Mỗi tuần một chuyên đề

Hạch toán trong công trình nạo vét kênh mương như nào ?

• Thread starter nnhkt2
  • Ngày gửi
N

nnhkt2

Guest
3/3/06
25
0
0
38
Nam Dinh
Chào cả nhà. Công ty em đang làm một số công trình nạo vét kênh mương.
Những công trình loại này chỉ có chi phí nhân công và chi phí máy thi công.
Nếu mà chấm công cho công nhân bình thường hàng ngày thì ko thể hết được chi phí nhân công trong dự toán. Để em ví dụ cho các bác dễ hiểu.
Công trình A của em có chi phí máy thi công và nhân công là:11.000.000, 16.000.000
Trong khi đó thời gian làm công trình từ lúc khởi công đến lúc hoàn thành chỉ có 10 ngày thì các bác tư vấn giúp chấm công như nào để hết số tiền 11.000.000 kia.
Còn phần máy thi công: Công ty em có mua máy xúc, bây giờ em phải làm như nào để tiêu hết được khoản 16.000.000 kia. Biết rằng nguyên giá của máy xúc em mua là 400.000.000
Bác nào biết chỉ giúp em với. E đang ko biết làm như nào ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bui Manh Hung

Sơ cấp
2/2/09
14
0
0
47
Quang Ninh
chi phí nhân công và máy

Bạn tăng số người làm lên. tăng chi phí lấy thêm hoá đơn dầu sao cho đủ số chi phí theo dự toán

D

ductam0608

Trung cấp
11/12/10
87
1
0
tp hcm
Bạn không nên máy móc như vậy, bạn hoàn toàn có thể sử dụng toàn bộ chi phí thi công bằng máy hoặc nhân công, ko nhất tiết phải phân bổ theo đúng dự toán. Công ty bạn có nhiều biện pháp thi công, miễn sao hiệu quả, cơ quan thuế không bắt bẻ bạn phải dùng nhân công hay dùng máy thi công, họ chỉ quan tâm bạn làm sao khi hiệu quả và mọi chứng từ hợp lệ. Theo mình bạn nên ban hành 1 định mức cho máy xúc của bạn sử dụng cho CT này, sau đó phân bổ dầu sao cho phù hợp, phần việc còn lại bạn bám sát thực tế xem máy xúc có thể làm những việc gì, những việc gì phải dùng nhân công, bạn nên làm hợp đồng thuê nhân công thời vụ tại địa phương và khoán theo khối lượng công việc thực tế, chặt chẽ hơn bạn mang hợp đồng đó ra cơ quan thuế tại địa bàn bạn thi công mua hoá đơn.

N

nnhkt2

Guest
3/3/06
25
0
0
38
Nam Dinh
Cảm ơn bạn ductam0608 nhiều ! Mình cũng nghĩ trường hợp như thế rồi. Nhưng sợ cơ quan thuế họ hỏi. Mình muốn làm bằng máy cho chi phí nó cao. Làm bằng thủ công phải đi thuê nhiều công nhân ngại lắm.

levanluong86

levanluong86

THÀNH VIÊN NẰM VÙNG ;))
21/4/10
253
2
0
37
Nam Định
Nạo vét kênh mương thì còn xem xét gì nữa bạn ductam ơi, cái này đâu cần phải bám thực tế làm gì, nghĩ là biết nó làm gì rồi mà, việc của bạn là hạch toán sao cho hợp lý. Và với cái số liệu như bạn nêu thì quá đơn giản rồi, chi phí máy thì bạn lấy hóa đơn dầu, phân bổ tài sản, và lương công nhân lái máy, nhân công thì bạn thuê ngoài, làm bảng chấm công, bảng thanh toán lương, hợp đồng làm gì cho rắc rối.

Sửa lần cuối:
D

ductam0608

Trung cấp
11/12/10
87
1
0
tp hcm
chào bạn Lê Văn Lương86, mình nghĩ bạn nên xem lại như thế nào là một chứng từ hợp lệ, bạn nói thế thì bạn chưa từng hạch toán chi phí công trình nạo vét rồi, chi phí cho công trình nạo vét ngoài hoá đơn dầu là hợp lý ra thì bạn phải xây dựng chứng từ, định mức ca máy, bạn nghĩ xem, một chứng từ thuê nhân công giả sử công trình ấy là 500 triệu thì ít nhất chi phí nhân công của công trình ấy cũng chiếm 50%, nhiều khi cao hơn nữa, cơ quan thuế có chấp nhận được không khi bạn chỉ sử dụng chứng từ viết tay, nên mình nghĩ chắc chắn hơn là làm hợp đồng thuê nhân công thời vụ, giá trị cao thì bạn nên ra cơ quan thuế để mua hoá đơn lẻ. mấy ông tư vấn lập dự toán muốn cho công trình chi phí cao thì thường đưa nhân công nhiều vào trong dự toán, nếu đưa chi phí vào lập dự toán thì thấp lắm, còn mình làm đưa máy thi công vào để được khấu trừ hoá đơn dầu, trích khấu hao, hoàn toàn là biện pháp thi công của nhà thầu chứ bạn. Cơ quan thuế mỗi nơi một khác bạn ạ, Hà nội loại hết tất cả những chứng từ trên 100.000 nếu không phải là hoá đơn đỏ. Bạn làm thế nào?

levanluong86

levanluong86

THÀNH VIÊN NẰM VÙNG ;))
21/4/10
253
2
0
37
Nam Định
Nói như bạn thì bảng lương cũng bị loại hử? Bạn ko đọc kỹ mình nói gì ah? Chi phí máy thì mình lấy hóa đơn dầu, phân bổ tài sản, lương công nhân lái máy đó thôi, còn mình cho thuê ngoài là vì sao? Là để khỏi nộp thuế tncn chứ sao nữa, nếu cứ nhiều là bạn lên thuế mua hóa đơn ư? Và chứng từ viết tay thì sao không chấp nhận khi mình giải trình hợp lý, chấp nhận hay không còn phụ thuộc vào người làm ra nó bạn ah.

X

xphong

Trung cấp
15/5/09
70
0
6
43
vietnam
Bạn ductam0608 nói đúng, căn cứ thực tế thi công và các quy chế nội bộ để đưa các yếu tố chi phí phát sinh vào quyết toán, sợ bạn không tính đủ chi phí thôi.
Mình không hiểu bạn levanluong86 nói không cần xem xét gì nữa và khôg cần bám thực tế làm gì thì bạn bám gì nữa??? dự toán à??? Một ý kiến của dân kế toán mà nói không cần bám thực tế để làm việc, thiết nghĩ không cần là kế toán, các nghề khác cũng đã là khó chấp nhận.
Chúc các bạn khỏe và luôn biết gạn đục khơi trong khi xem xét các ý kiến trên diễn đàn.

D

duong quang vu

Guest
18/1/08
10
0
0
Dong Anh
Chào các bạn mình cũng mới vào làm kế toán xây dựng mong được học hỏi các bạn nhiều. Cho mình hỏi nếu mình mua hoá đơn nhân công đầu vào cho công trình nạo vét thì có được không? Mình nghĩ mua hoá đơn thì đỡ phải lo chấm công, lo thuế tncn... chỉ việc làm hợp đồng thuê nhân công rồi họ cấp hoá đơn cho mình thôi vậy có hợp lệ được không? Cty mình cũng đang thi công ctrinh nạo vét hoá đơn đầu ra 5% mình đang thu thập hoá đơn đầu vào và mình định viết hoá đơn thuê nhân công đầu vào cho đỗ khỏi lo chấm công... mình làm vậy có được chấp nhận ko? Mong các bạn chỉ giáo?

levanluong86

levanluong86

THÀNH VIÊN NẰM VÙNG ;))
21/4/10
253
2
0
37
Nam Định
Bạn ductam0608 nói đúng, căn cứ thực tế thi công và các quy chế nội bộ để đưa các yếu tố chi phí phát sinh vào quyết toán, sợ bạn không tính đủ chi phí thôi.
Mình không hiểu bạn levanluong86 nói không cần xem xét gì nữa và khôg cần bám thực tế làm gì thì bạn bám gì nữa??? dự toán à??? Một ý kiến của dân kế toán mà nói không cần bám thực tế để làm việc, thiết nghĩ không cần là kế toán, các nghề khác cũng đã là khó chấp nhận.
Chúc các bạn khỏe và luôn biết gạn đục khơi trong khi xem xét các ý kiến trên diễn đàn.

Hiazzz không lẽ mình phải giải thích chi tiết thì mới hiểu được sao? Không hiểu thì nói không hiểu còn bày đặt lý luận làm gì chứ. Nói không cần bám thực tế là trường hợp này nghĩ thì cũng biết là cần làm gì rồi, và chỉ việc làm sao cho sổ sách hợp lý với thuế, còn thực tế thì mình theo dõi khác, tất nhiên là mình bám dự toán để lấy chi phí rồi, không lẽ bám thực tế hả bạn? Hãy đọc kỹ và suy ngẫm xem rồi hãy bình luận nhé.

Chào các bạn mình cũng mới vào làm kế toán xây dựng mong được học hỏi các bạn nhiều. Cho mình hỏi nếu mình mua hoá đơn nhân công đầu vào cho công trình nạo vét thì có được không? Mình nghĩ mua hoá đơn thì đỡ phải lo chấm công, lo thuế tncn... chỉ việc làm hợp đồng thuê nhân công rồi họ cấp hoá đơn cho mình thôi vậy có hợp lệ được không? Cty mình cũng đang thi công ctrinh nạo vét hoá đơn đầu ra 5% mình đang thu thập hoá đơn đầu vào và mình định viết hoá đơn thuê nhân công đầu vào cho đỗ khỏi lo chấm công... mình làm vậy có được chấp nhận ko? Mong các bạn chỉ giáo?

Nếu mà giám đốc công ty bạn chấp nhận như thế thì bạn làm, quá tốt. Còn giám đốc không chấp nhận thì mới lo bạn ah.

D

ductam0608

Trung cấp
11/12/10
87
1
0
tp hcm
Bạn levanluong thân mến. bạn chẳng hiểu cái thực tế ở đây là gì, sao bạn có thể nói là bám dự toán, sổ sách hợp lý với thuế là được. Mình giải thích với bạn này, dù toàn bộ công trình của bạn lập tất cả nạo vét bằng nhân công, nhưng công ty bạn dùng biện pháp thi công bằng máy, bạn hoàn toàn cố thể tập hợp chi phái máy, nhiên liệu và trích khấu hao, bạn đâu phải nhất thiết phải theo dự toán, bạn quá máy móc, không thực tế chút nào. Nếu là mình, nếu kế toán tổ chức tốt các khâu về chứng từ, bạn hoàn toàn tập hợp được đầy đủ chứng từ để hạch toán chứ bạn. Bạn tham khảo dự toán để đối chiếu xem bạn có tập hợp thiếu chi phí gì không, hoặc nắn bóp, cân đối sao cho để giảm thiểu lợi nhuận, giảm thuế phải nộp cho công ty bạn. Dự toán nó phục vụ cho cấp quyết định đầu tư phê duyệt, quyết định đầu tư và ký hợp đồng với công ty bạn. Còn công ty bạn căn cứ hợp đồng đó, căn cứ hồ sơ thiết kế thi công, bạn muốn thi công như thế nào thì thi công, miễn sao đúng với thiết kế được duyệt. Bạn Lương ạ, một kế toán giỏi với mình thì công tác chứng từ rất quan trọng. Bạn thử nghĩ xem, một công trình kênh mương trên, giả sử chi phí nhân công dự toán là 250 triệu, bạn cứ áp dự toán, cứ chấm công, nếu như cơ quan thuế không chấp nhận đó là khoản chi phí hợp lý, loại bỏ thì bạn sẽ làm thiệt hại cho công ty bạn bao nhiêu? (Cơ quan thuế HN cứ chứng từ nào trên 100 nghìn không có hoá đơn đỏ sẽ loại ra), lúc đó bạn giải thích sao? Nên lần trước mình có nói là ký hợp đồng với tổ nhân công và đến cơ quan thuế mua hoá đơn lẻ và nộp thuế. Như thế an toàn cho kế toán và hạch toán nhẹ nhàng.Còn sổ sách có sai sót một chút cũng không sao cả bạn ạ, cùng lắm phạt lỗi sổ sách, phạt hành chính, nhưng sai một chứng từ thì nặng nề lăm bạn ạ.
Ở khía cạnh thứ 2 bạn đồng tình với việc mua hoán đơn? Mình hỏi bạn có thể mua ở đâu? Ai bán? Mình chỉ nghĩ rằng, bạn làm kế toán,bạn nghĩ xem những ông nhân công đào bùn lấy đâu ra hoán đơn, bạn làm kế toán, bạn xây dựng chứng từ này bạn nên ký hợp đồng với nhân công thi công và ra cơ quan thuế mua hoá đơn.

Bạn Levanluong. Bạn có thể không hài lòng với những gì mình vừa nói, mình đọc những ý kiến của bạn nói với bạn Xphong mình thấy có vẻ bạn hơi acay gì đấy. Tôi nghĩ rằng ở đây chúng ta mỗi người một quan điểm, một suy nghĩ. Có thể nói ra đây để cộng đồng wedketoan tìm hiểu, tham khảo, trao đổi kinh nghiệm chứ ăn thua gì đâu bạn. Xin lỗi bạn nếu không vừa lòng, chúc bạn thành công.

Sửa lần cuối:
M

manhdungcanh

Guest
22/7/09
5
0
0
37
ha nam
vvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvv

levanluong86

levanluong86

THÀNH VIÊN NẰM VÙNG ;))
21/4/10
253
2
0
37
Nam Định
Bạn levanluong thân mến. bạn chẳng hiểu cái thực tế ở đây là gì, sao bạn có thể nói là bám dự toán, sổ sách hợp lý với thuế là được. Mình giải thích với bạn này, dù toàn bộ công trình của bạn lập tất cả nạo vét bằng nhân công, nhưng công ty bạn dùng biện pháp thi công bằng máy, bạn hoàn toàn cố thể tập hợp chi phái máy, nhiên liệu và trích khấu hao, bạn đâu phải nhất thiết phải theo dự toán, bạn quá máy móc, không thực tế chút nào. Nếu là mình, nếu kế toán tổ chức tốt các khâu về chứng từ, bạn hoàn toàn tập hợp được đầy đủ chứng từ để hạch toán chứ bạn. Bạn tham khảo dự toán để đối chiếu xem bạn có tập hợp thiếu chi phí gì không, hoặc nắn bóp, cân đối sao cho để giảm thiểu lợi nhuận, giảm thuế phải nộp cho công ty bạn. Dự toán nó phục vụ cho cấp quyết định đầu tư phê duyệt, quyết định đầu tư và ký hợp đồng với công ty bạn. Còn công ty bạn căn cứ hợp đồng đó, căn cứ hồ sơ thiết kế thi công, bạn muốn thi công như thế nào thì thi công, miễn sao đúng với thiết kế được duyệt. Bạn Lương ạ, một kế toán giỏi với mình thì công tác chứng từ rất quan trọng. Bạn thử nghĩ xem, một công trình kênh mương trên, giả sử chi phí nhân công dự toán là 250 triệu, bạn cứ áp dự toán, cứ chấm công, nếu như cơ quan thuế không chấp nhận đó là khoản chi phí hợp lý, loại bỏ thì bạn sẽ làm thiệt hại cho công ty bạn bao nhiêu? (Cơ quan thuế HN cứ chứng từ nào trên 100 nghìn không có hoá đơn đỏ sẽ loại ra), lúc đó bạn giải thích sao? Nên lần trước mình có nói là ký hợp đồng với tổ nhân công và đến cơ quan thuế mua hoá đơn lẻ và nộp thuế. Như thế an toàn cho kế toán và hạch toán nhẹ nhàng.Còn sổ sách có sai sót một chút cũng không sao cả bạn ạ, cùng lắm phạt lỗi sổ sách, phạt hành chính, nhưng sai một chứng từ thì nặng nề lăm bạn ạ.
Ở khía cạnh thứ 2 bạn đồng tình với việc mua hoán đơn? Mình hỏi bạn có thể mua ở đâu? Ai bán? Mình chỉ nghĩ rằng, bạn làm kế toán,bạn nghĩ xem những ông nhân công đào bùn lấy đâu ra hoán đơn, bạn làm kế toán, bạn xây dựng chứng từ này bạn nên ký hợp đồng với nhân công thi công và ra cơ quan thuế mua hoá đơn.

Bạn Levanluong. Bạn có thể không hài lòng với những gì mình vừa nói, mình đọc những ý kiến của bạn nói với bạn Xphong mình thấy có vẻ bạn hơi acay gì đấy. Tôi nghĩ rằng ở đây chúng ta mỗi người một quan điểm, một suy nghĩ. Có thể nói ra đây để cộng đồng wedketoan tìm hiểu, tham khảo, trao đổi kinh nghiệm chứ ăn thua gì đâu bạn. Xin lỗi bạn nếu không vừa lòng, chúc bạn thành công.

Bạn nói mình không hiểu thực tế hả? Bạn căn cứ vào đâu mà bảo mình không hiểu? Cảm ơn vì đã bỏ công ra giải thích với mình, nhưng bạn nghĩ mình không hiểu hay sao mà phải giải thích những cái đó?

"bạn xây dựng chứng từ này bạn nên ký hợp đồng với nhân công thi công và ra cơ quan thuế mua hoá đơn" ==> dễ dàng thế thì còn nói làm gì nữa. Bạn nói mình ko hiểu thực tến nhưng bạn có hiểu thực tế làm việc thế nào không?

Khi bạn nói mình có vẻ acay gì đấy bạn có đọc lại những gì bạn nói với mình và nghĩ không?

Những gì mình nói là cách làm việc thực tế nhất, không máy móc 1 tý nào, và cũng không lý thuyết suông đâu bạn ơi. Những gì bạn nói thì mình đọc cũng chỉ giống như lý thuyết được học là làm như nào..như nào... thôi.

"Bạn Lương ạ, một kế toán giỏi với mình thì công tác chứng từ rất quan trọng. Bạn thử nghĩ xem, một công trình kênh mương trên, giả sử chi phí nhân công dự toán là 250 triệu, bạn cứ áp dự toán, cứ chấm công, nếu như cơ quan thuế không chấp nhận đó là khoản chi phí hợp lý, loại bỏ thì bạn sẽ làm thiệt hại cho công ty bạn bao nhiêu? (Cơ quan thuế HN cứ chứng từ nào trên 100 nghìn không có hoá đơn đỏ sẽ loại ra), lúc đó bạn giải thích sao?"
Mình làm thì mình tất nhiên giải trình được và thuế chấp nhận, bạn chưa hiểu thì đừng nên bình luận vội vàng. Bạn đã thấy mình làm thiệt hại cho cty mình chưa? Bạn có chắc là bạn không làm thiệt hại cho cty còn mình thì có hả?

Những gì bạn nói với mình như là bạn đang dạy mình và mình chưa hiểu gì, chưa làm bao giờ ấy nhỉ? Cảm ơn nhé.

X

xphong

Trung cấp
15/5/09
70
0
6
43
vietnam
Theo mình, dự toán của một công trình với kế toán chẳng có nhiều ý nghĩa. còn tại sao thì ductam0608 đã nói. Cảm ơn ductam0608 nhé, các ý kiến của bạn rât thiết thực.
Nhân năm mới chúc cộng đồng thành công và xây dựng diễn đàn ngày càng bổ ích.
Nhắn riêng ductam0608, mình rất mong được làm quen: hodphong@yahoo.com. Thân.

D

ductam0608

Trung cấp
11/12/10
87
1
0
tp hcm
Xin lỗi bạn Levanluong nhé, bạn nói:
"bạn xây dựng chứng từ này bạn nên ký hợp đồng với nhân công thi công và ra cơ quan thuế mua hoá đơn" ==> dễ dàng thế thì còn nói làm gì nữa. Bạn nói mình ko hiểu thực tến nhưng bạn có hiểu thực tế làm việc thế nào không?
Tại vì mình đã làm hợp đồng, đã mua hoá đơn, rất đơn giản. Đó là thực tế mình đã làm. Thế nên đó là thực tế, bạn đã không biết, không hiểu thì nên tiếp thu tôt hơn, bạn mua hoá đơn lẻ, nộp thuế có gì khó khăn. Công ty tôi doanh thu hàng nghìn tỷ, công trình ở cả nước, nguyên tắc tôi làm tất cả mọi chứng từ ở các bộ phận kế toán công trình gửi về đều phải có hoá đơn đỏ tôi mới thanh toán. Tất cả các địa phương chúng tôi thi công, họ đều mua hoá đơn lẻ tại cơ quan thuế được thì cớ gì bạn lại cho là khó khăn nhỉ? Mình chỉ nói với bạn, kế toán làm bất kỳ ở đâu, bạn nên áp dụng những chuẩn mực. Mình nói với bạn như thế để bạn hiểu rằng có những nơi chấp nhận bảng chấm công theo cách của bạn và có những nơi không chấp nhận. Bạn nên mở rộng ra một chút đi, đừng giữ quan điểm lấy cơ sở ở cơ quan thuế 1 nơi của bạn thế để làm chuẩn mực, mà hãy lấy cái chung nhất ở tất cả các địa phương khác để áp dụng thì sẽ tốt hơn cho một kế toán đó bạn.

levanluong86

levanluong86

THÀNH VIÊN NẰM VÙNG ;))
21/4/10
253
2
0
37
Nam Định
Theo mình, dự toán của một công trình với kế toán chẳng có nhiều ý nghĩa. còn tại sao thì ductam0608 đã nói. Cảm ơn ductam0608 nhé, các ý kiến của bạn rât thiết thực.
Nhân năm mới chúc cộng đồng thành công và xây dựng diễn đàn ngày càng bổ ích.
Nhắn riêng ductam0608, mình rất mong được làm quen: hodphong@yahoo.com. Thân.

Dự toán công trình ko có nhiều ý nghĩa thì lập dự toán để chơi hả bạn? Và ko có ý nghĩa thì bạn thích cho bao nhiêu chi phí vào cũng được hả bạn?

Xin lỗi bạn Levanluong nhé, bạn nói:
Tại vì mình đã làm hợp đồng, đã mua hoá đơn, rất đơn giản. Đó là thực tế mình đã làm. Thế nên đó là thực tế, bạn đã không biết, không hiểu thì nên tiếp thu tôt hơn, bạn mua hoá đơn lẻ, nộp thuế có gì khó khăn. Công ty tôi doanh thu hàng nghìn tỷ, công trình ở cả nước, nguyên tắc tôi làm tất cả mọi chứng từ ở các bộ phận kế toán công trình gửi về đều phải có hoá đơn đỏ tôi mới thanh toán. Tất cả các địa phương chúng tôi thi công, họ đều mua hoá đơn lẻ tại cơ quan thuế được thì cớ gì bạn lại cho là khó khăn nhỉ? Mình chỉ nói với bạn, kế toán làm bất kỳ ở đâu, bạn nên áp dụng những chuẩn mực. Mình nói với bạn như thế để bạn hiểu rằng có những nơi chấp nhận bảng chấm công theo cách của bạn và có những nơi không chấp nhận. Bạn nên mở rộng ra một chút đi, đừng giữ quan điểm lấy cơ sở ở cơ quan thuế 1 nơi của bạn thế để làm chuẩn mực, mà hãy lấy cái chung nhất ở tất cả các địa phương khác để áp dụng thì sẽ tốt hơn cho một kế toán đó bạn.

Bạn làm theo nguyên tắc, cái đó nó phù hợp với dạng công ty nhà nước bạn ah, nếu cho bạn làm tư nhân thì bạn có làm theo nguyên tắc đó được không? Khi mà bạn muốn lên thuế mua hóa đơn mà mất tiền mua, giám đốc ko chấp nhận bạn làm thế nào? Bạn nói mình không hiểu, thế bạn có hiểu những gì mình nói không? Bạn nói mình là nói theo chi cục thuế chỗ mình, thế thì bạn nói cũng chỉ theo dạng cty bạn thôi, còn những công ty khác thì sao? Bạn có nghĩ không? Đây chỉ là thảo luận để hiểu thêm về những nơi khác, chứ bạn đừng nghĩ là mình cố chấp mà bạn với Xphong cứ thay nhau nói lại mình đâu nhé. Đôi khi ra đường đánh nhau 1 trận mới là bạn đúng không? Xphong và Ductam0608?

Mạn phép hỏi các bạn một câu, các bạn có làm từ A-Z không hay chỉ là làm theo một vài mảng nào đó không?

Sửa lần cuối:
D

ductam0608

Trung cấp
11/12/10
87
1
0
tp hcm
Bạn chưa hiểu được thủ tục trình tự xây dựng. Dự toán như mình đã giải thích nó là căn cứ để cấp quyết định đầu tư phê duyệt, ký hợp đồng. Đơn vị thi công tổ chức thi công theo đúng hồ sơ thiết kế dự toán được duyệt. Đặc thù công trình nạo vét dự toán lập nhân công nhưng bạn hoàn toàn có thể thi công bằng máy và ngược lại. Bạn không bắt buộc phải lập chứng từ đúng theo dự toán, mà bạn hoàn toàn sử dụng thực tế chứng từ công ty bạn thi công. Đó là do người kế toán biết áp dụng chứ bạn. Bạn đừng máy móc quá. Tôi trưởng thành từ DNTN, công ty TNHH, CP, Tập đoàn bạn ạ.
Công ty mất tiền thuế mua hoá đơn, bạn làm kế toán bạn không biết giải trình với lãnh đạo sao? Mình nghĩ rằng, khi thấy một số chứng từ không ổn, bạn làm kế toán bạn phải đưa ra đc nhiều các phương án, trường hợp có thể xẩy ra. Bạn có thể lập bảng lương, nhưng cách đó không ổn, bạn có thể đề xuất phương pháp khác, việc mất tiền nhưng an toàn cho một kế toán, giám đốc đâu có nghiệp vụ. Bạn làm kế toán, bạn làm và tham mưu cho lãnh đạo chứ. Để xẩy ra rồi ngồi nhìn nhau hả bạn, tôi nói với bạn không phải là thừa. Nhưng bạn đừng nói ra những giọng đó, công ty tôi năm nào cũng kiểm toán bạn nhé, bạn nên nhớ rằng kiểm toán làm còn chặt chẽ hơn thuế nhiều, tôi nghĩ đó là những kinh nghiệm tôi đã làm, đã gặp phải. Cảm ơn bạn.

X

xphong

Trung cấp
15/5/09
70
0
6
43
vietnam
đóng chủ đề này ở đây nhé. không tranh luận nữa. Hehehe, levanluong86 sai rồi, người ta đã nói rõ như thế mà bạn vẫn cãi gẳng, thua bạn.
Kế toán là việc ghi chép và phản ánh các nghiệp vụ kinh tế. Muốn hạch toán thì phải có chứng từ. Chứng từ kế toán là bằng chứng của một nghiệp vụ kinh tế phát sinh và đã hoàn thành. do đó dự toán công trình không phải là chứng từ kế toán, không phải là cơ sở để hạch toán. Cơ sở của kế toán dù sao vẫn là các hoạt động thực tế đã diễn ra tại các đơn vị sản xuất và sử dụng tài sản, nguồn vốn của tổ chức.
Bạn levanluong86 thân mến, tôi chỉ làm chuyên một phần hành (giả dụ như thế) thì dù tôi làm việc gì cũng phải tuân theo các quy tắc, các chuẩn mực và quy định của pháp luật. giả dụ tôi không làm kế toán, mà chỉ là dân ngoại đạo, thì những ý kiến của tôi cũng đúng thôi. Chúc các bạn vui.

levanluong86

levanluong86

THÀNH VIÊN NẰM VÙNG ;))
21/4/10
253
2
0
37
Nam Định
Mất thời gian nói với mấy bạn quá. Chán. Thế bạn nghĩ mình không làm trên nguyên tắc và pháp luật ư? Tôi vẫn bám dự toán, và 1 phần trên thực tế, tôi vẫn hạch toán được các chi phí hợp lý. Mà có thể chẳng phải mất tiền đi mua hóa đơn cả. Và nữa nếu giám đốc ko đồng ý đi mua hóa đơn bạn có giải trình thế nào đi nữa thì ổng vẫn ko muốn mất tiền. Bạn nói là bạn đã trưởng thành qua các DN mà ko hiểu điều đó sao? hay là các DN bạn làm bạn cứ đi mua hóa đơn là giám đốc cấp tiền cho bạn? Như thế làm kế toán quá dễ, có hóa đơn thì ai chả hạch toán được. Ai nói với bạn dự toán là cơ sở để hạch toán vậy? Haizzzz.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA