Mỗi tuần một chuyên đề

Khấu hao theo TT203/2009

• Thread starter minhphamwse
  • Ngày gửi
M

minhphamwse

Guest
11/7/06
33
0
6
47
HCM
Mình có đoạn này đang bị vướng:
"a. Phương pháp khấu hao đường thẳng:
Tài sản cố định tham gia vào hoạt động kinh doanh được trích khấu hao theo phương pháp khấu hao đường thẳng.
Doanh nghiệp hoạt động có hiệu quả kinh tế cao được khấu hao nhanh nhưng tối đa không quá 2 lần mức khấu hao xác định theo phương pháp đường thẳng để nhanh chóng đổi mới công nghệ. Tài sản cố định tham gia vào hoạt động kinh doanh được trích khấu hao nhanh là máy móc, thiết bị; dụng cụ làm việc đo lường, thí nghiệm; thiết bị và phương tiện vận tải; dụng cụ quản lý; súc vật, vườn cây lâu năm. Khi thực hiện trích khấu hao nhanh, doanh nghiệp phải đảm bảo kinh doanh có lãi. Trường hợp doanh nghiệp trích khấu hao nhanh vượt 2 lần mức quy định tại khung thời gian sử dụng tài sản cố định nêu tại Phụ lục 1 kèm theo Thông tư này, thì phần trích vượt mức khấu hao nhanh (quá 2 lần) không được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập trong kỳ."

Vậy theo mình hiểu: TSCĐ (máy) A nguyên giá 100, thời gian khấu hao là 5 năm thì KH trung bình là 20/năm, nhưng nếu áp dụng KH nhanh vào trường hợp này thì được trích khấu hao tối đa là 40/năm à? vậy thời gian khấu hao còn lại có 2,5 năm thôi?

Rất mong các bạn có kinh nghiệm chỉ dẫn dùm nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

minhphamwse

Guest
11/7/06
33
0
6
47
HCM
Sao chẳng thấy có ai giúp mình nhỉ???

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Tài sản cố định tham gia vào hoạt động kinh doanh được trích khấu hao theo phương pháp khấu hao đường thẳng.
Doanh nghiệp hoạt động có hiệu quả kinh tế cao được khấu hao nhanh nhưng tối đa không quá 2 lần mức khấu hao xác định theo phương pháp đường thẳng để nhanh chóng đổi mới công nghệ. Tài sản cố định tham gia vào hoạt động kinh doanh được trích khấu hao nhanh là máy móc, thiết bị; dụng cụ làm việc đo lường, thí nghiệm; thiết bị và phương tiện vận tải; dụng cụ quản lý; súc vật, vườn cây lâu năm. Khi thực hiện trích khấu hao nhanh, doanh nghiệp phải đảm bảo kinh doanh có lãi. Trường hợp doanh nghiệp trích khấu hao nhanh vượt 2 lần mức quy định tại khung thời gian sử dụng tài sản cố định nêu tại Phụ lục 1 kèm theo Thông tư này, thì phần trích vượt mức khấu hao nhanh (quá 2 lần) không được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập trong kỳ."

Vậy theo mình hiểu: TSCĐ (máy) A nguyên giá 100, thời gian khấu hao là 5 năm thì KH trung bình là 20/năm, nhưng nếu áp dụng KH nhanh vào trường hợp này thì được trích khấu hao tối đa là 40/năm à? vậy thời gian khấu hao còn lại có 2,5 năm thôi?

Bạn hiểu như vậy là đúng rồi.

Khongchuyen

Khongchuyen

Cao cấp

Đúng rồi bạn ah!
Nhưng nên nhớ:
Thứ nhất: Máy móc thiết bị thuộc dạng bị lỗi thời nhanh do tiến bộ khoa học kỹ thuật, thiết bị tin học, thí nghiệm, đo lường,...
Thứ hai: Doanh thu bù đắp đủ chi phí - giá thành.
Thứ ba: Phải đăng ký với cơ quan thuế quản lý.
Đáp ứng đầy đủ các yêu cầu trên thì mới được cơ quan thuế chấp nhận chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập nhé!

TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN

Bạn hiểu như vậy là đúng rồi.
Bạn xem lại màu đỏ thử có đúng ko? :004:

YuGi

YuGi

Tears
12/9/10
118
0
0
Phiêu bạt giang hồ!
Bạn xem lại màu đỏ thử có đúng ko? :004:

Mong Bác chỉ giáo!

TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
Mong Bác chỉ giáo!
TT203/2009 có Ví dụ cụ thể rồi, chịu khó đọc thì rõ thôi. Màu đỏ trên thì thời gian khấu hao là 5 năm chứ ko phải là 2,5 năm, nhiều người cứ nghe nhanh lại hay nhầm :004:

YuGi

YuGi

Tears
12/9/10
118
0
0
Phiêu bạt giang hồ!
TT203/2009 có Ví dụ cụ thể rồi, chịu khó đọc thì rõ thôi. Màu đỏ trên thì thời gian khấu hao là 5 năm chứ ko phải là 2,5 năm, nhiều người cứ nghe nhanh lại hay nhầm :004:

1. Ví dụ cụ thể?? Em đọc nhưng không thấy, mong bác chỉ dẫn giúp

2. Nếu là 5 năm thì sao gọi là khấu hao nhanh?

TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
1. Ví dụ cụ thể?? Em đọc nhưng không thấy, mong bác chỉ dẫn giúp

2. Nếu là 5 năm thì sao gọi là khấu hao nhanh?

1. Thế bạn có đọc Phụ lục ko?

2. Nhanh ở đây là nhanh về mặt chi phí chứ ko phải về mặt thời gian, tên trong giấy khai sinh của phương pháp này là "Phương pháp khấu hao theo số dư giảm dần có điều chỉnh" :angel:

YuGi

YuGi

Tears
12/9/10
118
0
0
Phiêu bạt giang hồ!
1. Thế bạn có đọc Phụ lục ko?

2. Nhanh ở đây là nhanh về mặt chi phí chứ ko phải về mặt thời gian, tên trong giấy khai sinh của phương pháp này là "Phương pháp khấu hao theo số dư giảm dần có điều chỉnh" :angel:

- Phụ lục em có xem nhưng không rõ nó nằm ở đoạn nào?

- Nhanh ở đây là nhanh về mặt chi phí chứ ko phải về mặt thời gian?

Thông tư 203/2009/Tt-BTC nói:
a. Phương pháp khấu hao đường thẳng:

Doanh nghiệp hoạt động có hiệu quả kinh tế cao được khấu hao nhanh nhưng tối đa không quá 2 lần mức khấu hao xác định theo phương pháp đường thẳng để nhanh chóng đổi mới công nghệ.

Nhanh về mặt chi phí thì thời gian không giảm sao Bác?:wall:

TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
- Phụ lục em có xem nhưng không rõ nó nằm ở đoạn nào?

- Nhanh ở đây là nhanh về mặt chi phí chứ ko phải về mặt thời gian?

Nhanh về mặt chi phí thì thời gian không giảm sao Bác?:wall:

Phụ lục 2

II. Phương pháp trích khấu hao theo số dư giảm dần có điều chỉnh

2. Ví dụ

Đọc rồi phát biểu, ko biết mà phát biểu linh tinh người ta :004: cho

YuGi

YuGi

Tears
12/9/10
118
0
0
Phiêu bạt giang hồ!
Phụ lục 2

II. Phương pháp trích khấu hao theo số dư giảm dần có điều chỉnh

2. Ví dụ

Đọc rồi phát biểu, ko biết mà phát biểu linh tinh người ta :004: cho

Để em trích nguyên văn ví dụ Bác nói vậy:

2. Ví dụ tính và trích khấu hao tài sản cố định:

Ví dụ: Công ty A mua một thiết bị sản xuất các linh kiện điện tử mới với nguyên giá là 10 triệu đồng. Thời gian sử dụng của tài sản cố định xác định theo quy định tại Phụ lục 1 (ban hành kèm theo Thông tư số 203/2009/TT-BTC) là 5 năm.

Xác định mức khấu hao hàng năm như sau:

- Tỷ lệ khấu hao hàng năm của tài sản cố định theo phương pháp khấu hao đường thẳng là 20%.

- Tỷ lệ khấu hao nhanh theo phương pháp số dư giảm dần bằng 20% x 2 (hệ số điều chỉnh) = 40%

- Mức trích khấu hao hàng năm của tài sản cố định trên được xác định cụ thể theo bảng dưới đây:

Trong khi đó:

Thông tư 203/2009/TT-BTC nói:
Điều 13. Phương pháp trích khấu hao tài sản cố định:
a. Phương pháp khấu hao đường thẳng:

Doanh nghiệp hoạt động có hiệu quả kinh tế cao được khấu hao nhanh nhưng tối đa không quá 2 lần mức khấu hao xác định theo phương pháp đường thẳng để nhanh chóng đổi mới công nghệ.

p/s: không sợ người cười, chỉ sợ mình dấu cái dốt Bác ah!

TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
Để em trích nguyên văn ví dụ Bác nói vậy:
Trong khi đó:
p/s: không sợ người cười, chỉ sợ mình dấu cái dốt Bác ah!
Em bình tĩnh đọc hết tất cả rồi phát biểu, hãy nhìn vào cái bảng trích khấu hao trong 5 năm của ví dụ trên. Anh sẽ chờ em ở Topic này chứ ko việc gì phải vội vội vàng vàng thế!

YuGi

YuGi

Tears
12/9/10
118
0
0
Phiêu bạt giang hồ!
Em bình tĩnh đọc hết tất cả rồi phát biểu, hãy nhìn vào cái bảng trích khấu hao trong 5 năm của ví dụ trên. Anh sẽ chờ em ở Topic này chứ ko việc gì phải vội vội vàng vàng thế!

II. Phương pháp khấu hao theo số dư giảm dần có điều chỉnh:

1. Nội dung của phương pháp:

Mức trích khấu hao tài sản cố định theo phương pháp số dư giảm dần có điều chỉnh được xác định như:

- Xác định thời gian sử dụng của tài sản cố định:

Doanh nghiệp xác định thời gian sử dụng của tài sản cố định theo quy định tại Thông tư số 203/2009/TT-BTC của Bộ Tài chính.

- Xác định mức trích khấu hao năm của tài sản cố định trong các năm đầu theo công thức dưới đây:

Mức trích khấu hao hàng năm của TSCĐ = Giá trị còn lại của TSCĐ X Tỷ lệ khấu hao nhanh

Trong đó:

Tỷ lệ khấu hao nhanh xác định theo công thức sau:

Tỷ lệ khấu khao nhanh(%) = Tỷ lệ khấu hao TSCĐ theo phương pháp đường thẳng X Hệ số điều chỉnh

2. Ví dụ tính và trích khấu hao tài sản cố định của Bác đây:

Ví dụ: Công ty A mua một thiết bị sản xuất các linh kiện điện tử mới với nguyên giá là 10 triệu đồng. Thời gian sử dụng của tài sản cố định xác định theo quy định tại Phụ lục 1 (ban hành kèm theo Thông tư số 203/2009/TT-BTC) là 5 năm.

Xác định mức khấu hao hàng năm như sau:

- Tỷ lệ khấu hao hàng năm của tài sản cố định theo phương pháp khấu hao đường thẳng là 20%.

- Tỷ lệ khấu hao nhanh theo phương pháp số dư giảm dần bằng 20% x 2 (hệ số điều chỉnh) = 40%

- Mức trích khấu hao hàng năm của tài sản cố định trên được xác định cụ thể theo bảng dưới đây
Năm thứ|Giá trị còn lại của TSCĐ|Cách tính số khấu hao TSCĐ hàng năm|Mức khấu hao  hàng năm|Mức khấu hao  hàng tháng|Khấu hao luỹ kế cuối năm
1|10.000.000|10.000.000 x 40%|4.000.000|333.333|4.000.000
2|6.000.000|  6.000.000 x 40%|2.400.000|200|6.400.000
3|3.600.000|  3.600.000 x 40%|1.440.000|120|7.840.000
4|2.160.000|  2.160.000 :  2|1.080.000|90|8.920.000
5|2.160.000|  2.160.000 :  2|1.080.000|90|10.000.000
:

Em đã xem nhưng chưa hiểu hết, mong Bác giải thích giúp? Nếu nhìn trên bảng này sẽ không thấy số năm giảm đi, nhưng theo em hiểu ở đây là cách tính cho phương pháp tính khấu hao theo số dư giảm dần có điều chỉnh mà không liên quan gì tới khấu hao nhanh ở đây.

P/s: mong được Bác chỉ dẫn thêm.:wall:

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
I
Em đã xem nhưng chưa hiểu hết, mong Bác giải thích giúp? Nếu nhìn trên bảng này sẽ không thấy số năm giảm đi, nhưng theo em hiểu ở đây là cách tính cho phương pháp tính khấu hao theo số dư giảm dần có điều chỉnh mà không liên quan gì tới khấu hao nhanh ở đây.

1./ Khấu hao TSCĐ có 3 phương pháp chính:

+ Khấu hao theo đường thẳng

+ Khấu hao theo số dư giảm dần

+ Phương pháp khấu hao theo số lượng, khối lượng sản phẩm

2./ Nói đến phương pháp khấu hao nhanh

Một số phương pháp khấu hao có mức khấu hao rất lớn trong những năm đầu của thời gian hữu dụng của TSCĐ và càng về những năm sau thì mức khấu hao càng giảm dần. các phương pháp này gọi là phương pháp khấu hao nhanh. (Trong đó phương pháp khấu hao theo số dư giảm dần là 1 trong những phương pháp khấu hao nhanh.)

==> Theo ví dụ của thông tư 203/2009/TT-BTC (ví dụ 2 trích dẫn ở trên) thì theo phương pháp khấu hao nhanh thời gian khấu hao sẽ không thay đổi (vẫn là 5 năm mà không phải là 2,5 năm)

Thân!

TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
P/s: mong được Bác chỉ dẫn thêm.:wall:
Lúc xưa học đến chương TSCĐ trốn đi nhậu hay sao mà bây giờ toàn thấy đập đầu vào tường ko thế này...

D

dau3chom

Cao cấp
29/1/10
226
4
0
sai gon

Thế này nhé, với thông tin về TSCĐ ở trên, nếu trích khấu hao theo phương pháp giảm dần thì bạn hãy xác định số khấu hao cho mỗi năm đi (tính cho đúng nhé, hehe...). Rồi bạn lấy số KH bạn đã tính xem nó có lớn hơn 40tr/ năm hay không? Nếu lớn hơn thì lấy 40 tr thôi, còn nhỏ hơn thì cứ theo số đã bạn đã tính.

M

minhphamwse

Guest
11/7/06
33
0
6
47
HCM
Thế này nhé, với thông tin về TSCĐ ở trên, nếu trích khấu hao theo phương pháp giảm dần thì bạn hãy xác định số khấu hao cho mỗi năm đi (tính cho đúng nhé, hehe...). Rồi bạn lấy số KH bạn đã tính xem nó có lớn hơn 40tr/ năm hay không? Nếu lớn hơn thì lấy 40 tr thôi, còn nhỏ hơn thì cứ theo số đã bạn đã tính.

Bác ơi, vậy cái cách tính khấu hao theo số dư giảm dần có điều chỉnh của VN mình làm sao mà áp dụng? Bởi vì nếu TSCD của em thời gian khấu hao không phải là 5 năm mà là 7 năm thì sao? khi đó hệ số KH nhanh là 2.5 lần rồi mà.

Dear bác TrietThai,
Nếu như cứ áp dụng KH giảm dần có điều chỉnh như ví dụ thì em đâu có gì phải băn khoăn? Khổ 1 nỗi trong thông tư nhà mình cái đoạn trên nó lại nằm ở phần KH đường thẳng, chứ đâu có thuộc cái phần KH giảm dần có điều chỉnh.

Rất mong các bác chỉ dạy thêm nhé.

M

muontennguoi

Trung cấp
19/1/08
84
0
6
24
sg
Bác ơi, vậy cái cách tính khấu hao theo số dư giảm dần có điều chỉnh của VN mình làm sao mà áp dụng? Bởi vì nếu TSCD của em thời gian khấu hao không phải là 5 năm mà là 7 năm thì sao? khi đó hệ số KH nhanh là 2.5 lần rồi mà.

Dear bác TrietThai,
Nếu như cứ áp dụng KH giảm dần có điều chỉnh như ví dụ thì em đâu có gì phải băn khoăn? Khổ 1 nỗi trong thông tư nhà mình cái đoạn trên nó lại nằm ở phần KH đường thẳng, chứ đâu có thuộc cái phần KH giảm dần có điều chỉnh.

Rất mong các bác chỉ dạy thêm nhé.

Thì nằm trong đoạn khấu hao thẳng, có sao đâu?
Ở chỗ đó người ta giải thích các trường hợp áp dụng mà, đâu có phải là hướng dẫn phương pháp tính đâu bạn.

Trong trường hợp thời gian khấu hao là n năm thì cũng cứ theo phương pháp mà tính:
- tỷ lệ khấu hao = (1/ n) * hệ số nhanh
- mức khấu hao hàng năm = Giá trị còn lại năm trước x tỷ lệ khấu hao

Chú ý: cái số 2,5 mà bạn nói ở trên là không đúng. Mà không rõ con số 2,5 đó bạn lấy đâu ra? 7/2 = 3,5 mà 7/5 = 1,4 ... lấy số nào tính mà có 2,5 vậy bạn?
Hệ số khấu hao nhanh: thông thuờng người ta sẽ lâý giá trị là 2.
Tuy nhiên về nguyên tắc, người ta có quyền chọn bất cứ số nào.
Vì thế, Nhà nước không muốn các DN lấy hệ số khấu hao nhanh quá lớn (100 chẳng hạn) nên mới khống chế phần được tính vào chi phí khi tính thuế TNDN không được quá 2 lần khấu hao đường thẳng.
Hoặc giả sử bạn lấy hệ số là một số nhỏ hơn 1, khi đó mức khấu hao tính được sẽ nhỏ ở những năm đầu, lớn ở những năm cuối -> vốn đầu tư bị chôn ở TSCD lâu hơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA