Xử lý sai số báo cáo quyết toán 2004

• Thread starter adam_tran
  • Ngày gửi
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Công ty bạn tớ đã nộp báo cáo quyết toán TNDN 2004 với số lỗ khoảng 300tr (thực tế lỗ hơn). Như khi tớ kiểm tra thì trong chi phí có một số hàng hóa mua không có hóa đơn đỏ, nhiều chứng từ không hợp lệ khác. May mắn là không có chứng từ nào ảnh hưởng đến thuế VAT. Bây giờ tớ muốn điều chỉnh lại báo cáo quyết toán 2004 để loại các chi phí này đi, số lỗ trên quyết toán TNDN sẽ còn khoảng 100 triệu.
Cho tớ hỏi bây giờ vẫn được phép điều chỉnh hay không? Nếu không điều chỉnh thì dù cơ quan thuế có loại các HĐ đó ra, DN vẫn lỗ và không bị truy thu thuế, nhưng có bị phạt hay không? Biết rằng số lỗ 300 trên bạn tớ chưa xin chuyển lỗ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Quyết toán thuế năm 2004 thường vào cuối quý 1 hoặc đầu quý 2 của năm sau. Bây giờ là tháng 9 rồi thì thời gian nộp quyết toán thuế điều chỉnh 2004 đã hết. Vậy bây giờ mình nên chuyển lỗ kỳ sau. Nếu có bị phạt thì cũng chỉ bị phạt vi phạm hành chính về thuế.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
TT128 nói:
Trường hợp nộp tờ khai quyết toán thuế điều chỉnh đã quá thời hạn 10 ngày nộp số thuế còn thiếu theo tờ khai quyết toán thuế đã gửi thì ngoài việc phải nộp sô thuế còn thiếu theo tờ khai quyết toán thuế điều chỉnh còn phải nộp phạt về hành vi chậm nộp tờ khai và chậm nộp thuế.
Như vậy điều chỉnh thì cũng bị phạt mà không điều chỉnh thì cũng bị phạt.
Bạn bác chắc bây giờ phải cầu trời từ nay đến khi nộp BCTC 2005 không có quyết định quyết toán thuế của cơ quan thuế thôi. Vì hành vi này được coi là trốn thuế (không cần biết là cố ý hay sai sót), khi quyết toán cơ quan thuế phát hiện ra thì sẽ bị phạt 1-2 lần số thuế trốn. Qua được thời gian này thì điều chỉnh vào BCTC 2005.

Quy định là thế, tuy nhiên bác cứ làm CV thử xem sao và nộp trực tiếp cho phòng máy chứ đừng nộp ở phòng CV (vào đó hãy chọn mặt gởi vàng nữa nhé bác). Em đã xử lý 1 TH tương tự và được thóat thân đấy. Bạn bác hãy thử xem sao, biết đâu cũng gặp được vận may như em.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
To lannhu:
Thông tư 128 về thuế GTGT và nộp tờ khai hàng tháng mà, phải không? Tớ đang hỏi là quyết toán thuế TNDN cơ.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
adam_tran nói:
To lannhu:
Thông tư 128 về thuế GTGT và nộp tờ khai hàng tháng mà, phải không? Tớ đang hỏi là quyết toán thuế TNDN cơ.
Ơ, TT128 mà sao về thuế GTGT hở bác. Bác xem mục D.IV.4. Quyết tóan thuế của TT128/TNDN ngày 22/12/2003.

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
Theo tôi thì bạn nên báo cáo trước với chuyên quản của đơn vị mình trên cơ quan thuế. Tất nhiên là trên phương diện tình cảm "chị ơi cho em hỏi nếu...." và không làm gì đối với báo cáo quyết toán cả. Hoặc là làm điều chỉnh trong năm 2005. Đến khi thuế về quyết toán thì cứ tự nhiên để cho người ta bóc chi phí ra thôi, tất nhiên là có trình bày em đã phát hiện sai và điều chỉnh. Quan trọng nhất là nhớ mời cán bộ thuế đi "uống nước cảm ơn vì đã giúp phát hiện thiếu sót".
Bạn phải cảm ơn ông trời vì cơ quan mình năm vừa rồi chưa lãi. :p

Sửa lần cuối:
L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Tốt nhất là làm công văn xin điều chỉnh thôi, bên tôi cũng đang phải làm lại BCTC đây. Công ty bạn mình còn đang xin điều chỉnh lại báo cáo từ 2003 cơ.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
to adam tran
Bạn thử xem việc làm báo cáo điều chỉnh ở thời điểm này còn thuận lợi không khi mà thời hạn đã hết từ lâu. Nếu mình ngoại giao cho chuyển lỗ kỳ sau thì vẫn tốt hơn là phải vất vả điều chỉnh lại toàn bộ từ đầu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA