Thanh toán DP, L/C

• Thread starter MEOCON77
  • Ngày gửi
M

MEOCON77

Guest
6/1/10
2
0
0
Hung Yen
Chào các bạn, mình là thành viên mới của diễn đàn, mong các bạn ủng hộ mình nha.
Mình có một vấn đề thắc mắc mà chưa biết làm thế nào, mình xin đưa ra mong bạn nào đã làm rồi thì mách nước cho mình với.
Công ty mình có nhập khẩu nguyên liệu từ nước ngoài về sản xuất. Khi ký hợp đồng với người bán ở nước ngoài thì điều khoản thanh toán là DP.
Cho mình hỏi thanh toán bằng DP là như thế nào? Muốn biết số DP thì nhìn ở đâu? vì khi thanh toán qua ngân hàng, chứng từ ngân hàng chỉ ghi là thanh toán DP100 hoặc DP111, như vậy mình không biết phải hạch toán món tiền này như thế nào vì không biết là thanh toán cho ai?

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Hình thức thanh toán DP

DP là hình thức thanh toán ngay khi nhận (bộ) chứng từ, viết tắt theo tiếng Anh là Dcuments against Payment.
DP100 hay DP111 là số tham chiếu ngân hàng cấp phát cho bộ chứng từ thanh toán đó, nó chỉ như một chứng từ yêu cầu thanh toán theo điều kiện DP. Bạn yêu cầu ngân hàng chuyển cho bạn chứng từ DP100 hay 111 này cùng với bộ chứng từ nhập hàng.
Bạn vẫn xuất tiền ngân hàng để thanh toán theo yêu cầu nên vẫn định khoản C112-N331 như bình thường, sẽ có sổ phụ hoặc giấy báo nợ minh thị.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA