Mỗi tuần một chuyên đề

Xuất hoá đơn theo số tiền chủ đầu tư thanh toán

• Thread starter chiatay08
  • Ngày gửi
C

chiatay08

Guest
5/3/09
4
0
0
36
Nha Trang
Công ty em nhận thầu công trình trị giá 320.000.000. Công trình chưa có biên bản nghiệm thu ( em đã hỏi giám đốc nhưng vì lý do gì đó mà chưa làm được biên bản nghiệm thu). Và theo thoả thuận riêng của sếp thì chủ đầu tư đã trả cho công ty em 300tr và em đã xuất hoá đơn 300tr. em đang băn khoăn không biết làm như thế có được thuế chấp nhận không vì có biên bản nghiệm thu mới xuất hoá đơn, và trong hợp đồng có ghi thanh toán theo đợt nhwng cũng không phải số tiền này. Như vậy em đã xuất hoá đơn không dựa trên cơ sở nào hết. Và sau này khi bên chủ đầu tư trả hết số tiền còn lại thì em lại phải xuất tiếp hoá đơn nữa.
Mong được các anh chị góp ý giúp em.

Khóa học Quản trị dòng tiền
lechidung

lechidung

Trung cấp
12/2/09
91
4
8
Gia Lâm - Hà Nội
Công ty em nhận thầu công trình trị giá 320.000.000. Công trình chưa có biên bản nghiệm thu ( em đã hỏi giám đốc nhưng vì lý do gì đó mà chưa làm được biên bản nghiệm thu). Và theo thoả thuận riêng của sếp thì chủ đầu tư đã trả cho công ty em 300tr và em đã xuất hoá đơn 300tr. em đang băn khoăn không biết làm như thế có được thuế chấp nhận không vì có biên bản nghiệm thu mới xuất hoá đơn, và trong hợp đồng có ghi thanh toán theo đợt nhwng cũng không phải số tiền này. Như vậy em đã xuất hoá đơn không dựa trên cơ sở nào hết. Và sau này khi bên chủ đầu tư trả hết số tiền còn lại thì em lại phải xuất tiếp hoá đơn nữa.
Mong được các anh chị góp ý giúp em.

Bạn chiatay08 thân mến!
Mĩnh cũng làm khá nhiều về thi công xây dựng. nhưng mình thấy như bạn nói thì không hợp lý lắm. Vì mọi điều khoản phải tuân thủ theo HĐKT đã ký kết. Nếu trong HĐKT hai bên thương thỏa xuát HĐ theo từng giai đoạn hoàn thành thì hoàn thành đến đâu ta xuất HĐ đến đó, sau khi cả hạng mục lớn hoàn thành có BB bàn giao nghiệm thu hạng mục hàon đưa thành đưa vào sử dụng khi đó mới xuất hết thì mới là hợp lý. Tuy nhiên như câu hỏi của bạn đang băn khoăn là CÁC BÁC THUẾ có chấp nhận hay không điều đó Thuế sẽ chấp nhận bạn a, Các Bác thuế cơ bản là về Thu Thuế cho nhà nước thôi, bạn xuất sớm như vậy nhà nước càng thu tiền thuế sớm thì càng hay, vấn đề ở đây là xuất HĐ song số nợ còn lại mà dễ đòi thì là tốt.
Ý kiến của mình là như vậy mong nbanj tham khảo nhé.
Chào thân mến!

C

chiatay08

Guest
5/3/09
4
0
0
36
Nha Trang
Rất cảm ơn bạn lechidung, mình cứ lo là xuất không dựa vào căn cứ gì thì sẽ bị phạt thôi, do sếp bảo trả bao nhiêu thì xuất bấy nhiêu nên mình mới xuất sau đó mới thấy không hợp lý. Đây cũng là 1 kinh nghiệm, có vấp váp mới biết được.
Thân!

lechidung

lechidung

Trung cấp
12/2/09
91
4
8
Gia Lâm - Hà Nội
Hix...ai cũng vây mà,,biết bò, biết đi rồi mới biết chạy...Chúc bạn thành công nhiều>

N

ngakt19

Cao cấp
10/8/10
272
1
0
botay.com
Bạn chiatay08 thân mến!
Mĩnh cũng làm khá nhiều về thi công xây dựng. nhưng mình thấy như bạn nói thì không hợp lý lắm. Vì mọi điều khoản phải tuân thủ theo HĐKT đã ký kết. Nếu trong HĐKT hai bên thương thỏa xuát HĐ theo từng giai đoạn hoàn thành thì hoàn thành đến đâu ta xuất HĐ đến đó, sau khi cả hạng mục lớn hoàn thành có BB bàn giao nghiệm thu hạng mục hàon đưa thành đưa vào sử dụng khi đó mới xuất hết thì mới là hợp lý. Tuy nhiên như câu hỏi của bạn đang băn khoăn là CÁC BÁC THUẾ có chấp nhận hay không điều đó Thuế sẽ chấp nhận bạn a, Các Bác thuế cơ bản là về Thu Thuế cho nhà nước thôi, bạn xuất sớm như vậy nhà nước càng thu tiền thuế sớm thì càng hay, vấn đề ở đây là xuất HĐ song số nợ còn lại mà dễ đòi thì là tốt.
Ý kiến của mình là như vậy mong nbanj tham khảo nhé.
Chào thân mến!
Nói như bạn thì cơ quan thuế yêu cầu cy bạn đem hồ sơ để chứng minh doanh thu để bạn nộp tiền thuế thì bạn lấy cơ sở đâu để chứng minh đó là số tiền mà bạn phải xuất hóa đơn được. Số tiền CĐT chuyển cho cty bạn thì kg đúng theo số tiền of hợp đồng đã ký thì phải có biên bàn nghiệm thu giai đoạn đã được hai bên chấp nhân thì lúc đó bạn mới có cơ sở để xuất hóa đơn được.

lechidung

lechidung

Trung cấp
12/2/09
91
4
8
Gia Lâm - Hà Nội
Nói như bạn thì cơ quan thuế yêu cầu cy bạn đem hồ sơ để chứng minh doanh thu để bạn nộp tiền thuế thì bạn lấy cơ sở đâu để chứng minh đó là số tiền mà bạn phải xuất hóa đơn được. Số tiền CĐT chuyển cho cty bạn thì kg đúng theo số tiền of hợp đồng đã ký thì phải có biên bàn nghiệm thu giai đoạn đã được hai bên chấp nhân thì lúc đó bạn mới có cơ sở để xuất hóa đơn được.
.
Bạn à. trường hợp này là tạm xuất HĐ , còn nếu THUẾ yêu cầu cơ sở để xuất HĐ thì chắc chắn phải có HS chứ (Hồ sơ Dự toán , HS thiét kế , bản vẽ thi công, nhật ký thi công .... thêm nữa phải có chứng từ thanh toán qua Ngân Hàng dù ít hay nhiều, vì đây là tạm xuất HĐ, khi có Biên Bản nghiệm thu, HS quyết toán khi đó ta điều chỉnh CAO - THẤP, lên xuông đc cơ mà. Công ty minh cũng làm như vậy 2 lcoong trình môĩ công trình >2tỷ cơ, khi quyết toán CÁC BÁC THUẾ ko có ý kiến gì cả.

N

ngakt19

Cao cấp
10/8/10
272
1
0
botay.com
.
Bạn à. trường hợp này là tạm xuất HĐ , còn nếu THUẾ yêu cầu cơ sở để xuất HĐ thì chắc chắn phải có HS chứ (Hồ sơ Dự toán , HS thiét kế , bản vẽ thi công, nhật ký thi công .... thêm nữa phải có chứng từ thanh toán qua Ngân Hàng dù ít hay nhiều, vì đây là tạm xuất HĐ, khi có Biên Bản nghiệm thu, HS quyết toán khi đó ta điều chỉnh CAO - THẤP, lên xuông đc cơ mà. Công ty minh cũng làm như vậy 2 lcoong trình môĩ công trình >2tỷ cơ, khi quyết toán CÁC BÁC THUẾ ko có ý kiến gì cả.
Đúng là cơ quan thuế chưa biết họ cần hồ sơ lúc nào cả nhưng mình làm kế toán thì cần phải có đầy đủ hồ sơ hợp lý thì mới xuất hóa đơn còn kg thì cơ quan thuế nói mình trốn thuế thôi, còn trường hợp bạn nói xuất hóa đơn tạm trong xây dựng thì mình chưa nghe nhưng mình chỉ đọc thông tư nghị định của chính phủ thì mình biết là thời điểm ghi nhận doanh thu trong xây dựng là thời điểm công trình hạng mục đã hoàn thành và đã được CĐT chấp nhận khối lượng hoàn thành đó bạn

T

thanggaygo

Guest
19/8/06
2
0
0
46
hanoi
Công ty mình cũng hay gặp trường hợp như thế này:
Lần trả tiền nào chủ đầu tư cũng yêu cầu xuất hóa đơn đỏ đi kèm. Họ luôn ứng trước tiền cho các giai đoạn làm việc tiếp theo. Hay rơi vào khoảng giữa 2 năm.

VD: Tháng 12-2009: Chủ đầu tư trả tiền = 1tỷ tương ứng 50% công trình - Mình xuất hóa đơn GTGT 1tỷ - Chưa hề có biên bản nghiệm thu.
Hạch toán: Nợ 112/Có 131
Nợ 131/ Có 3387,33311 => Ko ghi nhận doanh thu của 2009

Tháng 4-2010, có biên bản nghiệm thu 50% công trình. Hạch toán: Nợ 3387/Có 511 => Ghi nhận doanh thu của 2010

Từ 2006-2008 công ty mình luôn hạch toán treo doanh thu chưa thực hiện như vậy, thuế đã xuống quyết toán và chấp nhận.

Nhưng theo TT 130/2008 thì :
+ "Thời điểm xác định doanh thu là thời điểm lập hóa đơn cung ứng dịch vụ" => Phải ghi nhận doanh thu vào T12-2009 mà ko có biên bản nghiệm thu
nhưng lại có thêm hướng dẫn:
+ Doanh thu để xác định thu nhập chịu thuế đối với hoạt động xây dựng, lắp đặt là giá trị công trình, giá trị hạng mục công trình hoặc giá trị khối lượng công trình xây dựng, lắp đặt được nghiệm thu. => Phải ghi nhận doanh thu vào T4 - 2010 khi có biên bản nghiệm thu công trình

Vậy xin hỏi trường hợp công ty mình trong năm 2010 sẽ phải xử lý hạch tóan như thế nào với Hóa đơn GTGT xuất cho khoản tiền khách hàng đã trả, mà ko có biên bản nghiệm thu của khách hàng.
Lưu ý: Luôn bắt buộc phải xuất hóa đơn để nhận được tiền khách hàng.

Sửa lần cuối:
D

dainamcorp

Sơ cấp
24/11/08
9
0
0
Q7 HCMC
Vậy xin hỏi trường hợp công ty mình trong năm 2010 sẽ phải xử lý hạch tóan như thế nào với Hóa đơn GTGT xuất cho khoản tiền khách hàng đã trả, mà ko có biên bản nghiệm thu của khách hàng?

Công ty làm tư vấn xây dựng cũng gặp

M

mrlynx

Guest
23/7/07
7
0
0
39
http://vndong.com
Theo TT 130/2008, theo mình thì hạch toán như sau,
Khi xuất hóa đơn cho khách hành (tại thời điểm xuất)
Nợ 3388
Có 333
Có 511
Khi có Tiền về thì hạch toán
Nợ 112
Có 131
Khi có biên bản nghiệm thu
Nợ 131
có 338
Có 511

Sửa lần cuối:
H

hangcoi1983

Sơ cấp
17/10/10
5
0
0
vinh yen
Công ty mình cũng làm về xây dựng. Mình xin hỏi một chút, công trình đã làm xong từ 2010 nhưng đến tháng 3/2011 mình mới lấy một số hóa đơn cho công trình đó.Vậy phải hạch toán thế nào với số hóa đơn này

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Công ty mình cũng làm về xây dựng. Mình xin hỏi một chút, công trình đã làm xong từ 2010 nhưng đến tháng 3/2011 mình mới lấy một số hóa đơn cho công trình đó.Vậy phải hạch toán thế nào với số hóa đơn này

Vấn đề "Làm xong" của bạn chưa rõ lắm? cụ thể là đã có hồ sơ nghiệm thu A-B và phê duyệt quyết toán chưa? Nếu công trình đa có đủ rồi thì bạn phải xác định đó là doanh thu và tính thu nhập chịu thuế năm 2010. Như vậy số chi phí bạn lấy sau cho công trình đó không còn ý nghĩa (xem chuẩn mực 14- Doanh thu và thu nhập khác, trừ khi bạn áp dụng tính trước chi phí (xem TK 335) vào niên độ 2010.

T

thaycung

Guest
3/11/09
7
0
0
VN
Vấn đề "Làm xong" của bạn chưa rõ lắm? cụ thể là đã có hồ sơ nghiệm thu A-B và phê duyệt quyết toán chưa? Nếu công trình đa có đủ rồi thì bạn phải xác định đó là doanh thu và tính thu nhập chịu thuế năm 2010...
Bác cho hỏi: Công trình làm xong từ tháng 1/2010, có hồ sơ nghiệm thu A-B (như vậy năm 2010 bên B đã có doanh thu), nhưng mãi đến tháng 8/2011 Chủ đầu tư mới cho ứng 70% giá trị nghiệm thu A-B, và Công ty chúng tôi bây giờ mới nộp thuế VAT của công trình đó. Vậy là sai à?

Sửa lần cuối:
duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Bác cho hỏi: Công trình làm xong từ tháng 1/2010, có hồ sơ nghiệm thu A-B (như vậy năm 2010 bên B đã có doanh thu), nhưng mãi đến tháng 8/2011 Chủ đầu tư mới cho ứng 70% giá trị nghiệm thu A-B, và Công ty chúng tôi bây giờ mới nộp thuế VAT của công trình đó. Vậy là sai à?

Đương nhiên là sai rồi, bạn đọc TK 511 hoặc chuẩn mực kế tóan số 14- Doanh thu và thu nhập khác sẽ thấy khi nào xác định doanh thu, tất nhiên khi phát sinh doanh thu thì phát sinh thuế GTGT phải nộp. Doanh thu không phụ thuộc vào việc thanh tóan công nợ. Nếu nghiệm thu A-B có giá trị trứoc thuế là 1 tỷ thì cty bạn phải nộp 10% VAT 100.000.000đ + 0,05%x 100.000.000x 19 tháng x30 ngày= 128.500.000.

T

thaycung

Guest
3/11/09
7
0
0
VN
Vậy những công trình do Doanh nghiệp lập thiết kế bản vẽ thi công xong từ 2008 (có hợp đồng Tư vấn và hồ sơ nghiệm thu A-B năm 2008), nhưng đến bây giờ Chủ đầu tư nói công trình không có vốn đầu tư (và không biết đến bao giờ mới có) để triển khai thi công, nên không có tiền trả cho đơn vị Tư vấn (Chủ đầu tư là các cơ quan Nhà nước hẳn hoi), thì doanh nghiệp lấy cái gì ra mà đóng thuế cho Nhà nước ?

Sửa lần cuối:
duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Vậy những công trình do Doanh nghiệp lập thiết kế bản vẽ thi công xong từ 2008 (có hợp đồng Tư vấn và hồ sơ nghiệm thu A-B năm 2008), nhưng đến bây giờ Chủ đầu tư nói công trình không có vốn đầu tư (và không biết đến bao giờ mới có) để triển khai thi công, nên không có tiền trả cho đơn vị Tư vấn (Chủ đầu tư là các cơ quan Nhà nước hẳn hoi), thì doanh nghiệp lấy cái gì ra mà đóng thuế cho Nhà nước ?
Đó là việc của DN, DN đàm phán ký hợp đồng sao lại đổi cho ai chịu? Vấn đề ưu tiên, ưu đãi thì xin NN miên giảm thuế, chứ ở đây là chuyên mục nghiệp vụ, chế độ kế tóan quy định như vậy.

T

thaycung

Guest
3/11/09
7
0
0
VN
Đó là việc của DN, DN đàm phán ký hợp đồng sao lại đổi cho ai chịu? Vấn đề ưu tiên, ưu đãi thì xin NN miên giảm thuế, chứ ở đây là chuyên mục nghiệp vụ, chế độ kế tóan quy định như vậy.

Đừng vội nóng bạn à! vấn đề tôi đề cập ở đây cũng là nghiệp vụ đấy. Giả sử bạn đang làm thuê cho ông chủ doanh nghiệp ở trên, vậy hãy thể hiện "nghiệp vụ" của mình đi, làm sao phải thực hiện hài hoà cả hai lợi ích của Nhà nước và Doanh nghiệp, và phải tham mưu cho chủ DN sao cho hợp cả tình cả lý, chứ còn nói với chủ Doanh nghiệp rằng chế độ qui định như vậy thì chỉ ngày hôm sau sẽ được "mời" ra khỏi doanh nghiệp, vì ông chủ DN này chẳng còn tiền để thuê kế toán.

B

bongtrang

Guest
27/6/11
8
0
0
kien xuong- thai binh
Công ty mình cũng gặp trường hợp như vậy bạn à.
Khi họ ứng trước tiền thì mình sẽ hạch toán:
Nợ 112- Có 131
Đt : Nợ 131- Có 3387: Doanh thu chưa thực hiện
và sau khi xuất hoá đơn sẽ hạch toán:
Nợ 3387- Có 511, Có 3331
và thuế cũng chấp nhận đấy bạn à

bên mình cũng như bên bạn mà:
CĐT chuyển tiền bao nhiêu mình xuất HĐ GTGT bấy nhiêu, còn trường hợp CĐT ứng trước tiền sẽ hạch toán sau:
Tiền về: Nợ 112- Có 131
Đt, Nợ 3387- Có 131 Doanh thu chưa thực hiện
và khi xuất HĐ thì se hạch tóan: Nợ 3387- Có 511, Có 3331

Sửa lần cuối:
T

thaycung

Guest
3/11/09
7
0
0
VN
Cảm ơn bạn rất nhiều! mình sẽ làm như bạn, nhưng còn có được cơ quan thuế chấp nhận hay không lại phải chờ vậy (vì họ bao giờ cũng nắm đằng chuôi).

Còn trường hợp: Doanh nghiệp lập thiết kế bản vẽ thi công xong từ 2008 (có hợp đồng Tư vấn và hồ sơ nghiệm thu A-B năm 2008), nhưng đến bây giờ Chủ đầu tư không có tiền trả Tư vấn thiết kế, thì doanh nghiệp có phải nộp thuế không? còn phải nộp thì tính sao đây? bạn có cao kiến gì giúp mình với.

Sửa lần cuối:
T

tuylip2568

Guest
4/3/09
3
0
1
27
HN
Theo mình thì khi công ty đã có hồ sơ nghiệm thu và thanh lý HĐ thì phải xuất hoá đơn tại thời điểm đó và nộp thuế. còn việc Công ty có thu được nợ hay không là do phía Công ty. Thuế chỉ căn cứ hoa đơn và tính hợp lý đầy đủ của hoá đơn để thu thuế chứ họ không cần biết công ty bạn có thu được tiền hay không.
Trường hợp này bạn có thể nghiên cứu về việc lập quỹ dự phòng nợ khó đòi nhưng theo mình biết thì phải trên 3 năm mới được xem là nợ khó đòi.
Còn trường hợp Cty bạn vẫn chưa xuất hoá đơn thì ko xuất nữa và coi như hợp đồng đó không thực hiện (hoặc theo dõi nội bộ)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA