ERP Viết sách về ERP, có nên chăng?

• Thread starter Le Hoai Phong
  • Ngày gửi
L

Le Hoai Phong

Thành viên sơ cấp
20/4/05
30
0
0
40
HCM city
Nhiệm vụ của Hiệp hội ERP là mang sự hiểu biết về ERP của mình làm lan toả đến các doanh nghiệp, các cán bộ quản lý. Tuy nhiên thực tế, có thể có những hội viên chưa thật sự hiểu biết sâu sắc về ERP, ví dụ như tôi chẳng hạn.

Nhũng hội viên của ERp đã có những tìm hiểu nhất định về ERP, tuy nhiên đã đủ số người có đủ khả năng làm lan toả ERP đến các doanh nghiệp và các nhà quản lý chưa? Họ tiếp thu đến mức nào?

Tại sao chúng ta không làm mạnh hơn nữa về các công cụ làm lan toả ERP đến các đối tượng có nhu cầu hoặc sẽ có nhu cầu.

Tôi muốn bàn đến việc Hiệp hội ERP có nên viết sách về ERP hay không?( Xin đừng hiểu lầm là chúng ta viết về một giải pháp ERP nào đó nhé).

Các bạn hãy tưởng tượng sách ERP các loại được bày bán ở nhà sách thì bao nhiêu nguời sẽ đọc, bao nhiêu người sẽ mua và sau đó bao nhiêu người sẽ tham gia vào Hiệp hội .... và sẽ có biết bao nhiêu người chuyển tải thông tin đến các chủ doanh nghiệp, đến các cán bộ quản lý...
Mong các bạn góp ý nhé.
Đây cũng có thể là 1 ý tưởng kinh doanh đấy

C

cá ngão

Thành viên sơ cấp
20/7/05
9
0
0
Tui ủng hộ cả 2 tay. mà các bác có viết cụ thể về một giải pháp ERP náo đó thì càng cụ thể chứ sao.

SUNF

SUNF

Thành viên thân thiết
2/10/03
176
4
0
47
Hà Nội
Hay đấy Mr. Phong à. Ngày xưa, SUNF đi dạy, về được học viên khen, sếp SUNF bảo: "Mày giỏi nghiệp vụ, dậy lại bọn nó, bọn nó khen, thì có quái gì là hay?" SUNF giật mình lắng nghe tiếp. Sếp lại bảo: "Tao có thằng bạn, chả biết quái gì về chủ đề phải dậy, thế mà vào giảng cứ sơi sơi, học trò cứ há hốc mồm ra mà nghe. Thế mới gọi là giỏi." Ngẫm lại, thấy sếp nói đúng thật!...

erpvn

erpvn

Don't know what is erp!
28/1/04
416
0
16
42
Miền đất hứa
www.erpvna.com
Không ăn thua, có bác mang bản dịch đến NXB rồi họ nói loại sách này không bán được nên họ đuổi về. Còn viết sách có lẻ là vô phương, dịch thì còn có lý...

Có lần tôi cũng muốn cùng mọi người dịch quyển ERP: Making It Happen bên www.ddth.com ấy nhưng cũng không khả thi.

Thôi cứ phải làm...

L

Le Hoai Phong

Thành viên sơ cấp
20/4/05
30
0
0
40
HCM city
erpvn nói:
Không ăn thua, có bác mang bản dịch đến NXB rồi họ nói loại sách này không bán được nên họ đuổi về. Còn viết sách có lẻ là vô phương, dịch thì còn có lý...

Có lần tôi cũng muốn cùng mọi người dịch quyển ERP: Making It Happen bên www.ddth.com ấy nhưng cũng không khả thi.

Thôi cứ phải làm...
Sách viết về ERP có lẽ nào phải buộc như bác nghĩ đâu.
Mục tiêu chính của ERP là giải bài toán lập kế hoạch quản trị tài nguyên doanh nghiệp.

Thực tế các giải pháp ERP là giải bài toán lập kế hoạch quản trị tài nguyên doanh nghiệp mà bài toán đó là tuỳ mỗi là mỗi doanh nghiệp làm ERP tự giả định.
Điều này dẫn đến không có bất kỳ giải pháp nào đạt tính toàn diện của tất cả các vấn đề, vì như thế giải pháp ERP của doanh nghiệp đó hoặc là không có hướng giải quyết hoặc nó sẽ phình to một cách không giới hạn. Theo logic có thể nói mỗi giải pháp ERP sẽ chỉ đáp ứng một số đối tượng doanh nghiệp mà thồi.
Các khoa quản trị doanh nghiệp của các trường đại học dạy về quản trị doanh nghiệp thì phần lớn dạy về các định nghĩa và một số các phương pháp quản trị chung chung.
Vậy sách ERP có thể sẽ là các bài toán ứng dụng quản trị tài nguyên doanh nghiệp cụ thể, hoặc tập hợp các bài toán mà các bác vẫn bàn trên diễn đàn...
Điều đó sẽ thể hiện được ERP là tập trung giải quyết những bài toán như thế.
Từ đây người đọc có thể hiểu được ERP giải quyết vấn đề gì, giải quyết theo những phương pháp nào?
Có thể hiểu bài toán lập lkế hoạch quản trị tài nguyên doanh nghiệp là cái có trước, giải pháp ERP là cái có sau để giải quyết những vấn đề đó. Vì thế tôi nghĩ rằng đây là một công việc hết sức lớnvà có nhiều góc độ để nhìn công việc này. Điều này đòi hỏi một số người thực hiện phải tâm huyết và hiểu rõ vấn đề.
Còn chuyện xuất bản, tại sao ta không tự in (do một nhóm người chẳng hạn) hoặc các nhà đầu tư khác có thể là các doanh nghiệp làm ERP,...
Mong các bác góp ý

L

Le Hoai Phong

Thành viên sơ cấp
20/4/05
30
0
0
40
HCM city
Em đơi lâu quá mà không thấy các bác nói gì hết nhỉ.

yukos

yukos

bsdinsight.com
19/8/04
188
4
18
46
bsdinsight.com
www.bsdinsight.com
he he, cái này nhường phần lại cho các giáo sư, tiến sỹ,... ở các trường đại học đi bác ơi - vì đó là nhiệm vụ của họ mà, không đủ thời gian làm cái này đâu, cho dù bác làm việc 30/24

V

VNacc

Thành viên sơ cấp
20/8/04
128
0
0
Hanoi
Viết sách quả là hay tuy nhiên đòi hỏi nhiều thời gian và công sức. Bây giờ là thời đại internet, nếu bác có hứng thú thì viết tại đây hoặc qua bên erpvna.com để bà con cùng tham khảo và viết tiếp theo ý tưởng của bác. Cái quan trọng là bác tạo ra được một "cú hích", sau đó nhiều người sẽ cùng hưởng ứng, tham gia. Biết đâu, lúc đó chỉ cần xào xáo lại những kinh nghiệm quí báu đó cũng đủ để viết 1 cuốn sách hay rồi.

Vài dòng với bác Phong vì thấy bác rất tâm huyết.

S

sonvdb

Thành viên sơ cấp
6/9/05
28
0
0
Dong Nai
Em thấy ý kiến này hay đấy, các bác thảo luận đã nhiều mà không đi đến một quyết định gì, cho em mạn phép nói đôi lời nhá:
1, Nếu đợi mấy ông tiến sĩ gì gì đó viết thì không biết tới bao giờ, nếu gặp ông nào trực tiếp làm ERP thì còn đỡ, nếu không thì...ò í e
2, Viết về một giải pháp ERP cụ thể nào là quá khó và nó cũng giới hạn số người quan tâm.
3, Viết mới cũng không khả thi vì như rất nhiều yếu tố và mất quá nhiều công sức.

Theo em thì các bác lão làng trong ERP thấy cuốn nào hay thì đề nghị để mọi người xem xét, sau đó mõi member dịch một chương chẳng hạn, nếu các member đồng ý thì em tin là sau chừng 1 tháng chúng ta sẽ có bản dịch ngay. Nếu mục đích chính là truyền bá ERP thì một cuốn sách dịch tổng quan sẽ làm được.

Không biết ý của các bác thế nào? các member hãy thể hiện sức mạnh của cộng đồng đi...

H

HVUNG

Thành viên sơ cấp
7/1/04
56
0
6
Tất nhiên là sách nào thì cũng nên viết. Quan trọng là nội dung của nó ra sao???? Các sách nước ngoài luôn có giới thiệu chi tiết về tác giả, còn sách Việt Nam thì ........... :wall:
Theo em nếu có thể nên cho càng nhiều ví dụ càng tốt, nếu như quá phức tạp thì có thể chia là làm các phân hệ nhỏ, rồi viết cho từng phân hệ: Mua hàng, bán hàng... Cái quan trọng là phải lấy được các ví dụ cụ thể, để thấy được những khó khăn, DN phải tổ chức lại những gì, khó khăn nào không thể vượt qua được????

G

gaugau

Thành viên sơ cấp
6/9/04
111
2
0
48
HCM
theo tôi thì bác mod nên delete luôn topic này đi là vừa - he he, hơi cực đoan 1 tý nhưng đó là giải pháp cho việc nhường chỗ cho các bài viết hay

Thành viên trực tuyến

• nhungle25790
  • dauvu2
  • Kim Anh 1990
  • daongocnam0603
  • Tú Vưu
  • adkytl
  • xediengiatot
  • HoangAnhPhong411
  • minhly0309
  • Trâm NTN

Xem nhiều