Mỗi tuần một chuyên đề

Tai sao chung ta kg thanh lap Access club?

• Thread starter anktdn
  • Ngày gửi
anktdn

anktdn

Trung cấp
11/7/05
170
2
18
41
HCM
Chao cac bac quan tri dien dan, webketoan cua chung ta da co Excel club rat hay roi, tai sao chung ta kg thanh lap them AFC , vi em nghi Access cung co nhung ung dung rat hay trong cong tac ke toan, mac du em chi moi hoc qua thoi. hy vong y kien dong gop nay duoc Ban Qt de y toi, de webketoan chung ta ngay cang co them nhung chuyen muc hay cho cong dong hoc hoi.:atom:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
Ðề: Tai sao chung ta kg thanh lap Access club?

OK, mình rất tán thành việc thành lập Access Club, bởi lẽ Access hay và tuyệt chiêu hơn Excell nhiều.
Mình hy vọng BQT sẽ quan tâm thôi

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

NHK nói:
OK, mình rất tán thành việc thành lập Access Club, bởi lẽ Access hay và tuyệt chiêu hơn Excell nhiều.
Mình hy vọng BQT sẽ quan tâm thôi

Đừng nên nói cái gì hay hơn cái gì bạn ạ. Đang định ủng hộ AFC nhưng....thôi để sang các diễn đàn tin học khác nhé. Excel thì dù sao cũng là bạn thân của Kế toán rồi (mà đây là webketoan mà). Nếu Access mà có Box thì Fox, VB, Delphi, .NET cũng muốn có box riêng đấy.

Có 3 ý muốn nói với bạn:

- Bạn thấy đấy, trên diễn đàn này EFC rất sôi nổi vì Excel là bạn của người làm kế toán từ lâu rồi. Mấy công cụ báo cáo của dân lập trình chỉ ước được như ... Excel thôi (vì thế nên mới có chức năng Export sang Excel :)) (Anyways, báo cáo của Access cũng thuộc dạng ngon đấy, tuy nhiên nhiều trường hợp khó vẫn phải đi đường vòng lắm)

- Còn quan điểm Cái gì hơn cái gì thì cũng tùy vào độ thâm hậu của người làm, tùy vào resources thực hiện (tiền, người, thời gian), tùy vào ... chiến lược thực hiện (cần nhắm vào ai (ai là người mua), cần đưa SP ra sớm hay muộn, giá cả và chất lượng như thế nào, v.v...). (Người làm VB hay Fox cỡ Guru thì sẽ tốt hơn .NET Newbie., v.v... rồi còn vấn đề kiến trúc sản phẩm nữa chứ. Ui, nhiều cái để nói lắm...

- Với lại đừng đi so sánh Excel với Access, nếu so sánh với nhau được thì M$ nó lại đưa 2 SP này vào cùng 1 MS Office làm gì? Sao ko so sánh Access với Word đi, Hay so sánh WinZIP với Acrobat Reader đi. :biggrin:

Hiểu ý tớ chưa?

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com

Đúng vậy, tôi ủng hộ việc thành lập AFC, nhưng thực lòng tôi vẫn yêu quý Excel hơn nhiều lắm. Tôi không phải là dân kế toán chuyên nghiệp, nên cũng không cảm thấy Excel hay Access, cái gì cần với tôi hơn cái gì ? Tôi sử dụng Access nhiều hơn Excel trong những năm còn sử dụng phần mềm KT Unesco hay học thiết kế CSDL cho trang Web, nhưng khi tôi không còn sử dụng phần mềm KT nữa, mà quyết định dùng Excel, thì tôi khám phá ra Excel với cả nhiều điều tuyệt diệu nhất. Bạn đừng nên nói Access hay hơn Excel, nói thế là bạn không hiểu gì về Excel, cũng chưa hiểu nhiều về Access đâu !!! EFC không thể mạnh như ngày hôm nay, nếu không có những thành viên yêu quý Excel như vậy, mà trong số các cao thủ của Excel, rất nhiều người biết Access đấy, bạn à

anktdn

anktdn

Trung cấp
11/7/05
170
2
18
41
HCM

Chị hanhdung107 nói đúng, đừng nghĩ Acces hay hơn Excel vì mỗi cái điều có ưu điẻm riêng của nó, cái mà ta muốn nói ở đây là ứng dụng của Acces vào công tác kế toán, hy vọng rằng Ban QT sẽ đẻ ý đến vấn đề này để cho webketoan chúng ta ngày càng có thêm nhiều kiến thưc bổ ích cho cộng đòng học hỏi.

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Xin lỗi vì mấy nay bận quá không đọc hết và không hồi âm bài này.
Mình xin hỏi có ai quan tâm tâm đến access nữa không ? ai sẽ đứng ra điều hành box này nếu nó được mở ?

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Chị đề nghị Hai2hai (Stonyheartedman) điều hành Box access này. Mong BQT thành lập Box sớm

anktdn

anktdn

Trung cấp
11/7/05
170
2
18
41
HCM
Hoan hô các bác , chúng ta thành lập nhanh lên thôi , và hy vọng sẽ có thêm nhiều thành viên tham gia vào box mới này.

B

binbin

Guest
29/4/05
3
0
0
43
Ha Noi
anktdn nói:
Hoan hô các bác , chúng ta thành lập nhanh lên thôi , và hy vọng sẽ có thêm nhiều thành viên tham gia vào box mới này.
Cho em tham gia với, em cũng thích cái Asccess này lắm, nhưng chưa ứng dụng được!

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Access mình học lâu rồi nhưng cũng chưa có dịp sử dụng nhiều. Trước kia làm ở UNIMEX còn dùng chứ bây giờ làm ở công ty TNHH chỉ có hơn mười nhân viên nên trả dùng hệ quản trị dữ liệu này nữa. Các bạn thành lập câu lạc bộ cho tớ tham gia với để cho đỡ quên kiến thức về món này.

S

SA_DQ

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
29/6/05
569
100
43
66
HCM city
Access hay Excel?!

lequanghuy nói:
ở công ty TNHH chỉ có hơn mười nhân viên nên trả dùng hệ quản trị dữ liệu này nữa. .
Thế TNHH của bạn là TNHH cái gì &ậy? cho bọn này biết được không? Nếu nó sản xuất hay dịch vụ đều có thể tin học hoá được mà! Phải không các bạn?!:dzo:

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
hai2hai đâu rồi, ý bạn thế nào ?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
handung107 nói:
Chị đề nghị Hai2hai (Stonyheartedman) điều hành Box access này. Mong BQT thành lập Box sớm

Ạ! Hôm nay mới biết "Hai Giờ Kém Hai" là Stonyheartedman.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Thực ra...Access với tớ thì lâu lắm rồi ko làm nên...quên gần hết (Và bây giờ thì lại ít có nhu cầu về nó). Sợ là mod mà ko đóng góp được thì....Giá nó là VB Box thì sẵn sàng ngay lập tức. Các bác thử hỏi xem còn người nào rành về Access nữa không? Nếu ko có ai thì tớ sẽ đứng ra manage và ...học lại vậy.

Như thế này, vấn đề về Thiết kế DB trong Access, về Coding trong Access thì tớ sẽ cố gắng trả lời. Còn chi tiết những gì liên quan trong Access thì tớ cùng các bạn giải quyết (cùng đi tìm hiểu, cùng nhau trao đổi học tập là cách thức của box này).

K

kimtinhtn

Guest
11/1/05
61
0
6
Tp HCM
hai2hai nói:
Thực ra...Access với tớ thì lâu lắm rồi ko làm nên...quên gần hết (Và bây giờ thì lại ít có nhu cầu về nó). Sợ là mod mà ko đóng góp được thì....Giá nó là VB Box thì sẵn sàng ngay lập tức. Các bác thử hỏi xem còn người nào rành về Access nữa không? Nếu ko có ai thì tớ sẽ đứng ra manage và ...học lại vậy.

Như thế này, vấn đề về Thiết kế DB trong Access, về Coding trong Access thì tớ sẽ cố gắng trả lời. Còn chi tiết những gì liên quan trong Access thì tớ cùng các bạn giải quyết (cùng đi tìm hiểu, cùng nhau trao đổi học tập là cách thức của box này).

Vậy chừng nào các bác thành lập access club vậy? Mình tham gia với.Lâu rồi ko sử dụng access nên quên rồi,bây giờ rất muốn tìm hiểu lại
Nhờ có excel club trog WKT công việc KT của mình ít vất vả hơn và hy vọng access club cũng vậy.

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
kimtinhtnMình nghĩ bạn đã nhờ excel tốt rồi thì nên theo nó luôn đi. Bạn nên luyện cho thành thạo thì nó sẽ giúp ích cho bạn.

Mình nghĩ tạm thời các bạn cứ post thắc mắc thảo luận trong phần Tin học ứng dụng khi nào tìm được mod và nhu cầu lớn hơn thì BQT sẽ lập box riêng.

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Nếu chưa thành lập Access Club, thì tôi đề nghị BQT cho mở phụ mục Access Club trong Box Tin học ứng dụng để dễ tập trung theo dõi các bài riêng về Access vậy

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
to Sa_dq
Ý mình nói là trong DN nghiệp nhỏ như hiện tại mình đang công tác mình vẫn chưa áp dụng Asccess. Còn việc sử dụng Asccess để quản trị dữ liệu và thành lập CLB Asccess mình lúc nào cũng tán thành. Hy vọng ban quản trị xem xét và giúp đỡ nguyện vọng này của các thanh viên tham gia CLB Asccess.

O

Guest
12/10/05
43
0
6
Tạ Quang Bửu
E đang rất muốn học hỏi nhiều về Accsess, E đã phải vào phần tìm kiếm trên diễn đàn để tìm các bài liên quan đến vấn đề này để xem, E tự hỏi tại sao BQT không gom vào 1 phụ mục nhỏ thôi để tiện theo dõi và học hỏi vì đây là phần rất hay và rất hữu dụng cho công tác kế toán.

HongViet

HongViet

Cao cấp
10/11/05
286
10
18
Đà nẵng
Đề nghị mọi người hưởng ứng i kiến này!

handung107 nói:
Nếu chưa thành lập Access Club, thì tôi đề nghị BQT cho mở phụ mục Access Club trong Box Tin học ứng dụng để dễ tập trung theo dõi các bài riêng về Access vậy
Ý này của chị HanDung rất là hay; Đề nghị chúng ta đồng loạt hưởng ứng & kiến nghị với WEBKWTOAN.COM

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA