Mỗi tuần một chuyên đề

Hóa đơn bán lẻ

• Thread starter netbuon
  • Ngày gửi
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Trích thông tư nào vậy bạn, sao lại bỏ ngỏ thế kia:004::004::004:

Không chỉ, tự mà tìm, nếu bạn bảo căn cứ thông tư nào thì tôi cho xem. He he..

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Thông tư 99/2003/TT-BTC hướng dẫn sửa đổi Thông tư 120/2002/TT-BTC.

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
ý bạn sao đây hè? bạn muốn nói với trường hợp" mua rau ở ngoài chợ về nấu cho nhân viên ăn trưa có lấy được hóa đơn đỏ hay ko???" chỉ có thể lập bản kê?
Trích Thông tư..... của BTC
" Các hộ kinh doanh ổn định 6 tháng hoặc 1 năm, không có nhu cầu sử dụng hoá đơn quyển và các hộ không có đăng ký kinh doanh, hoặc không phải là kinh doanh thường xuyên, không có đăng ký kinh doanh nhưng có phát sinh hàng hoá, dịch vụ. Nếu có nhu cầu sử dụng hoá đơn, sẽ được cơ quan thuế cấp hoá đơn bán hàng lẻ để giao cho khách hàng"
Như vậy: khi mua rau ngoài chợ thì ta lập bảng kê, nếu cần hoá đơn thì đến cơ quan thuế, ta có thể lựa chọn sao cho phù hợp từng nghiệp vụ phát sinh của mình. Rau ở ngoài chợ ai mà biết của người trực tiếp sx bán hay là người mua đi bán lại và ai quan tâm người bán là hộ ổn định hay không thường xuyên. Nếu ta không cần hoá đơn thì ta lập bảng kê mua của người trực tiếp sx ra. Nếu ta cần hoá đơn thì lên cơ quan thuế mua hoá đơn lẻ, lúc đó ta khai mua của người không kinh doanh thường xuyên. Có sao không nhỉ? Đến mùa quýt thì cơ quan thuế cũng chẳng biết bạn mua của ai.
Chỉ có cái hoá đơn cho bó rau mà rối như canh hẹ. he he..
Không phải là chỉ lập bảng kê, mà xử lý trường hợp cụ thể đó như thế nào.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Click here to enlarge Nguyên văn bởi minhcong Click here to enlarge
Tôi hỏi bạn là doanh nghiệp mua rau ở ngoài chợ về nấu cho nhân viên ăn trưa có lấy được hóa đơn đỏ hay ko???
sao bạn cứ lòng vòng như gà mắc tóc thế nhỉ? tôi đã trả lời câu hỏi trên của bạn cụ thế thể mà còn không hiểu à? Xử lý cái gì nữa?
Đáp án là có lấy được theo qui định của pháp luật. Còn lấy được hay không là phụ thuộc vào sự hiểu biết và kỷ năng của bạn.Chán

K

kdkt40428

Guest
theo mình được biết thì hoá đơn bán lẻ có giá trị 100.000 đồng vẫn được chập nhận khi tập hợp chi phí cho doanh nghiệp và được trừ khoản chi phí đó khỏi thu nhập tính thuế TNDN của DN đó.
Bạn cho rằng những chi phí hoá đơn bản lẻ đó là nhỏ thì không được rồi. Chẳng hạn như một công ty vận chuyển, trong quá trình vận chuyển họ phải vá xăm lốp chẳng hạn một lần khoảng 50.000 đồng, một tháng thì khoản chi phí đó không nhỏ đâu bạn.

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
theo mình được biết thì hoá đơn bán lẻ có giá trị 100.000 đồng vẫn được chập nhận khi tập hợp chi phí cho doanh nghiệp và được trừ khoản chi phí đó khỏi thu nhập tính thuế TNDN của DN đó.
Bạn cho rằng những chi phí hoá đơn bản lẻ đó là nhỏ thì không được rồi. Chẳng hạn như một công ty vận chuyển, trong quá trình vận chuyển họ phải vá xăm lốp chẳng hạn một lần khoảng 50.000 đồng, một tháng thì khoản chi phí đó không nhỏ đâu bạn.

bạn làm như theo bạn nghĩ nhưng khi cơ quan thuế kiểm tra sẽ loại tất cả các chi phí đó ra bạn à.hóa đơn bán lẻ ko được xem là một loại chi phí hợp lý để tính vào thuế thu nhập doanh nghiệp

H

Hoacat1952

Sơ cấp
10/2/09
13
0
1
thanh hoa
chào các bạn!
Các bạn đừng tranh luận nhiều nữa. Mình cũng đã trực tiếp nói chuyện với cán bộ thuế rồi. Họ nói những hóa đơn hợp lý, hợp pháp được tính vào chi phí hợp lý chỉ có 2 loại. Đó là hóa đơn GTGT và hóa đơn bán hàng thông thường thôi các bạn nhé. Còn những hóa đơn khác ngoài loại này nếu vẫn đưa vào thành chi phí hợp lý thì thuế sẽ loại ra khi quyết toán. Nhưng ngay cả HĐ GTGT và HĐ BH thông thường nếu những chi phí đó ko phải là chi phí hợp lý phục vụ cho quá trình SXKD thì cũng bị loại ra như thường mà(VD: sếp đi mua cái tivi cũng lấy HĐ GTGT rồi về yêu cầu nhân viên đưa vào CP của Cty,...)

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
chào các bạn!
Các bạn đừng tranh luận nhiều nữa. Mình cũng đã trực tiếp nói chuyện với cán bộ thuế rồi. Họ nói những hóa đơn hợp lý, hợp pháp được tính vào chi phí hợp lý chỉ có 2 loại. Đó là hóa đơn GTGT và hóa đơn bán hàng thông thường thôi các bạn nhé. Còn những hóa đơn khác ngoài loại này nếu vẫn đưa vào thành chi phí hợp lý thì thuế sẽ loại ra khi quyết toán. Nhưng ngay cả HĐ GTGT và HĐ BH thông thường nếu những chi phí đó ko phải là chi phí hợp lý phục vụ cho quá trình SXKD thì cũng bị loại ra như thường mà(VD: sếp đi mua cái tivi cũng lấy HĐ GTGT rồi về yêu cầu nhân viên đưa vào CP của Cty,...)

Mình hỏi bạn 1 câu ngoài lề: vậy những giấy biên nhận của bên bán hàng với giá trị nhỏ lẻ cũng ko được coi chi phí hợp lý, hợp pháp khi tính thuế TNDN???

H

Hoacat1952

Sơ cấp
10/2/09
13
0
1
thanh hoa
Mình hỏi bạn 1 câu ngoài lề: vậy những giấy biên nhận của bên bán hàng với giá trị nhỏ lẻ cũng ko được coi chi phí hợp lý, hợp pháp khi tính thuế TNDN???
Đúng vậy! Mình thấy mình như bạn ko chịu lằng nghe những chia sẻ của mọi người mà cứ khăng khăng một mình một ý thôi. KHông sao, bạn cứ đưa vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN đi rồi bạn sẽ tự rút ra cho mình một bài học tốt nhất. Người ta thường nói, chưa bị bỏng thì chưa biết cái nóng của lửa đâu bạn ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA