Bao cao tai chinh áp dụng theo thông tu 23

• Thread starter chaykhet
  • Ngày gửi
C

chaykhet

Sơ cấp
27/9/05
4
0
1
41
tphcm
Theo thông tư 23, có một số thay đổi trong mẫu Bảng CĐKT.Tài sản được chia ra thành ngắn hạn và dài hạn. Mình dự định sẽ áp dụng vào đơn vị mình trong quý IV/2005. Làm như vậy có được không?Có đảm bảo được tính nhất quán không? Hay là nên áp dụng vào đầu năm 2006 cho nhất quán?
Do tại đơn vị mình sử dụng phần mềm kế toán nên việc lập bảng CĐKT đều do máy tính làm. Nên khi áp dụng theo tt23 mình có gặp khó khăn vì Phần Mềm kế toán mình đang sử dụng đâu có hiểu được 131ngắn hạn hay 131 dài hạn. Do đó mình dự định sẽ chia nhỏ tài khoản ra 131NH và 131 DH.Liệu có được không ? Tại đơn vị, nơi các bạn đang công tác đã áp dụng theo tt23 chưa? mình bối rối quá. Không biết phải làm thế nào nửa.

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Có lẽ nếu 3 quý trước bạn chưa áp dụng thì quý 4 bạn nên giữ nguyên vì như thế khi quyết toán năm sẽ không gặp khó khăn về vấn đề lập trình trên máy tính. Sang năm sau bạn áp dụng theo thông tư 23 về lập bảng cân đối kế toán mới cũng được.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thông tư số 23/2005/TT-BTC ra đời ngày 30/03/2005 và có hiệu lực thi hành sau 15 ngày kể từ ngày đăng công báo. Như vậy, bảng cân đối kế toán mới sẽ không áp dụng được cho qúy 1.

Bạn cứ làm các qúy còn lại trong năm 2005 theo mẫu BCĐKT cũ đi nhưng khi lập báo cáo tài chính cho năm 2005 thì phải thực hiện theo Thông tư 23 này. Khi đó, bạn có thể phân tách 131 ra theo các trường hợp ngắn hạn và dài hạn. Cuối năm điều chỉnh sẽ đơn giản và thuận tiện hơn.

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Hôm trước em hỏi ý kiến mọi người trên diễn đàn về việc để dư 2 bên đối với các tài khoản công nợ. Em liên lạc với bên làm PM thì họ nói họ làm theo đúng thông tu 23 nên không để số dư cả 2 bên trên 2 tài khoản nào, em tìm trên thông tư 23 không thấy có điều nào cấm không được để số dư 2 bên trên tài khoản công nợ cả. Bác Tú Anh tư vấn giúp em vụ này đi.

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Thế sao bạn không đưa thông tư 23 cho bên phần mềm để họ nhận sai mà lại cho mình.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bên làm phần mềm có thể chưa cập nhật hết Thông tư 23/2005/TT-BTC nên các chỉ tiêu mới trên Báo cáo tài chính không được chi tiết và bổ sung.

Bạn có thể yêu cầu họ thay đổi theo yêu cầu của công ty. Đó cũng là quyền của khách hàng. Nếu sự thay đổi trong năm nay phức tạp, có thể ảnh hưởng số liệu của những tháng trước thì bạn có thể tự lập Báo cáo tài chính theo mẫu mới, trên cơ sở dựa vào mẫu cũ. Cũng không khó phải không nào? Nhưng dứt khoát năm sau buộc họ phải thay đổi sang mẫu báo cáo mới nhé!
Lunker nói:
Hôm trước em hỏi ý kiến mọi người trên diễn đàn về việc để dư 2 bên đối với các tài khoản công nợ. Em liên lạc với bên làm PM thì họ nói họ làm theo đúng thông tu 23 nên không để số dư cả 2 bên trên 2 tài khoản nào, em tìm trên thông tư 23 không thấy có điều nào cấm không được để số dư 2 bên trên tài khoản công nợ cả. Bác Tú Anh tư vấn giúp em vụ này đi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA