ERP Hãy chia sẻ kinh nghiệm triển khai SAP và Orracle để tránh thất bại!!!

Thảo luận trong '[QC] Phần mềm kế toán, giải pháp quản trị DN' bắt đầu bởi BambooGreen, 29 Tháng bảy 2005.

27,874 lượt xem

1. BambooGreen

BambooGreen Thành viên sơ cấp

Hiện tại tỷ lệ triển khai ERP thất bại vẫn tương đối cao khoảng 25%-30%.
    Tôi muốn tạo topic này để trao đổi thông tin của đối tượng là:
    - Những ai đã có kinh nghiệm triển khai các hệ ERP của Oracle hoặc SAP.
    - Những ai đang quan tâm đến việc học hỏi kinh nghiệm về việc triển khai 2 hệ thống nổi tiếng trên có thể trao đổi !
    - Những chuyên gia đang phát triển hệ ERP Việt Nam có thể cho ý kiến và đánh giá về 2 hệ thống trên!

Mục tiêu là chúng ta cùng học hỏi !!!

2. StonyHeartedMan

StonyHeartedMan Thành viên sơ cấp

Những ai đã từng triển khai, sử dụng trên 2 hệ thống trên nhiều rồi thì đánh giá mới chính xác chứ các chuyên gia phát triển hệ thống ERP VN mà chưa bao giờ nhìn thấy nó thì tốt nhất ko nên đánh giá về nó. (vì thế bạn phải kèm thêm điều kiện vào mới đủ).

3. BambooGreen

Thông thường những cao thủ làm ERP ở VN thế nào chẳng phá phách 2 hệ trên nhỉ, vì du sao hai hệ đó cũng là tinh hoa của các ông tây, nếu không tham khảo khi xây dựng hệ ERP của VN thì cũng hơi đáng tiếc, nên thế nào các bác làm về phát triển ERP VN cũng sẽ có nhiều ý kiến thán phục và chê bai, trên một phương diện nào đó.

Mà bác StonyHeartedMan ui, hình như bác có thời gian đó, post bài về quy trình đánh giá phần mềm đi, anh em học hỏi chút!

4. StonyHeartedMan

Bạn thử hỏi xem có ai (mấy cái ở VN được gọi là ERP?) tham khảo SAP và Oracle thật ko? Mà tham khảo ko có nghĩa là dùng thật (đã triển khai và sử dụng thật). Mấy cái đó ko phải là PMKT nho nhỏ đâu để mà tham khảo.

Bản demo của SAP mySAP, A1, B1 theo đúng luật thì 5000$/yr (chỉ để demo thôi)

OK, tớ sẽ cố gắng post bài (hơi dài). Tớ online thường xuyên là do tớ dùng liền 1 lúc 2 máy trong đó có 1 máy chuyên chỉ cài PM lên để test và lúc nào cũng sẵn sàng cho chức năng "Bài mới" của wkt (mình dùng firefox và luôn2 có ít nhất 20 tabs trên browser, click phát là vào wkt ngay), còn 1 máy thì suốt ngày phải documenting :biggrin:. Nếu BBGreen cần gấp thì tớ gửi cho...bản tiếng Anh vậy. Thôi, :food-smil đây!

Last edited: 29 Tháng bảy 2005
  5. BambooGreen

okie, Bác cứ post nguyên bài tiếng anh đi!

6. spartan

spartan Thành viên sơ cấp

Tôi cũng đã triển khai và dùng Oracle khá lâu rồi. Về các chức năng và công nghệ của nó thì miễn bàn, nếu phọt phẹt thì doanh thu của nó không thể vài tỷ USD một năm được. Tuy nhiên tôi muốn có vài nhận xét liên quan đến đặc điểm triển khai và sử dụng nó ở Việt nam:
    1. Hệ thống có nhiều chức năng và nói chung là mềm dẻo, dễ thay đổi các thông số cho thích hợp với quy trình sản xuẩt hoặc qui định mới. Ở Việt nam những cái này thay đổi xoành xoạch thì các bác rõ rồi. Tuy nhiên thông tin tài liệu về các quy trình trong hệ thống thì ít, vì thế đòi hỏi người triển khai phải được học về hệ thống hoặc có hiểu về các quy trình kế toán và sản xuất hiện đại. Cứ đọc sách mà triển khai thì rất dễ móm.
    2. Thích hợp với nhiều quy mô khác nhau, vài người dùng đến vài trăm hoặc vài nghìn người cũng OK. Khi công ty có thêm nhà máy hoặc chi nhánh mới phải thêm vào hệ thống thì cũng no vấn đề. Hệ thống có khả năng tổng hợp thông tin tốt, nên các bác không phải hoãn đi chơi với người yêu để làm báo cáo cho sếp.
    3. Công nghệ tiên tiến phù hợp với VN. Hệ thống chạy ổn định ít phải để ý (CSDL của Oracle thì miễn bàn rồi), đòi hỏi về mạng thấp nên chạy được đến các vùng sâu vùng xa. Hỗ trợ tiếng Việt ngon. Trong hệ thống báo cáo nhiều vô biên nhưng lạ lẫm lắm, các chị Việt nam toàn bắt viết thêm vài cái theo mẫu cũ. Nói chung là dễ dàng viết customization bằng các công cụ chuẩn của Oracle và tích hợp luôn vào hệ thống của nó. Tài liệu kỹ thuật ngon. Tuy nhiên đây cũng là cám dỗ cho các bác làm kỹ thuật hay chọc ngoáy linh tinh hoặc hơi tý là đưa ra giải pháp customization.
    4. Hỗ trợ kỹ thuật tốt. Điều này cũng quan trọng vì người VN ta nói chung là mới dùng những hệ thống kiểu này. Trên thế giới không biết bao nhiêu thằng đã dùng nó nên lỗi gì mình gặp thì người ta cũng đã giải quyết từ rồi. Với lại bọn Oracle nó cho cả mã nguồn, nếu nó chưa kịp hỗ trợ thì người Việt nam mình cũng có thể giở ra xem tý cho thoả tý tò mò tại sao lại bị lỗi.
    5. Về triển khai thì bọn Oracle nó có phương pháp rõ ràng, các bác không phải tự mò từng bước. Tuy nhiên quy trình triển khai cũng rối rắm, tuỳ theo phạm vi dự án phải lược bớt đi không thì không biết đến đời nào mới xong.
    Vài thiển ý đóng góp với anh em

7. nipvnn

nipvnn www.mintoday.com

Những ý kiến của các bác em xin nói thêm như sau.
    Thực ra chiến lược phát triển doanh nghiệp có định hướng ERP ở VN em thấy chỉ có mỗi anh FPT là làm được tốt việc này, còn các doanh nghiệp còn lại thì.....chết giữa chừng.

Các bác lại bàn về hệ Quản trị CSDL như những ông Lớn Sap hay ORc, cũng thế thôi, vì sao họ thành công như vậy?? Đối với em đánh giá rằng, họ có cả con người và nguồn lực, ở VN mình mấy tập đoàn đã sử dụng Oracle??

ở VN hỏi những con người CNTT thì oracle áp dụng ở VN được bao nhiêu % trên các doanh nghiệp?? Hầu như vẫn là SQL server !!! Lý do đó là sao?? các bác nhảy vào tranh luận đi nào!!!!!!!!!!!!!!!!

Ale......................

8. nipvnn

nipvnn www.mintoday.com

Ơi dời, chưa có bác nào nhỉ??????????????? Đâu rồi?

9. spartan

spartan Thành viên sơ cấp

nipvnn chịu khó đọc lại cái tiêu đề. Đang bàn về "Hãy chia sẻ kinh nghiệm triển khai SAP và Oracle " cơ mà

10. nipvnn

nipvnn www.mintoday.com

Đúng thế, nên mới tiện thể hỏi luôn mà hi hi, có sao đâu, vì đấy cũng là thành công cùa Oracle đó bác ạ.

11. idezai

idezai Thành viên sơ cấp

Theo nhan xet khi xai SAP o cong ty minh (chi rieng module Accounting va MM) thi ho chu trong vao Internal Control & Management va duoc ap dung cho cac toan cau cho cac cong ty con, chi chinh su lai chut chut cho phu hop voi dac trung cua moi cong ty !

Last edited: 10 Tháng tám 2005
  12. BambooGreen

Bác ui, Bác đã triển khai SAP rồi thì post lên cho anh, chị em biết chút về thực tế các khó khăn đi: ví dụ như Bác đã nêu là chi phí optimized phần VAS mất 15 tỉ ấy? em cũng chưa hiểu lắm là Bác dùng từ optimize ở đây nghĩa là sao?

Thế còn phần customization? Bác phải làm nhiều thứ cho phù hợp không? những thứ nào theo bác là nổi trội phải đặc biệt chú ý khi triển khai?

13. StonyHeartedMan

Bác xem ở đây

Ở trang 6, bác yukos và erpsolution cũng đã viết 1 ít rồi đấy. Có lẽ, đây là điều rất cần thiết cho các DN khi đứng trước sự đầu tư cho ERP

Last edited: 10 Tháng tám 2005
  14. nipvnn

nipvnn www.mintoday.com

Sao vấn đề mình hỏi các bác k trả lời nhỉ????????

15. StonyHeartedMan

Vì:
    1.
    --> Quá private, ko ai thích tranh luận câu chuyện private ở nơi công cộng.

2.
    --> 1 người thì khó có thể biết được mấy tập đoàn ở VN đang sử dụng Oracle mà muốn có con số đó thì thường đó phải là 1 nhà phân tích thị trường hay thống kê gì đó... (nhất là câu hỏi ở đoạn này đang rất mập mờ giữa chuyện sử dụng ứng dụng ERP của Oralcle là bộ eBusiness Suite hay là CSDL Oracle? Nói đến SAP thì người ta chỉ nói đến như là 1 nhà SX PM ứng dụng thôi chứ không nói đến hệ quản trị CSDL (như Orcle hay M$). Ứng dụng của SAP hầu như chạy trên mọi nền tảng công nghệ (cross-platform) từ hệ điều hành tới database server.

3.
    --> Câu hỏi này thiên nhiều về kỹ thuật, vì thế ít người khoái bàn chuyện kỹ thuật ở frum này. Còn tớ trả lời cho câu này nhé: phần lớn dân IT nhà ta coi các CSDL chỉ là thuần túy mấy cái tables, ít khi để ý thêm các sức mạnh của từng hệ quản trị CSDL và ứng dụng của sức mạnh đó vào những bài toán cụ thể. Nói tóm lại là: DB của các bác hiện nay làm trên CSDL nào cũng được, và chẳng qua là MSSQL quá dễ sử dụng & gọn nhẹ, kèm theo cái MSDE rất nhỏ gọn, thời gian triển khai ngắn... nên họ chọn MS SQL mà thôi. Thực ra, nếu dùng các công cụ thiết kế DB tốt thì việc chuyển CSDL rất đơn giản (nếu ko dùng nhiều đến contrains, sp, triggers, packages,...). Ngoài ra còn vấn đề license, ôi, còn nhiều thứ lắm....thôi ko nói nữa! :)

16. Nhat Dieu

Nhat Dieu Thành viên thân thiết

Xin lỗi trước các bác vì vô không đúng chỗ, nhưng thấy nói đến Oracle nên mình cũng mong học hỏi kinh nghiệp các bác đã làm…
    Chẳng biết Oracle sau này sẽ thế nào chứ bây giờ sao mà mình thấy nó rắc rối thật đấy. Làm gì mà phải đi qua rât nhiều công đọan. Hay là có lẻ cty mình nó dung chung cho tập đòan nên phải thế không biết nữa. Mà thật khổ cho thủ kho đấy. Vì nếu đã nhập vô save rồi, nhưng ngay lúc đó phát hiện sai sót cũng chẳng cho sữa làm lại. Thế là phải làm giấy yêu cầu lãnh đạo đồng ý mới cho nhập phiếu điều chỉnh vào…..Các bác đã sử dụng rồi có phải như thế không? Hay là do bên mình mới triển khai nên họ chưa hiễu cách để điều chỉnh ngay lúc đó?

17. nipvnn

nipvnn www.mintoday.com

Tôi thì hoàn toàn không đống ý về vấn đề này? Oracle rắc rối chỗ nào??? nó rất linh động và mạnh trong hệ quản trị CSDL đấy chứ??

18. Nhat Dieu

Nhat Dieu Thành viên thân thiết

To nipvnn!

Thì mình đâu có phủ nhận đâu, dung chương trình này theo mình thật tốt đấy. Nhưng mình thấy sd nó qua nhiều công đọan quá nên nói thế thôi. Ý nói sau này là thế nào là chỉ ở cty mình thôi bạn ạ, chứ mình không có nói Oracle chung ở ngòai đâu.
    Mình thấy như ở đây nhập phần “ Danh mục khách hang”. Trời ơi theo hướng dẫn là phải qua đến…32 bước luôn.

19. StonyHeartedMan

Chú ý:
    Cẩn thận kẻo người thì nói về Oracle Databases, người thì nói về Oracle eBusiness Suite (run in Oracle database) đấy :)

--> Đúng quá rồi còn gì :)

--> Có 1 lần tớ nhập xong xuôi mọi thông tin về 1 khách hàng (hic, hơn 10 cái tabs với ti tỷ các thông tin và hiểu hết ý nghĩa thôi cũng đã mệt rồi), nhập xong. Bấm save... ---> Lỗi ko save được, quay ra hỏi người quản trị (hồi đó mới học), họ bảo là phiên bản này đang lỗi đúng phần đó và chưa kịp update pa*tch. Trời, thế là đi tong của mình mất gần 10 phút để nhập liệu cho 1 khách hàng. :biggrin:

Last edited: 11 Tháng tám 2005
  20. PAT

PAT PAT

Hi nipvn,

Mình cũng có ý kiến giống Stony đấy nipvn ạ. Mình có cảm tưởng bạn đang nhầm lẫn giữa Oralce database và hệ thống ERP của Oracle.

Về việc database thì nếu bàn nhiều thì thiên về kỹ thuật mất rồi. với góc độ người phát triển phần mềm thì database được coi như nhà cung cấp thứ ba. Nếu đòi hỏi CSDL cực lớn, mức độ an ninh dữ liệu cao thì chọn Oracle, DB2. còn nếu chọn để cho lớp SME thì chọn Oracle, SQL Server hay thậm chí CSDL nguồn mở như MySQL, Postge SQL cũng được. Nhưng không ai đánh giá ghiệp vụ của chương trình ứng dụng theo CSDL cả.

Về kinh nghiệm triển khai ERP trong đó có cả SAP, Oracle hay một hệ ERP khác thì đã nhiều bài viết rồi. Quan trọng nhất là các quy trình nghiệp vụ có trong ERP đến đâu, tính động và mở của nó thế nào. Có thể mình có quan điểm hơi khác một số bạn nhưng mình cho rằng các hệ ERP đều có concept như nhau và khối chương trình của Việt nam cũng đạt đến tầm concept của một hệ thống ERP rồi chứ không đến nỗi chưa có ERP Việt nam.

Nhật diệu đã cho một ví dụ tương đối cụ thể về quy trình với ông thủ kho rồi đấy. Khó khăn chung trong triển khai ERP nói chung và Oracle và SAP nói riêng là làm sao bắt buộc người sử dụng phải theo quy trình quy định bởi giải pháp. Mỗi nhà phát triển ERP đều có quy trình nghiệp vụ này trong sản phẩm của họ. Có thể có tên gọi khác nhau mà thôi. Theo kinh nghiệm của mình thì quy trình của mấy sản phẩm nước ngoài chặt chẽ hơn, dựa trên nền tảng kinh doanh của các nước phát triển như Mỹ hoặc châu Âu nên tiếp nhận ở Việt nam sẽ có phần khó khăn hơn do thói quen kinh doanh của Việt nam. Một ví dụ nhỏ như phần tiền mặt các chương trình của Tây xử lý không linh hoạt trong khi đó phần ngân hàng họ lại xử lý rất tốt.

Nippvn phản hồi nhé