Mỗi tuần một chuyên đề

Qua công văn 8817 kể từ 01/07/2013 trước mắt anh em kế toán cần lưu ý

• Thread starter mrvanthuc
  • Ngày gửi
B

bigemi

Sơ cấp
2/11/11
24
1
3
Hà Nội
Ðề: Qua công văn 8817 kể từ 01/07/2013 trước mắt anh em kế toán cần lưu ý

Em có thắc mắc là việc khấu trừ sẽ tính ntn ạh, công thức tính để khấu trừ thuế TNCN đó ạh

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phung thi men

Trung cấp
26/2/10
99
3
0
Phố núi quanh co

Các bác ơi, vấn đề ở đây là nhiều người đang thắc mắc trường hợp này ạ:\
2.Khi trả thu nhập cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới 03 tháng, thực hiện khấu trừ theo theo tỷ lệ thống nhất là 10% đối với thu nhập từ 2.000.000 đồng trở lên/lần trả thu nhập (không phân biệt cá nhân có hay chưa có mã số thuế).

Nếu như vậy 1 tháng Đơn vị trả thu nhập cho 1 người lao động 2 lần mà mỗi 1 lần trả người lao động 1.800.000đ thì ko phải khấu trừ thuế 10%????????????????

M

Moon Linh

Guest
9/8/13
1
0
0
Hà Nội

HĐLĐ dưới 3 tháng là áp dụng rồi bạn hiền, áp dụng cho người lao động.

cho e hỏi là, ngày trc mình hay làm cái cam kết thu nhập, thế h có đc làm cái đó nữa k( để k khấu trừ í ạ)
Mong nhận đc câu trả lợi của các a c,e cảm ơn

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Các bác ơi, vấn đề ở đây là nhiều người đang thắc mắc trường hợp này ạ:\

Nếu như vậy 1 tháng Đơn vị trả thu nhập cho 1 người lao động 2 lần mà mỗi 1 lần trả người lao động 1.800.000đ thì ko phải khấu trừ thuế 10%????????????????

Câu hỏi hay. Tuy nhiên, mình nghĩ bạn chỉ có thể áp dụng trong ngắn hạn, với một hợp đồng khoán việc. Vì các hợp đồng lao động thời vụ dưới 3 tháng đều phải ghi rõ mức lương mỗi tháng trên hợp đồng. Vì vậy, nếu bạn trả lương thành 2 lần, nhưng hợp đồng là tổng lương 1 tháng hơn 2tr, thì bạn vẫn phải khấu trừ bình thường.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Bác MrVanThuc bó tay câu hỏi này hay sao mà để các bạn hỏi hoài vụ tiền lương 1 tháng chia thành 2 lần trả zậy?
Mình ko đồng ý với câu trả lời bạn Ongbichhoa, vì nếu lao động dưới 3 tháng, thế nếu bạn bảo 1 tháng tách 2 lần ko được thì việc bạn tách ra tiền lương trả từng tháng cũng ko được.
Mình ví dụ giờ công ty ký hợp đồng với ông A làm việc 2 tháng, lương mỗi tháng 3 triệu. Vậy việc mình tách 2 tháng chẳng qua là do chủ quan của công ty, bản chất là công ty thuê ông A trong thời gian 60 ngày, trả cho ông ấy 6 triệu đồng. Chẳng qua tách thành 2 tháng, mỗi tháng 3 triệu đồng. Và để né thuế, tiếp tục tách thành 2 đợt chi trả, mỗi đợt 1,5 triệu đồng. Vậy nếu Thuế ko cho tách thành 2 đợt thì cũng ko được cho tách thành 2 tháng, mà phải tính rằng cty trả 1 lần 6 triệu.
Như vậy mình nghĩ việc áp dụng mức 10% này là áp dụng cho dạng lao động thuê ngoài và trả tiền 1 lần cho cả quãng thời gian thuê. Ví dụ để tách thành 1,5 triệu đó, bạn phải ký 4 lần hợp đồng lao động. Còn nếu bạn ký 1 hợp đồng lao động trong thời gian 2 tháng, thì đứng trên quan điểm thuế có thể xem tiền lương được thanh toán 1 lần cho 2 tháng, và họ không quan tâm việc tách thành mấy lần chi trả.
Còn việc làm cam kết để ko phải nộp thuế lại là chuyện khác nhé.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt

Theo mình thì khấu trừ 10% của mỗi lần chi trả chủ yếu là áp dụng cho hợp đồng vụ, việc; nếu cứ chia nhỏ hợp đồng để chi trả dưới 2 triệu thì có thể sẽ trở thành lao động làm việc cho một đơn vị chi trả thu nhập trên 3 tháng thì trở thành đối tượng tính thuế theo biểu thuế lũy tiến từng phần chứ đâu phải đối tượng khấu trừ 10% nữa.

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Bác MrVanThuc bó tay câu hỏi này hay sao mà để các bạn hỏi hoài vụ tiền lương 1 tháng chia thành 2 lần trả zậy?
Mình ko đồng ý với câu trả lời bạn Ongbichhoa, vì nếu lao động dưới 3 tháng, thế nếu bạn bảo 1 tháng tách 2 lần ko được thì việc bạn tách ra tiền lương trả từng tháng cũng ko được.
Mình ví dụ giờ công ty ký hợp đồng với ông A làm việc 2 tháng, lương mỗi tháng 3 triệu. Vậy việc mình tách 2 tháng chẳng qua là do chủ quan của công ty, bản chất là công ty thuê ông A trong thời gian 60 ngày, trả cho ông ấy 6 triệu đồng. Chẳng qua tách thành 2 tháng, mỗi tháng 3 triệu đồng. Và để né thuế, tiếp tục tách thành 2 đợt chi trả, mỗi đợt 1,5 triệu đồng. Vậy nếu Thuế ko cho tách thành 2 đợt thì cũng ko được cho tách thành 2 tháng, mà phải tính rằng cty trả 1 lần 6 triệu.
Như vậy mình nghĩ việc áp dụng mức 10% này là áp dụng cho dạng lao động thuê ngoài và trả tiền 1 lần cho cả quãng thời gian thuê. Ví dụ để tách thành 1,5 triệu đó, bạn phải ký 4 lần hợp đồng lao động. Còn nếu bạn ký 1 hợp đồng lao động trong thời gian 2 tháng, thì đứng trên quan điểm thuế có thể xem tiền lương được thanh toán 1 lần cho 2 tháng, và họ không quan tâm việc tách thành mấy lần chi trả.
Còn việc làm cam kết để ko phải nộp thuế lại là chuyện khác nhé.

Bạn đọc lại Luật lao động quy định về từng loại Hợp đồng lao động đã nhé. Cái "quan điểm đứng trên" ở kia là chủ quan bạn đưa ra, hay là cán bộ thuế nói với bạn như vậy?

P

phung thi men

Trung cấp
26/2/10
99
3
0
Phố núi quanh co

Các bác ơi không phải tranh cãi nữa, có một bạn đã trả lời thế này:
.

Riêng vụ này thì HA biết.
Hôm vừa rồi cô bạn đi tập huấn.
Cán bộ hướng dẫn trả lời câu hỏi trên là " Về cơ bản vẫn là 3T/tháng, vẫn phải khấu trừ...Hãy đợi văn bản hướng dẫn, chưa đến kỳ nộp mà ..(!) "

tức là đúng theo quan điểm của bạn ongbichhoa.
chúng ta hãy chờ văn bản hướng dẫn cái đã các bác ạ.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Bạn đọc lại Luật lao động quy định về từng loại Hợp đồng lao động đã nhé. Cái "quan điểm đứng trên" ở kia là chủ quan bạn đưa ra, hay là cán bộ thuế nói với bạn như vậy?

Đương nhiên là của mình đưa ra, trước đó mình đã bảo là mình nghĩ rồi mà. Và đây cũng là suy nghĩ của mình. Bạn thấy hợp lý thì nghe, ko thì phản biện.
Nếu câu trả lời chắc chắn mình đã khẳng định hoặc đưa ra dẫn chứng cụ thể rồi. Tranh luận thôi bạn.

V

Vân Nguyễn

Guest

Chủ để hấp dẫn, đặt gạch chờ văn bản hướng dẫn cụ thể:051:

H

hoaphamdfse

Guest
15/11/13
2
0
0
Hà Nội

Em mới bước chân vào nghề đánh dấu học hỏi các bác với ạ. Công ty em đang làm có thuê lao động thời vụ phát tờ rơi quảng cáo mà lương thấp hơn 2 triệu thì có cần khấu trừ thuế TNCN không ạ?

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên

Em mới bước chân vào nghề đánh dấu học hỏi các bác với ạ. Công ty em đang làm có thuê lao động thời vụ phát tờ rơi quảng cáo mà lương thấp hơn 2 triệu thì có cần khấu trừ thuế TNCN không ạ?
thời vụ là ký hợp đồng mấy tháng hả ban? cứ trên 3 tháng thì tính luỹ tiến còn dưới 3T mỗi lần trả từ 2tr trở lên là bị khấu trừ 10%

H

hoaphamdfse

Guest
15/11/13
2
0
0
Hà Nội

thời vụ là ký hợp đồng mấy tháng hả ban? cứ trên 3 tháng thì tính luỹ tiến còn dưới 3T mỗi lần trả từ 2tr trở lên là bị khấu trừ 10%

Làm có 1 tháng rồi nghỉ ạ tất cả trả có 1.8 triệu thôi. Công ty em mới thành lập tháng 10/2013 hợp đồng chỉ ký 1 tháng 11/2013. Theo em đang hiểu là không phải nộp thuế TNCN không biết có đúng không ạ?
Nếu không phải nộp, chứng từ em có là hợp đồng lao động thời vụ với bản photo CMND thì đã đủ chứng từ để coi là chi phí hợp lý khấu trừ thuế TNDN chưa ạ?

Em cám ơn các bác

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Làm có 1 tháng rồi nghỉ ạ tất cả trả có 1.8 triệu thôi. Công ty em mới thành lập tháng 10/2013 hợp đồng chỉ ký 1 tháng 11/2013. Theo em đang hiểu là không phải nộp thuế TNCN không biết có đúng không ạ?
Nếu không phải nộp, chứng từ em có là hợp đồng lao động thời vụ với bản photo CMND thì đã đủ chứng từ để coi là chi phí hợp lý khấu trừ thuế TNDN chưa ạ?

Em cám ơn các bác
Làm có một tháng và dưới 2tr thì không chịu thuế TNCN bạn hiền

D

duyen0501

Guest
1/11/13
4
0
0
dak lak

""..2.Khi trả thu nhập cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới 03 tháng, thực hiện khấu trừ theo theo tỷ lệ thống nhất là 10% đối với thu nhập từ 2.000.000 đồng trở lên/lần trả thu nhập (không phân biệt cá nhân có hay chưa có mã số thuế)..""
Như vậy trong 1 tháng mà đơn vị trả làm 2 lần cho người lao động mà mỗi lần trả thu nhập dưới 2 triệu đồng thì không phải khấu trừ thuế 10% sao?

2.Khi trả thu nhập cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới 03 tháng, thực hiện khấu trừ theo theo tỷ lệ thống nhất là 10% đối với thu nhập từ 2.000.000 đồng trở lên/lần trả thu nhập (không phân biệt cá nhân có hay chưa có mã số thuế).

Nếu như vậy 1 tháng Đơn vị trả thu nhập cho 1 người lao động 2 lần mà mỗi 1 lần trả người lao động 1.800.000đ thì ko phải khấu trừ thuế 10% .

Vấn đề này mình cũng đang quan tâm mọi người trả lời giúp mình với.

Z

Zed

Sơ cấp
1/7/13
21
1
0
Hanoi

Cho em hỏi anh Mrvanthuc (dù trong cv nói khá rõ): cty mua bảo hiểm thêm (ví dụ bảo hiểm sức khoẻ của AON hoặc Bảo Việt) cho nhân viên, trước đây đến cuối năm phải gộp vào để tính thuế TNCN bây giờ ko cần tính thue cho khoản này nữa phải ko ạ :).

Cảm ơn anh trước ạ :D