Mở tài khoản có cần đăng ký cơ quan thuế

• Thread starter camnguyetkt02
  • Ngày gửi
M

mua hoa no

Trung cấp
19/9/13
106
0
0
dấu chân trên cát
Ðề: Mở tài khoản có cần đăng ký cơ quan thuế

Bên mình có thay đổi về ngành nghề kinh doanh và vốn điều lệ nhưng không thấy đăng ký mẫu 08 nhỉ ??

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuanthuykt

Cao cấp
3/8/10
202
2
0
hà nội

Có bạn nào làm ở Thanh Xuân không cho mình hỏi là đăng ký thế nào các bạn nhỉ cty tớ cũng mở tới 3 TK
Ở CCT thanh xuân cũng làm mẫu 08 bình thường thôi bạn à
Bên mình có 1 Tk ngoại tệ nhưng mở ra cũng ko sử dụng, giờ mình ko muốn kê ko biết có được ko nhỉ?

H

haoluong

Trung cấp
16/3/08
105
0
16
HCMC

Sao cục thuế không cho nộp qua mạng luôn nhỉ?

N

namd

Trung cấp
29/9/09
85
0
6
ha noi

Có bao nhiêu TK thì cũng phải làm thông báo đến cơ quan thuế, kể cả không phát sinh (trước mắt ko phát sinh sau này phát sinh thì sao)? Bên mình có hơn 10 cái TK mình cũng làm thông báo gửi đến thuế hết mà!

T

tuelam1

Guest
3/10/13
3
0
0
ninh bình
Ðề: Re: Mở tài khoản có cần đăng ký cơ quan thuế

Trích NĐ 83/2013 HD Luật Quản Lý Thuế:
Điều 8. Thay đổi, bổ sung thông tin đăng ký thuế

1. Khi có thay đổi, bổ sung thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế đã nộp, người nộp thuế phải thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (ghi trên giấy chứng nhận đăng ký thuế, giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp) trong thời hạn 10 (mười) ngày làm việc, kể từ ngày có sự thay đổi, bổ sung thông tin.
Đối với người nộp thuế đã được cấp đăng ký thuế nhưng chưa thông báo thông tin về các tài khoản của người nộp thuế đã mở tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng với cơ quan thuế trước thời điểm Nghị định này có hiệu lực thi hành thì phải thông báo bổ sung, thời hạn chậm nhất ngày 31 tháng 12 năm 2013.
Người nộp thuế trong quá trình sản xuất kinh doanh, định kỳ hàng quý khi có thay đổi, bổ sung số tài khoản tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng thì phải thông báo cho cơ quan thuế tại tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính hàng quý.

hôm trước mình làm theo mẫu 08 thì chi cục thuế chỗ mình bắt phải thay đổi đăng ký kinh doanh trên sở kế hoạch và đầu tư. mà cứ mỗi lần mở thêm tài khoản lại đi thay đổi đăng ký kinh doanh sao?

N

ngochuan26

Sơ cấp
1/10/13
21
0
1
Ha noi

Cty mình chịu quản lý của chi cục thuế Huyện từ liêm. Hôm trc mình lên nộp thông báo đký mở tài khoản bình thường, dùng mẫu 08MSt các bạn nhé! thấy mọi người vẫn nhận mà.

T

tuelam1

Guest
3/10/13
3
0
0
ninh bình

Cty mình chịu quản lý của chi cục thuế Huyện từ liêm. Hôm trc mình lên nộp thông báo đký mở tài khoản bình thường, dùng mẫu 08MSt các bạn nhé! thấy mọi người vẫn nhận mà.

hôm vừa rùi mình đi nộp lại cái thông báo về việc mở tài khoản, thì gặp người khác thu. họ bảo không cần phải nộp, họ biết tài khoản của công ty để làm gì? giờ mình không biết thế nào nữa? nghị định thì bắt nộp mà lên thuế thì không thu. hix

N

NGOCNHUNG87

Guest
8/11/13
1
0
0
37
quy nhơn

Sao e thấy chỉ tiêu 12 DinhSu nói là tài khoản ngân hàng còn tamnt07 lại là năm tài chính.cái nào là đúng vậy

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Khi thành lập DN bên mình có mở 1 TK ngân hàng và mình đã làm thông báo mở TK cho bên thuế, bây giở bên mình mở thêm 4 TK ngân hàng và mình thử dùng mẫu 08 để đăng ký hết các TK còn lại, nhưng khi đem lên CCT quận 5 thì trên đó ko nhận, họ bảo về chỉ cần làm lại thông báo mở TK ngân hàng là được chứ ko dùng mẫu 08, hi, cuối cùng cũng làm lại y như mẫu ban đầu.
(Mẫu đó mình đã đưa lên ở trang 1 bài 6)

Sửa lần cuối:
K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi

hôm trước mình làm theo mẫu 08 thì chi cục thuế chỗ mình bắt phải thay đổi đăng ký kinh doanh trên sở kế hoạch và đầu tư. mà cứ mỗi lần mở thêm tài khoản lại đi thay đổi đăng ký kinh doanh sao?

Theo mình: Họ y/c bên bạn như vậy là ko đúng đâu. Bạn chỉ điều 8 trong NĐ83/2013 ra cho họ đọc và hỏi y/c của họ được quy định trong VB nào để bạn thực hiện. Bạn cứ nói về trình Giám đốc và GĐ bạn y/c bạn phải có VB quy định về việc này. Mình ko thể làm những việc mà ko có VB quy định rõ ràng được.

tranhuyentrang1989

tranhuyentrang1989

Sơ cấp
19/8/13
33
0
6
Hà Nội

Chào mọi người, bên tớ thành lập được 3 năm rồi nhưng giờ mới đăng ký tài khoản với cơ quan thuế thì có bị phạt không?
Công ty sử dụng 2 tài khoản ngân hàng thì đăng ký cả 2 đúng không các bạn?

keomutcam

keomutcam

Sơ cấp
21/1/08
21
1
3
Hà Nội

Bạn đọc: Điều 8, Chương 2 Nghị định số 83/2013/NĐ-CP ngày 22/7/2013.
Công ty của bạn hạn cuối nộp thông báo đăng ký tài khoản 31/12

thaohuyenkt

thaohuyenkt

Trung cấp
5/4/11
131
4
18
34
Hà Nội

Chào mọi người, bên tớ thành lập được 3 năm rồi nhưng giờ mới đăng ký tài khoản với cơ quan thuế thì có bị phạt không?
Theo NĐ 83/2013 Có chỗ này " Đối với người nộp thuế đã được cấp đăng ký thuế nhưng chưa thông báo thông tin về các tài khoản của người nộp thuế đã mở tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng với cơ quan thuế trước thời điểm Nghị định này có hiệu lực thi hành thì phải thông báo bổ sung, thời hạn chậm nhất ngày 31 tháng 12 năm 2013 " Bây giờ nộp vẫn kịp ko bị phạt đâu bạn. Bạn làm mẫu 08-mst gửi chi cục thuế là ok.

Theo NĐ 83/2013 Có chỗ này " Đối với người nộp thuế đã được cấp đăng ký thuế nhưng chưa thông báo thông tin về các tài khoản của người nộp thuế đã mở tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng với cơ quan thuế trước thời điểm Nghị định này có hiệu lực thi hành thì phải thông báo bổ sung, thời hạn chậm nhất ngày 31 tháng 12 năm 2013 " Bây giờ nộp vẫn kịp ko bị phạt đâu bạn. Bạn làm mẫu 08-mst gửi chi cục thuế là ok.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Đúng rồi bạn, dùng mẫu MST08 theo thông tư 156/2013/TT-BTC để làm nhé, mẫu bạn tải ở topic này

D

Do Anna

Sơ cấp

Cho mình hỏi chút trên mẫu 08 ý, chỉ tiêu I mình không cần thay đổi gì thì mình có phải điền vào không, công ty minh hoạt động ngày 12/06/2013 nhưng chưa thông báo mở tài khoản ngân hàng với cơ quan thuế thì chỉ cần kê khai mỗi mục II trong tờ mẫu 08 phải không? Mình cần gấp lắm, cả nhà giúp mình nha. Thanks

DinhSu

DinhSu

Cao cấp
15/6/08
273
13
0
Da Nang

Chả có gì gấp hết, nếu chưa đăng ký thì đăng ký vào mục nơi đăng ký mới thôi, chậm nhất là 31/12 năm nay, sau đó mới bị phạt. Còn đến 14 ngày nữa kia mà.
Cho mình hỏi chút trên mẫu 08 ý, chỉ tiêu I mình không cần thay đổi gì thì mình có phải điền vào không, công ty minh hoạt động ngày 12/06/2013 nhưng chưa thông báo mở tài khoản ngân hàng với cơ quan thuế thì chỉ cần kê khai mỗi mục II trong tờ mẫu 08 phải không? Mình cần gấp lắm, cả nhà giúp mình nha. Thanks

thaohuyenkt

thaohuyenkt

Trung cấp
5/4/11
131
4
18
34
Hà Nội

Chỉ tiêu I ko thay đổi thì bạn xóa phần đó đi. chỉ để phần II và ghi TK ngân hàng vào cột thông tin đăng ký mới.nhé!

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Nếu chưa nộp Mẫu số 08MST thì làm tại chỉ tiêu 3 điền thông tin số tài khoản, ngân hàng vào

T

tuanthuykt

Cao cấp
3/8/10
202
2
0
hà nội

Cho mình hỏi ké chút là: ít bữa trước mình đã nộp mẫu 08MST thông báo về thông tin số tài khoản, ngân hàng và mình điền vào chỉ tiêu số 17: Thông tin khác.
Giờ theo mẫu 08/MST ở thông tư 156 thì lại khác, nên mình đang băn khoăn không biết có cần phải nộp lại theo mẫu mới không cả nhà?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA