Đổi tên công ty - Hóa đơn xử lý như thế nào?

• Thread starter cachep87
  • Ngày gửi
cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Anh chị tư vấn giúp em vấn đề này:
Công ty e trong tháng 07 này đổi tên (vẫn là CTy TNHH nhưng thay bằng tên mới)! Trong các tờ hóa đơn chưa sử dụng hết có phần dấu ghi tên cũ của công ty, vậy khi đổi tên cty thì có phải mua hóa đơn mới hay vẫn sử dụng những hóa đơn cũ, có văn bản nào đề cập tới vấn đề này không?:wall::wall: Thanks a lot!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Công ty e trong tháng 07 này đổi tên (vẫn là CTy TNHH nhưng thay bằng tên mới)! Trong các tờ hóa đơn chưa sử dụng hết có phần dấu ghi tên cũ của công ty, vậy khi đổi tên cty thì có phải mua hóa đơn mới hay vẫn sử dụng những hóa đơn cũ, có văn bản nào đề cập tới vấn đề này không?:wall::wall: Thanks a lot!!

Làm thủ tục thanh huỷ số hoá đơn củ với CQ thuế. Mua hoá đơn mới sử dụng theo tên Cty mới (tránh phiền phức về sau)

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Làm thủ tục thanh huỷ số hoá đơn củ với CQ thuế. Mua hoá đơn mới sử dụng theo tên Cty mới (tránh phiền phức về sau)

Thực sự vấn đề này e chưa làm bao giờ, mong Bác hướng dẫn thêm..:wall:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Thực sự vấn đề này e chưa làm bao giờ, mong Bác hướng dẫn thêm..:wall:

Sao vậy chép, mang giấy DKKD (sau thay đổi) cuốn hoá đơn (đã đóng dấu tên củ) BC sử dụng hoá đơn (đến thời điểm sử dụng cuối) => đến CQ thuế hai bên cùng lập biên bản huỷ ngang số hoá đơn chưa sử dụng (DN lưu biên bản này) và mua lại hoá đơn mới đóng dấu MST theo tên mới.

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Khi đổi tên công ty thì sẽ phải làm thủ tục gì đối với cơ quan thuế không Bác VTM ??:wall::wall:( vd: thông báo tới cơ quan thuế về việc đổi tên,..)

thanhtuy

thanhtuy

Thích thì chiều
9/2/09
192
2
0
HCM
Khi đổi tên công ty thì sẽ phải làm thủ tục gì đối với cơ quan thuế không Bác VTM ??:wall::wall:( vd: thông báo tới cơ quan thuế về việc đổi tên,..)

bạn pbhải làm tờ khai mẫu 08 để khai điều chỉnh thông tin DN sau đó làm thủ tục hủy hđ và mua hóa đơn mới.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp

Khi bạn có giấy ĐKKD mới do Sở kế hoạch đầu tư cấp thì bạn đi sao y giấy phép, và làm mẫu 08-MST của cục thuế thành phố để làm khai báo. Cục thuế sẽ trả về cho bạn bản có đóng dấu xác nhận để bạn gừi cho chi cục thuế đang quản lý

Về hóa đơn thì bạn tiến hành thanh hủy hóa đơn cũ để mua hóa đơn mới, thủ tục cũng như mua hóa đơn thôi nhưng có thêm bước thanh hủy hóa đơn cũ. (Nhớ làm mộc vuông tên cty mới trước khi đi mua nhé)

Còn nữa là phải lên công an để làm lại dấu tròn

Gửi thông báo đến các cơ quan như BHXH, phòng lao động, ngân hàng.. và các khách hàng
Thân

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Những hoá đơn nào chưa sử dụng, bạn lên fòng ấn chỉ CCT để làm thủ tục " hoàn nhập ấn chỉ ".Cùng báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn từ đầu năm đến thời điểm trả lại ấn chỉ.bạn mang cả sổ mua hoá đơn đi để CB thuế ghi trả lại ấn chỉ vào đó...vv...!Sau đó cb thuế sẽ lập Biên lai thu ấn chỉ và giao cho DN 1 liên.
- Khi nhận được GPĐKKD mới bạn fải thông báo cho cơ quan thuế biết trong vòng 10ngày kể từ ngày nhận được GPĐKKD mới. Sao y bản chính ĐKKD mới + Thông báo thay đổi thông tin ĐKT mẫu 08/MST + CVăn.

T

thulen2000

Guest
18/7/10
1
0
0
Hà Nội
Những hoá đơn nào chưa sử dụng, bạn lên fòng ấn chỉ CCT để làm thủ tục " hoàn nhập ấn chỉ ".Cùng báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn từ đầu năm đến thời điểm trả lại ấn chỉ.bạn mang cả sổ mua hoá đơn đi để CB thuế ghi trả lại ấn chỉ vào đó...vv...!Sau đó cb thuế sẽ lập Biên lai thu ấn chỉ và giao cho DN 1 liên.
- Khi nhận được GPĐKKD mới bạn fải thông báo cho cơ quan thuế biết trong vòng 10ngày kể từ ngày nhận được GPĐKKD mới. Sao y bản chính ĐKKD mới + Thông báo thay đổi thông tin ĐKT mẫu 08/MST + CVăn.

Chị Táo xanh ơi cho em hỏi: Nộp hồ sơ khai thuế cho CQ thuế ( Khi chuyển địa điểm kinh doanh khác quận ) là gồm những gì vậy chị? Em thấy chị trả lời trên diễn đàn mà không biết gửi tin nhắn thế nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA