bổ sung tờ khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân

• Thread starter songanh0609
  • Ngày gửi
S

songanh0609

Trung cấp
11/8/09
88
0
6
Hà Nội
Các bạn ơi cho mình hỏi với, khi tờ khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân phát hiện ra thiếu mất mã số thuế một người mình đã kê vào hồ sơ quyết toán thuế 2009 nộp ngày 06/05/2010 tổng số tnct trả cho cá nhân 440444998, thuế phải nọp 5853166, đến ngày 30/05/2010 mình có làm bổ sung lần 1 thêm tờ khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân ghi mã số thuế của người đó vào nhưng mình vẫn điền vào chỉ tiêu cũ: tổng tnct trả cho cá nhân 440.444.998, thuế phải nọp 5.853.166. Vậy mình làm như thế có hợp lý không. Vì thực sự mình sợ thuế lại tưởng là mình bổ sung thêm số thuế phải nộp. Vậy tính đến thời điẻm này là mình bị chậm nộp thuế. Hướng dẫn cho mình trường hợp tờ khai nọp rồi nhưng phát hiện ra sai sót thì làm tờ khai thay thế hoàn toàn hay là làm vào tờ khai bổ sung

Khóa học Quản trị dòng tiền
cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Các bạn ơi cho mình hỏi với, khi tờ khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân phát hiện ra thiếu mất mã số thuế một người mình đã kê vào hồ sơ quyết toán thuế 2009 nộp ngày 06/05/2010 tổng số tnct trả cho cá nhân 440444998, thuế phải nọp 5853166, đến ngày 30/05/2010 mình có làm bổ sung lần 1 thêm tờ khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân ghi mã số thuế của người đó vào nhưng mình vẫn điền vào chỉ tiêu cũ: tổng tnct trả cho cá nhân 440.444.998, thuế phải nọp 5.853.166. Vậy mình làm như thế có hợp lý không. Vì thực sự mình sợ thuế lại tưởng là mình bổ sung thêm số thuế phải nộp. Vậy tính đến thời điẻm này là mình bị chậm nộp thuế. Hướng dẫn cho mình trường hợp tờ khai nọp rồi nhưng phát hiện ra sai sót thì làm tờ khai thay thế hoàn toàn hay là làm vào tờ khai bổ sung

Không sao Bạn ah, khi làm tờ khai bổ sung là làm tờ khai thay thế hoàn toàn theo số đúng.

S

songanh0609

Trung cấp
11/8/09
88
0
6
Hà Nội
Không sao Bạn ah, khi làm tờ khai bổ sung là làm tờ khai thay thế hoàn toàn theo số đúng.
Vậy mà đợt trước ở công ty bạn tớ làm tờ khai gtgt sau thấy thiếu làm lại vào tờ khai bổ sung số tiền vẫn ghi như cũ và công thêm mới và. Vì bạn ấy cũng hiểu là tờ khai bổ sung là thay thế hoàn toàn. Nhưng vưa rồi bạn ấy nhận đựoc công văn thuế báo chậm nọp thuế thực chất bạn ấy đã nộp rồi nhưng khi làm tờ khai bổ sung bạn ấy vẫn ghi lại số tiền cũ công thêm số tiền cần bổ sung thêm (số thuế phải nộp). Mình đang hoang mang quá vì trường hợp của mình cũng giống như vậy. các bạn có văn bản hướng dẫn khai mẫu 05kk/tncn không. Trường hợp thấy sai thì làm lại vào đâu là chính xác nhất

T

tiasangbanmai

Guest
2/4/09
1
0
0
Hà Nội
Bạn ko phải hoang mang đâu. Đối với tờ khai thuế GTGT: khi bổ xung chúng ta vào phần kê khai bổ xung. Nên khi bạn hoàn thành việc khai báo bổ xung: số tiền mới = số tiền cũ đã khi + số tiền bổ xung. Nhưng đối với tờ khai thuế TNCN: không có tờ khai bổ xung trong mục KHBS nên khi bạn muốn khai bổ xung thêm: bạn phải khai lại đầy đủ, tức là làm lại một tờ khai mới hoàn toàn thay thế cho tờ khai cũ đã nộp.

Sửa lần cuối:
S

songanh0609

Trung cấp
11/8/09
88
0
6
Hà Nội
Bạn ko phải hoang mang đâu. Đối với tờ khai thuế GTGT: khi bổ xung chúng ta vào phần kê khai bổ xung. Nên khi bạn hoàn thành việc khai báo bổ xung: số tiền mới = số tiền cũ đã khi + số tiền bổ xung. Nhưng đối với tờ khai thuế TNCN: không có tờ khai bổ xung trong mục KHBS nên khi bạn muốn khai bổ xung thêm: bạn phải khai lại đầy đủ, tức là làm lại một tờ khai mới hoàn toàn thay thế cho tờ khai cũ đã nộp.

có tờ khai bổ sung mà bạn. mình vào mục quyết toán tờ khai ttncn có 2 mục cần chọn: là tờ khai chính thức, tờ khai bổ sung. Lần 1 mình chọn là tờ khai chính thức, sau khi phát hiện thiếu mình chọn tiếp vào tờ khai bổ sung ghi lại đầy dủ giống như tờ khai chính thức số tiền thuế phải nộp và ghi thêm mã số thuế nhân viên vào. Bạn mình kê thuế gtgt cũng vào mục khai bổ sung chọn tờ khai thuế gtgt số tiền phải nộp = số tiền cũ (đã kê ở tờ khai chính thức)+ số tiền thuế mới (do kê thiếu) và bạn ấy đã nộp số tiền thuế này vào ngân hàng rồi. Nhưng khi làm lại tờ khai bổ sung công văn thuế gửi về bảo bạn ấy chậm nộp thuế chính là số tiền cũ (kê lặp lại ở tờ khai bổ sung). Bạn ấy đã giải thích với cơ quan thuế nhưng mà vẫn bị phạt với lý do : Doanh nghiệp tự kê khai tự chịu trách nhiệm

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
có tờ khai bổ sung mà bạn. mình vào mục quyết toán tờ khai ttncn có 2 mục cần chọn: là tờ khai chính thức, tờ khai bổ sung. Lần 1 mình chọn là tờ khai chính thức, sau khi phát hiện thiếu mình chọn tiếp vào tờ khai bổ sung ghi lại đầy dủ giống như tờ khai chính thức số tiền thuế phải nộp và ghi thêm mã số thuế nhân viên vào. Bạn mình kê thuế gtgt cũng vào mục khai bổ sung chọn tờ khai thuế gtgt số tiền phải nộp = số tiền cũ (đã kê ở tờ khai chính thức)+ số tiền thuế mới (do kê thiếu) và bạn ấy đã nộp số tiền thuế này vào ngân hàng rồi. Nhưng khi làm lại tờ khai bổ sung công văn thuế gửi về bảo bạn ấy chậm nộp thuế chính là số tiền cũ (kê lặp lại ở tờ khai bổ sung). Bạn ấy đã giải thích với cơ quan thuế nhưng mà vẫn bị phạt với lý do : Doanh nghiệp tự kê khai tự chịu trách nhiệm

1/ Khai bổ sung trên tờ khai thuế GTGT và TNCN là khác nhau

- Tờ khai thuế GTGT bị sai thì bổ sung thêm cho đúng (Tổng cục thuế đã có tài liệu hướng dẫn kê khai bổ sung cho thuế GTGT)

- Tờ khai thuế TNCN bị sai thì làm lại tờ khai đúng rồi nộp (mình đã đọc 1 tài liệu của Tổng Cục Thuế hướng dẫn như vậy)

• Like
Reactions: phuongnguyenHN
S

songanh0609

Trung cấp
11/8/09
88
0
6
Hà Nội
1/ Khai bổ sung trên tờ khai thuế GTGT và TNCN là khác nhau

- Tờ khai thuế GTGT bị sai thì bổ sung thêm cho đúng (Tổng cục thuế đã có tài liệu hướng dẫn kê khai bổ sung cho thuế GTGT)

- Tờ khai thuế TNCN bị sai thì làm lại tờ khai đúng rồi nộp (mình đã đọc 1 tài liệu của Tổng Cục Thuế hướng dẫn như vậy)
bạn oi cho mình hỏi thế lần 2 mình làm ở tờ khai bổ sung mình vẫn điền chỉ tiêu như cũ: số tiền phải nôp nhu cũ mình bổ sung thêm cái mới nữa như vậy có sao không. Mình làm tờ khai lần 2 mình vào mục quyết toán thuế thu nhập cá nhân rồi ấn chuột vào mục tờ khai bổ sung dòng thứ 2. Mình sợ mình kê khai như vậy sẽ bị cộng 2 lần thuế, mình làm nhu vậy có sao không

D

dakha

Sơ cấp
2/7/09
4
0
1
47
da nang
sau khi kiểm tra lại quyết toán thuế TNCN năm 2010 công ty mình quyết toán thiếu 81.000.000 đồng vậy vào tháng 8 năm 2011 mình phát hiện ra thì cần phải khai bổ sung như thế nào? có bị phạt không?

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
sau khi kiểm tra lại quyết toán thuế TNCN năm 2010 công ty mình quyết toán thiếu 81.000.000 đồng vậy vào tháng 8 năm 2011 mình phát hiện ra thì cần phải khai bổ sung như thế nào? có bị phạt không?
- Bạn lập lại QT, nhớ tích bổ sung lần thứ mấy? in và gửi lại CQT. trước khi công bố quyết định kiểm tra, không bị phạt

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Vẫn bị phạt, phạt nộp chậm tiền thuế tính từ ngày hết hạn nộp đến thời điểm kê khai: 81.000.000 x 0,05% x số ngày chậm nộp

C

ctytruongthanh

Guest
10/4/14
3
0
1
32
TP.vinh
Ðề: bổ sung tờ khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân

Tiện đây mình có vấn đề xin hỏi luôn. mìng đã nộp tờ khai quyết tóan thuế TNCN ngay 31/03.2014.nhưng đến 10/04/2014 mình phát hiện sai tên nhân viên thôi nhưng mìh gửi lại lại chon tờ khai lần đầu thế có bị coi là nộp chậm không.sau đó mình đã chọn lại tờ khai bổ sung và gửi lên CCT. Vấn đê nựa mình muốn hỏi là đến hiện tai 23/04/2014 mình mới phát hiện ra là một nhân viên của mình làm lại CMT mới và mình quyết tóan theo CMT mới nhưng Mã số thuế nguời đó lại lại MST theo CMT cũ.giờ mình phải làm sao đây.Giúp mình với

huyentrinhtc

huyentrinhtc

Trung cấp
23/4/13
94
1
8
Thái Nguyên
Các bạn giúp mình một chút, mình làm tờ khai quyết toán thuế TNCN năm 2013 nhưng do mình cộng sai số tiền của 2 người đến 15/1/2015 mình mới phát hiện ra thì mình phải làm thế nào có bị phạt không?

N

Ngọc Hiếu_Seven

Sơ cấp
25/6/15
33
0
6
31
Anh/chị ơi, cho em hỏi chút,
Năm 2014 em làm tờ quyết toán thuế TNCN. Em có kê khai phần 6.2 cá nhân cư trú không có hợp đồng lao động là 84tr đồng. Nhưng thực tế phần 6.2 là 0 đồng. Năm 2015 em phát hiện và làm tờ khai bổ sung điều chỉnh lại. Cho em hỏi là cái khoản đó em có bị phạt chậm nộp không ? theo em tính số ngày chậm nộp là 106 ngày.

P

phamtmly

Trung cấp
8/7/14
63
21
8
33
hà nội
Anh/chị ơi, cho em hỏi chút,
Năm 2014 em làm tờ quyết toán thuế TNCN. Em có kê khai phần 6.2 cá nhân cư trú không có hợp đồng lao động là 84tr đồng. Nhưng thực tế phần 6.2 là 0 đồng. Năm 2015 em phát hiện và làm tờ khai bổ sung điều chỉnh lại. Cho em hỏi là cái khoản đó em có bị phạt chậm nộp không ? theo em tính số ngày chậm nộp là 106 ngày.
nếu bên bạn k phát sinh nộp thuế tncn thì k có phạt nộp chậm nha

N

Ngọc Hiếu_Seven

Sơ cấp
25/6/15
33
0
6
31
Cho em hỏi là chị coi thông tư hay văn bản cụ thể nào quy định là không bị phạt không, tại em có tìm hiểu nhưng không thấy ccos van bản nào nói là không phạt hay phạt gì cả, Em cảm ơn nhiều ạ
nếu bên bạn k phát sinh nộp thuế tncn thì k có phạt nộp chậm nha

P

phamtmly

Trung cấp
8/7/14
63
21
8
33
hà nội
Cho em hỏi là chị coi thông tư hay văn bản cụ thể nào quy định là không bị phạt không, tại em có tìm hiểu nhưng không thấy ccos van bản nào nói là không phạt hay phạt gì cả, Em cảm ơn nhiều ạ
đây là mình rút kinh nghiệm cá nhân vì mình cũng bị sai khi điền nhầm tổng thu nhập cho người khấu trù thuế và thu nhập trả cho người lao động . mình làm cvan giai trinh lên thuế Đống Đa và k bị phạt ( bên mình trước và sau điều chỉnh k phát sinh thuế tncn nha)

1

1106

Guest
26/12/14
64
0
6
31
tờ khai quyết toán thuế TNCN mình đã khai điều chỉnh bổ sung hai lần rồi nhưng không có nộp công văn mà chỉ nộp qua mạng thôi thì có sao không mọi người

1

1106

Guest
26/12/14
64
0
6
31
mình phát hiện tờ quyết toán thuế TNCN mình ghi sai tên một người giờ làm lại và nộp bổ sung có được không ạ?có bị phạt không ạ?

1

1106

Guest
26/12/14
64
0
6
31
tờ khai quyết toán năm 2014 mọi người nhé.

T

Thanhtram151

Guest
16/12/15
11
0
1
36
Em cũng bị sai qt thuế tncn năm 2014 cả nhà ơi, bây giờ thuế gửi giấy cưỡng chế nợ thuế về cty e mới phát hiện sai. Bây giờ e phải làm sao ạ. Vì nhân viên cty e thu nhập ko đủ để nộp thuế. Bây giờ e nộp lại tờ khai qt thuế tncn có bị phạt ko ạ ( làm giảm số thuế phải nộp ). Mong cả nhà giúp đỡ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA