Hoá đơn bán hàng thông thường

• Thread starter underware
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
Doanh nghiệp nào thì xuất hoá đơn thông thường ( hoá đơn do BTC phát hành) cho khách hàng khi bán hàng? Và hoá đơn này kê khai ra sao? Ai gặp trường hợp này xin chỉ giúp?
Many thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

conan77

Trung cấp
4/5/05
91
1
8
47
VN
www.d32tckt.com
Dạng hóa đơn này thì ti tỉ luôn!

Trước đây loại hóa đơn này (02 - GTTT) được khấu trừ với thuế suất là 3% tổng giá trị thanh toán nhưng nay thì về số 0 rùi nên ở bảng kê hóa đơn đầu vào ta vẫn kê thông thường như hóa đơn 01 - GTKT thôi nhưng ở cột số tiền thuế được khấu trừ và thuế suất thì để trống. Mà trường hợp có quên kê thì cũng chẳng sao vì biểu mẫu kia có số tổng cộng bằng số phát sinh Nợ tài khoản 1331 và được sử dụng kèm theo chứng từ trong trường hợp hoàn thuế thôi.
Cái này không có thì thiếu mà có thì cũng chẳng được khấu trừ xu nào cả! :dzo:

U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
conan77 nói:
Trước đây loại hóa đơn này (02 - GTTT) được khấu trừ với thuế suất là 3% tổng giá trị thanh toán nhưng nay thì về số 0 rùi nên ở bảng kê hóa đơn đầu vào ta vẫn kê thông thường như hóa đơn 01 - GTKT thôi nhưng ở cột số tiền thuế được khấu trừ và thuế suất thì để trống. Mà trường hợp có quên kê thì cũng chẳng sao vì biểu mẫu kia có số tổng cộng bằng số phát sinh Nợ tài khoản 1331 và được sử dụng kèm theo chứng từ trong trường hợp hoàn thuế thôi.
Cái này không có thì thiếu mà có thì cũng chẳng được khấu trừ xu nào cả! :dzo:
Cám ơn conan77! :two:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Với các cá nhân kinh doan, hộ kinh doanh cá thể,... đóng thuế khoán theo doanh thu thì sẽ được cấp hóa đơn bán hàng thông thường.

underware nói:
Doanh nghiệp nào thì xuất hoá đơn thông thường ( hoá đơn do BTC phát hành) cho khách hàng khi bán hàng?

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
underware nói:
Doanh nghiệp nào thì xuất hoá đơn thông thường ( hoá đơn do BTC phát hành) cho khách hàng khi bán hàng? Và hoá đơn này kê khai ra sao? Ai gặp trường hợp này xin chỉ giúp?
Many thanks

Doanh nghiệp xuất hoá đơn thông thường là các doanh nghiệp nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp.

Mình vẫn kê hoá đơn bán hàng thông thường vào bảng kê 05/GTGT

S

sunny ruby

Guest
4/5/05
4
0
0
TP.HCM
nếu em bán hàng cho 1 DN và hàng đó được sử dụng chứ ko bán, có HĐ bán hàng thông thường thì DN đó có được đưa vào chi phí hợp lệ ko?
Nếu em sử dụng HĐ bán hàng thông thường thì hình thức tính thuế như thế nào?
và để xuất được HĐ bàn hàng thông thường đầu ra thì nhất thiết phải có đầu vào, nhưng nếu em mua hàng của 1 người ko có HĐ thì có được xuất HĐ đầu ra ko ạ?
xin các anh chị giải thích giùm em.Em cám ơn nhiều ạ!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
sunny ruby nói:
nếu em bán hàng cho 1 DN và hàng đó được sử dụng chứ ko bán, có HĐ bán hàng thông thường thì DN đó có được đưa vào chi phí hợp lệ ko?
Bạn bán hàng ra thì cần gì quan tâm DN đó sử dụng hàng hóa vào mục đích nào? Cứ biết là bán được cái đã. Hàng hóa mua vào được sử dụng cho hoạt động sản xuất, kinh doanh của DN, có chứng từ hợp lý hợp lệ (như hóa đơn bán hàng thông thường) mới được tính vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN.

sunny ruby nói:
Nếu em sử dụng HĐ bán hàng thông thường thì hình thức tính thuế như thế nào?
Nếu bạn sử dụng hóa đơn bán hàng thông thường thì sẽ phải nộp thuế khoán, do cơ quan thuế ấn định mức khoán theo ngành nghề và doanh thu.

sunny ruby nói:
và để xuất được HĐ bàn hàng thông thường đầu ra thì nhất thiết phải có đầu vào, nhưng nếu em mua hàng của 1 người ko có HĐ thì có được xuất HĐ đầu ra ko ạ?
Không có hóa đơn đầu vào để chứng minh có hàng hóa thì làm sao chứng minh được có hàng hóa để xuất hóa đơn ra? Phải có đầu vào thì mới có đầu ra, cũng như "đầu có xuôi thì đuôi mới lọt" đó mà!

H

huytq

Guest
16/11/05
82
0
0
41
Hà Nội
Theo mình hoá đơn bán hàng thông thường chủ yếu là các hộ kinh doanh cá thể sử dụng và thuế phải đóng là thuế khoán do cán bộ thuế ấn định rồi thì cần gì quan tâm đến đầu vào. Thuế khoán là mức thuế đóng cố định hàng tháng dù doanh thu cao hay thấp không quan tâm chi phí thế nào.

T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
sunny ruby nói:
để xuất được HĐ bàn hàng thông thường đầu ra thì nhất thiết phải có đầu vào, nhưng nếu em mua hàng của 1 người ko có HĐ thì có được xuất HĐ đầu ra ko ạ?
Trước tiên bạn phải có mua vào cái đã, nếu người đó không có hoá đơn nhưng nếu có đăng ký kinh doanh, có mã số thuế khi bạn yêu cầu mua hàng có hoá đơn thì họ sẽ đến chi cục thuế (nơi họ đăng ký kinh doanh) để cơ quan thuế xuất cho họ hoá đơn giao cho bạn.
Lúc này bạn mới được xuất hoá đơn đầu ra đấy nhé.
Còn trường hợp bạn mua những hàng đặc thù của những nơi cung cấp (nông sản của người nông dân làm ra, gỗ vườn của nhân dân...) thì khác.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA