Mỗi tuần một chuyên đề

Có phải làm báo cáo quyết toán sử dụng hoá đơn năm 2010 ?

• Thread starter DHH
  • Ngày gửi
DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
- Các bạn thân mến !
Trong Tháng 1/2011 này mình đang băn khoăn có còn phải nộp những báo cáo sau không :

- Báo cáo quyết toán sử dụng hoá đơn năm 2010 ?
- Tờ khai thuế TNDN tạm tính Q4/2010 ?

- Mình làm thủ tục đăng ký hoá đơn tiếp tục sử dụng đến hết Q1/2011, trên mẫu 3.12 phụ lục 3 của TT153 có dòng " HOÁ ĐƠN HẾT GIÁ TRỊ SỬ DỤNG". Ở dòng này mình bỏ trống, nhưng khi mang lên chi cục thuế Ba đình người ta lại bảo mình phải điền vào, ví dụ như sau:

Quyển hoá đơn GTGT có 50 số từ số 1 đến 50, công ty mình đã sử dụng hết 10 số, còn 40 số nữa chưa dùng. Chính vì vậy khi kê lên mẫu 3.12 " Bảng kê quyết toán hoá đơn ", mình chỉ ghi vào dòng " HOÁ ĐƠN ĐĂNG KÝ TIẾP TỤC SỬ DỤNG " số lượng hoá đơn chưa dùng đến là 40. Còn dòng " HOÁ ĐƠN HẾT GIÁ TRỊ SỬ DỤNG" thì bỏ trống.

thế là chi cục thuế không chấp nhận, bảo là phải ghi vào dòng " HOÁ ĐƠN HẾT GIÁ TRỊ SỬ DỤNG" 10 số mà cty tớ đã dùng.
Theo các bạn chi cục thuế nói thế đúng không ? Vì theo tớ nghĩ 10 số "đã dùng" khác hẳn với việc "hết giá trị sử dụng".
" hết giá trị sử dụng" ở đây theo tớ hiểu là chưa dùng đến nhưng do mẫu hoá đơn không phù hợp nữa mới được gọi là " hết giá trị sử dụng" chứ nhỉ ? ??

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

sonha4585

Guest
13/7/09
18
0
0
39
Hà nội
Tưởng có Bác "Chuột Bạch" thành công rùi chứ! ngày kia mình mới nộp lên thuế Cầu Giấy ko biết thế nào? Thông tư nghị định câu cú nó như thế mỗi người 1 ý ai mà biết đc.
Còn mình thì làm thế này:
Sổ có 50 thì dùng hết 33 còn 17 cái nữa, mình ghi cả 2 mục hết hạn sử dụng và đăng ký tiếp tục sử dụng đều 17 cả (vì 33 cái kia là đã sử dụng rồi chứ đâu có gọi là hết hạn :) )
Đợi ngày kia đi nộp có chuyện gì thì sẽ Report lại cho a chị e biết! (đáng nhẽ nhà thuế phải có mẫu mã tỷ dụ cho a e đỡ khổ :( )

H

hlan668

Sơ cấp
9/9/10
43
0
6
Hà Nội
Mình cùng thử nộp như ban rùi chi cục chỗ mình bảo phần đó để trống mà.

N

Nhothuy1988

Sơ cấp
2/2/10
10
0
1
36
Tp. Hồ Chí Minh
Bên Chi cục của mình cũng vậy họ nói bỏ trống phần trên mà. Mình chỉ cần ghi phần ở dưới là số hóa đơn đăng ký tiếp tục sử dụng thôi mà

D

ducquangtce

Sơ cấp
17/4/09
20
0
1
Hà nội
Bên Chi cục của mình cũng vậy họ nói bỏ trống phần trên mà. Mình chỉ cần ghi phần ở dưới là số hóa đơn đăng ký tiếp tục sử dụng thôi mà

nếu doanh nghệp siêu nhỏ làm thêm,

Đính kèm

• Thong bao SD HĐ.doc
    33.5 KB · Lượt xem: 665
T

tienthan

Guest
3/1/11
23
0
0
ha noi
Sử dụng bình thường mà, cái đấy để trống

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
cảm ơn các bạn.
Mình hỏi thêm các bạn câu hỏi nữa là:
BÁO CÁO QUYẾT TOÁN SỬ DỤNG HOÁ ĐƠN 2010, VÀ TỜ KHAI TẠM TÍNH THUẾ TNDN Q4/2010 thì sẽ vẫn phải nộp hay không ?:wall:

B

blacksea

Cao cấp
25/8/08
234
0
16
Ha noi
Bác cáo quyết toán hoá đơn và tạm tính vẫn làm bình thường chứ bạn, nếu bạn làm quyết toán TNDN luôn thì không cần nộp tờ tạm tính nữa.

L

light2401

Guest
16/12/10
61
0
6
36
Ha noi
Tưởng có Bác "Chuột Bạch" thành công rùi chứ! ngày kia mình mới nộp lên thuế Cầu Giấy ko biết thế nào? Thông tư nghị định câu cú nó như thế mỗi người 1 ý ai mà biết đc.
Sổ có 50 thì dùng hết 33 còn 17 cái nữa, mình ghi cả 2 mục hết hạn sử dụng và đăng ký tiếp tục sử dụng đều 17 cả (vì 33 cái kia là đã sử dụng rồi chứ đâu có gọi là hết hạn :) )
Đợi ngày kia đi nộp có chuyện gì thì sẽ Report lại cho a chị e biết! (đáng nhẽ nhà thuế phải có mẫu mã tỷ dụ cho a e đỡ khổ :( )

Thế nào rùi pác?Chi cục Thuế Cầu Giấy nói ra sao?report nhanh cho anh em biết với!!!

L

lethoa1

Guest
12/10/10
2
0
0
tphcm
Năm 2010 minh vân phải làm thanh quyêt toan hóa đơn hả pàcon? trong BC26 không có phân làm cho năm, vây mình phải quay lại excell và làm như củ ha? Có anh chi em nào bít chỉ giúp mình vơí... Cám ơn nhiêù...

B

blacksea

Cao cấp
25/8/08
234
0
16
Ha noi
Tất nhiên vẫn phải làm quyết toán hóa đơn rồi bác, quyết toán làm = excel cũng được mà

N

nhocxnk2

Guest
5/1/11
3
0
0
Hà Nội
bác nào làm báo cáo thanh, quyết toán tình hình sử dụng hoá đơn hàng năm rùi chỉ em với. Vấn làm theo mẫu BC-29/HĐ hay là mẫu nao .Bên em chỉ sử dụng hoá đơn đến hết tháng 12/2010 không sử dụng nữa nên k biết cột tồn cuối năm 31/12/2010 có điền số tồn k????

B

blacksea

Cao cấp
25/8/08
234
0
16
Ha noi
Nếu còn hóa đơn mà bác không dùng nữa thì lập biên bản hủy,sau khi đã hủy hết thì tất nhiên không còn tồn nữa.

T

tram hoang

Guest
14/7/09
2
0
0
370 Nguyen Tri Phuong
Bạn nào có đường link tải phần mềm quyết toán hóa đơn năm 2010 cho mình xin với, bên Chi cục thuế họ bảo phải làm theo phần mềm, giúp mình với!

beconlkt

beconlkt

Trung cấp
2/6/10
146
0
0
37
HN
Cả nhà ai có mẫu báo cáo thanh quyết toán hóa đơn năm BC29/HD cho mình xin với. Mẫu đã làm rồi càng tốt nhé :)).
Mình có xem qua mẫu đấy mà ko hiểu phần hóa đơn đã sử dụng lắm.

L

light2401

Guest
16/12/10
61
0
6
36
Ha noi
Mình vừa lên nộp Báo cáo hôm nay xong! Phải làm mẫu 3.12 và mẫu BC/26AC. Tuy nhiên ở chi cục thuế Cầu Giấy nếu chưa làm BC/26AC vẫn châm chước cho nộp BC/29HĐ.

Hoa Anh Tuc

Hoa Anh Tuc

Nữ Nhi Hương
26/11/10
157
0
16
Thảo nguyên

Mình lại nghĩ khác. thông tư có hiệu lực từ ngày 01/01/2011, vậy số hóa đơn chưa sử dụng từ ngày 01/01/2011 sẽ hết hạn sử dụng. Vậy khi làm bảng kê tớí thời điểm quyết toán thì tại 2 mục: HOÁ ĐƠN HẾT GIÁ TRỊ SỬ DỤNG chính là số hóa đơn con lại từ ngày 01/01/2010. HOÁ ĐƠN ĐĂNG KÝ TIẾP TỤC SỬ DỤNG là số đăng ký tiếp tục sử dụng. Báo cáo quyết toán hóa đơn mẫu số BC-29/HĐ (thông tư 120/2002/TT-BTC) vẫn phải lập vì theo mình hiểu Việc lập bảng quyết toán hóa đơn (mẫu BC-29/HĐ trong TT120) và bảng kê (mẫu 3.12 trong TT153) là hoàn toàn khác nhau.

Sửa lần cuối:
N

ngoctu2311

Guest
14/1/11
3
0
0
Hà Nội
nếu có tỷ dụ rõ ràng thì các DN đâu fai khổ sở.ko biết bên mình chi cục thuế Đống ĐA có yêu cầu để trống hay viết fan hết giá trị sử dụng hay không nhỉ. bạn nào cùng chi cu với mình, help me cái nhé. thanks

nếu như hoa anh túc nghĩ thì cái fan "hóa đơn đăng ký sử dụng tiếp" là ghi cái j vào đấy? trong trường hợp chưa in được hóa đơn mà muốn sd hóa đơn mua của thuế đến hết tháng 3? bó tau.

Sửa lần cuối:
Hoa Anh Tuc

Hoa Anh Tuc

Nữ Nhi Hương
26/11/10
157
0
16
Thảo nguyên
nếu như hoa anh túc nghĩ thì cái fan "hóa đơn đăng ký sử dụng tiếp" là ghi cái j vào đấy? trong trường hợp chưa in được hóa đơn mà muốn sd hóa đơn mua của thuế đến hết tháng 3? bó tau.
- Tất nhiên là số hóa đơn còn thừa đến hết ngày 31/12/2010, đăng ký tiếp tục để sử dụng.
- chưa in được hóa đơn thì trước 31/12 đã được mua thêm, mẫu báo cáo nên hiểu như thế!

thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA