khấu hao tài sản cố định

• Thread starter nhpnga_3kt
  • Ngày gửi
N

nhpnga_3kt

Guest
10/8/05
13
0
0
39
Ben Tre
các bạn ơi cho mình hỏi khấu hao là chi phí hay thu nhập.?
theo tôi được biết thì đất không được tính khấu hao, nhưng có người lại nói đất có tính khấu hao các bạn có thể nói cho mình rõ được không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhpnga_3kt

Guest
10/8/05
13
0
0
39
Ben Tre
theo tôi được biết thì đất không được tính khấu hao, nhưng có người lại nói đất có tính khấu hao các bạn có thể nói cho mình rõ được không
khấu hao nếu là chi phí của doanh nghiệp thì nó được trả cho ai?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Đất được xem là tài sản của doanh nghiệp. Khấu hao được xem là chi phí vì khi bạn mua tài sản về bạn đâu được tính vào chi phí ngay.
Bạn nên tham khảo lại sách giáo khoa về kế tóan bạn nhé

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
Khi một DN bỏ một khoản tiền ra để mua đất, tức là mua quyền sử dụng đất, thì chi phí ấy sẽ được phân bổ dần vào CP của doanh nghiệp, chứ không thể nào gọi là khấu hao. Vì đất không giống TS bình thường khác, nó không có hao mòn mà....và giá trị của nó cũng không bị suy giảm theo thời gian.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
nhpnga_3kt nói:
theo tôi được biết thì đất không được tính khấu hao, nhưng có người lại nói đất có tính khấu hao các bạn có thể nói cho mình rõ được không
khấu hao nếu là chi phí của doanh nghiệp thì nó được trả cho ai?

Đọc lại sách đi bạn ơi.
Khấu hao là chi phí , nó thể hiện giá trị tài sản bị hao mòn dần trong quá trình họat động sản xuất kinh doanh. (Hiểu nôm na là: DN mua 1 MMTB, sau thời gian 10 năm, TSCĐ đó hư hỏng. => lấy tổng chi phí mua TSCĐ/10 năm/12 tháng thì tính được mức giá trị TS bị hao mòn (mất đi) hàng tháng). Ý nghĩa của khấu hao là như vậy.

Theo QĐ 206/2003 ngày 12/12/2003 của BTC, quyền sử dụng đất ổn định lâu dài là TSCĐ vô hình đặc biệt, vì giá trị của đất không giảm dần theo thời gian, do vậy , các chi phí mua quyền sử dụng đất được tập hợp vào bên nợ TK 213, và không được phép trích khấu hao (vì không hao mòn, không mất giá trị).

Trường hợp thuê đất hoặc quyền sử dụng đất có thời hạn (như thuê đất trong KCN, KCX có thời gian cố định), căn cứ vào Hợp đồng, kế tóan chia đều Tổng chi phí phải trả cho việc thuê đất với Tổng thời gian được thuê để kết chuyển vào CPSXKD trong kỳ, hạch tóan vào các tài khỏan phù hợp như: Tk 242, 335, 331, .....

Chúc bạn thành công.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Bổ sung ý anh Thắng tý: QSD đất có thời hạn (nộp tiền thuê đất 1 lần) hạch tóan vào 213 và trích khấu hao bình thường.

Vấn đề này đã được thảo luận rồi. Mọi người có thể search lại để tham khảo.

K

Kissfrom a rose

Guest
26/8/05
15
0
1
Hue
Nhân tiện đây cho mình hỏi: nếu kì khấu hao hằng tháng của tài sản là ngày 15. Nhưng ngày 14 mình bán tài sản thì có bắt buộc phải khấu hao trước cho tháng đó không nhỉ?
Đó là làm trên excel, và không biết có bạn nào sử dụng phần mềm mà tự động trích KH trong THợp này không, chỉ cho mình với. Tks nhiều!

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
Kissfrom a rose nói:
Nhân tiện đây cho mình hỏi: nếu kì khấu hao hằng tháng của tài sản là ngày 15. Nhưng ngày 14 mình bán tài sản thì có bắt buộc phải khấu hao trước cho tháng đó không nhỉ?
Đó là làm trên excel, và không biết có bạn nào sử dụng phần mềm mà tự động trích KH trong THợp này không, chỉ cho mình với. Tks nhiều!
Trích khấu hao theo nguyên tắc tháng này đưa vào sử dụng thì tháng sau mới bắt đầu trích. Ngừng trích cũng vậy thôi bạn ạ, đâu có phụ thuộc vào ngày đâu (trừ khi khác tháng)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn xem lại Quyết định 206/2003/QĐ-BTC Về ban hành Chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao TSCĐ đi nhé! Suy nghĩ vậy là sai rồi đó!

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
lannhu nói:
Bổ sung ý anh Thắng tý: QSD đất có thời hạn (nộp tiền thuê đất 1 lần) hạch tóan vào 213 và trích khấu hao bình thường.

Vấn đề này đã được thảo luận rồi. Mọi người có thể search lại để tham khảo.

Bạn có thể nói rõ hơn về vấn đề này không ? Vì theo mình được biết không phân biệt quyền sử dụng đất có thời hạn hay lâu dài thì quyền sử đất là TSCĐ vô hình đặc biệt và không được trích khấu hao
Tiền thuê đất trả một lần sẽ được phân bổ vào chi phí sxkd trong nhiều kỳ

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
dragon76 nói:
Bạn có thể nói rõ hơn về vấn đề này không ? Vì theo mình được biết không phân biệt quyền sử dụng đất có thời hạn hay lâu dài thì quyền sử đất là TSCĐ vô hình đặc biệt và không được trích khấu hao
Tiền thuê đất trả một lần sẽ được phân bổ vào chi phí sxkd trong nhiều kỳ
Lannhu nói đúng đó, bạn dragon76 có thể dùng chức năng tìm kiểm của diễn đàn để tham khảo thêm về nội dung trích khấu hao quyền sử dụng đất.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
To : nhpnga 3kt
Khấu hao là chi phí