Mỗi tuần một chuyên đề

Đơn vị thu mua có bị truy thu thuế tài nguyên hay không?

• Thread starter hondauresort
  • Ngày gửi
H

hondauresort

Sơ cấp
10/5/09
26
0
1
Hải Phòng
Chào các anh các chị
Em có vấn đề muốn thỉnh giáo các anh các chị.
Trường hợp cty em có hợp đồng mua đất san lấp với 1 cty A. Cty A sẽ xuất hóa đơn GTGT đầy đủ nhưng trên hợp đồng không thể hiện tiền thuế tài nguyên. Bên bán A là cty đi mua lại đất san lấp của doanh trại quân đội vì khi phá dỡ bên quân đội có phát sinh 1 khối lượng đất núi.
Bên A và bên quân đội đều ko kê khai, nộp thuế tài nguyên (em đã hỏi). Vậy khi cơ quan thuế kiểm tra, cty em có bị liên đới truy thu tiền thuế tài nguyên này hay không?
Mong các anh chị giúp đỡ em với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Theo thông tư 105/2010 về Thuế tài nguyên thì
Người nộp thuế tài nguyên là tổ chức, cá nhân khai thác tài nguyên thuộc đối tượng chịu thuế tài nguyên

Vậy trong trường hợp này, bên bạn là bên mua (không trực tiếp khai thác), nên theo mình, sẽ không bị ảnh hưởng.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Ðề: Đơn vị thu mua có bị truy thu thuế tài nguyên hay không?

Bên mua tài nguyên có hóa đơn hợp pháp thì không phải là đối tượng nộp thuế tài nguyên; nhưng nếu không có hóa đơn hợp pháp thì có thể phải nộp thay cho người khai thác tài nguyên đó.

H

hondauresort

Sơ cấp
10/5/09
26
0
1
Hải Phòng

Cám ơn các bạn đã giúp đỡ mình nhé
Tiện đây mình xin hỏi thêm 1 vấn đề nữa.
Bên A giao cho bên B nạo vét luồng ngạch. Quá trình nạo vét có phát sinh 1 khối lượng bùn thải. Bên B đổ bùn thải vào mặt bằng đang san lấp của họ. Vậy, lượng bùn trên sẽ được xử lý thế nào? Bên A phải trả tiền cho mặt bằng đổ thải hay bên B phải nộp thuế tài nguyên cho lượng bùn được sử dụng như vật liệu san lấp mặt bằng? Bên A không bán lượng bùn đó.

H

hondauresort

Sơ cấp
10/5/09
26
0
1
Hải Phòng

Huhu...
không bác nào giúp em câu hỏi bên dưới với ạ?

S

songngu19

Sơ cấp
17/8/13
25
1
3
hà nội
theo thông tư 152 mới thì đơn vị mua thu gon tài nguyên k được kê khai nộp thay với tài nguyên mua thu gom có đúng không nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA