi. e cam on nhieu!!!

T

thaokttbu

Guest
14/1/11
3
0
1
37
Phu Tho
Sao em k mo duoc cac bac oi???? em dang can gap lam lam

H

hp066