Mỗi tuần một chuyên đề

Nộp bổ sung thuế môn bài

• Thread starter maingoc1612
  • Ngày gửi
M

maingoc1612

Sơ cấp
13/7/13
11
0
0
hai phong
Chào cả nhà!
Công ty mình thay đổi tên công ty và thêm 1 địa điểm kinh doanh cùng quận. Đăng ký thay đổi theo đăng ký kinh doanh là ngày 25/05/2013.
Mình muốn hỏi bên mình có phải làm tờ khai khai bổ sung thuế môn bài cho địa điểm kinh doanh mới không? Nếu phải nộp thì bên mình nộp thuế môn bài cho cả năm đúng không?Bây giờ mình khai bổ sung và nộp thuế môn bài thì có bị nộp phạt do chậm không?
Địa điểm kinh doanh mới này của bên mình là Showroom bán hàng, từ trước bên mình vẫn bán hàng và đặt văn phòng giao dịch đây. Trụ sở chính thì lại ở chỗ khác.
Mong mọi người giúp đỡ. Mình mới đi làm lên không biết. cũng chưa kê khai, nộp thuế môn bài lần nào cả.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyenthuong240490

Trung cấp
24/10/12
166
0
16
34
Phú Thọ
Ðề: Nộp bổ sung thuế môn bài

Chào cả nhà!
Công ty mình thay đổi tên công ty và thêm 1 địa điểm kinh doanh cùng quận. Đăng ký thay đổi theo đăng ký kinh doanh là ngày 25/05/2013.
Mình muốn hỏi bên mình có phải làm tờ khai khai bổ sung thuế môn bài cho địa điểm kinh doanh mới không? Nếu phải nộp thì bên mình nộp thuế môn bài cho cả năm đúng không?Bây giờ mình khai bổ sung và nộp thuế môn bài thì có bị nộp phạt do chậm không?
Địa điểm kinh doanh mới này của bên mình là Showroom bán hàng, từ trước bên mình vẫn bán hàng và đặt văn phòng giao dịch đây. Trụ sở chính thì lại ở chỗ khác.
Mong mọi người giúp đỡ. Mình mới đi làm lên không biết. cũng chưa kê khai, nộp thuế môn bài lần nào cả.

Bây giờ mà chưa nộp thuế môn bài cho địa điểm kinh doanh có trong giấy phép ngày 25/05/2013 là bị phạt rồi... bạn làm tờ khai môn bài mẫu Mẫu số: 01/MBAI
(Ban hành kèm theo Thông tư số 28 /2011/TT-BTC ngày 28/02/2011 của Bộ Tài chính) trong mục 2 nhỏ có phần đơn vị trực thuộc.... bạn điền thông tin tên địa điểm kinh doanh, đỉa chỉ vào và mức môn bài nữa...
Bsung địa điểm kinh doanh từ tháng 5 thì pải nộp môn bài 1 năm rồi

M

maingoc1612

Sơ cấp
13/7/13
11
0
0
hai phong

Bây giờ mà chưa nộp thuế môn bài cho địa điểm kinh doanh có trong giấy phép ngày 25/05/2013 là bị phạt rồi... bạn làm tờ khai môn bài mẫu Mẫu số: 01/MBAI
(Ban hành kèm theo Thông tư số 28 /2011/TT-BTC ngày 28/02/2011 của Bộ Tài chính) trong mục 2 nhỏ có phần đơn vị trực thuộc.... bạn điền thông tin tên địa điểm kinh doanh, đỉa chỉ vào và mức môn bài nữa...
Bsung địa điểm kinh doanh từ tháng 5 thì pải nộp môn bài 1 năm rồi

Trong bảng kê khai nộp thêm ấy, cột mức thuế môn bài mình chỉ ghi cho Đơn vị trực thuộc hạch toán phụ thuộc cùng địa phương hay phải ghi cả chỉ tiêu người nộp thuế môn bài? vì trụ sở chính mình đã nộp thuế môn bài rồi mà. Vốn đăng ký bên mình là 1.2tỷ.
Nếu phải nộp phạt thì bị phạt có nhiều không hả bạn?
Khi mình mang tờ khai thuế môn bài này lên thì mang luôn tiền để nộp hay lại phải chờ?
Mong bạn sớm hồi đáp để mình hoàn thành sớm tờ khai bổ sung.
Cảm ơn bạn rất nhiều!

N

Nguyenthuong240490

Trung cấp
24/10/12
166
0
16
34
Phú Thọ

Bạn chỉ ghi múc thuế môn bài và số tiền trong phần Đơn vị trực thuộc hạch toán phụ thuộc cùng địa phương,, thôi, bạn có 2 khoản phạt chậm,, đó là chậm tờ khai môn bài và chậm tiền thuế môn bài, chậm tờ khai thì khi bạn đi nộp họ sẽ có làm BB phạt cho bạn, rồi cả QĐ phạt, khi có QĐ phạt thì bạn mới đi nộp tiền, còn chậm tiền thì tự tính sau đó đi nộp

M

maingoc1612

Sơ cấp
13/7/13
11
0
0
hai phong

Hôm qua mình có lên chi cục thuế quản lý công ty mình. mình nộp tờ khai thuế cho một chị ở bộ phận tuyên truyền và có hỏi chị ấy xem bên mình có bị phạt do chậm tờ khai thuế môn bài không nhưng chị ấy bảo bổ sung thuế môn bài thì không bị phạt và hướng dẫn mình lên nộp thuế cho cán bộ quản lý thuế. như vậy là không sao rồi đúng không bạn?

N

Nguyenthuong240490

Trung cấp
24/10/12
166
0
16
34
Phú Thọ

Hôm qua mình có lên chi cục thuế quản lý công ty mình. mình nộp tờ khai thuế cho một chị ở bộ phận tuyên truyền và có hỏi chị ấy xem bên mình có bị phạt do chậm tờ khai thuế môn bài không nhưng chị ấy bảo bổ sung thuế môn bài thì không bị phạt và hướng dẫn mình lên nộp thuế cho cán bộ quản lý thuế. như vậy là không sao rồi đúng không bạn?
cái này thì mình không rõ,, bạn cứ nộp thuế cho cán bộ quản lý thuế xem sao?

B

buivanquanga3

Sơ cấp
7/8/11
10
0
1
ha noi

Công ty em thành lập tháng 5/2013 tại quận Long Biên, đến ngày 12/ 6 có thay đổi ĐKKD thêm 3 cửa hàng kinh doanh, tại Phường Hàng Bài, quận Hoàn Kiếm.
Từ tháng 5 bên em đã nộp tờ khai thuế môn bài cho công ty và số tiền nộp là 2tr, còn số tiền nộp cho 3 cửa hàng là 3 triệu, thì hôm qua bên e có nhận được thông báo của cơ quan thuế quận LB về việc chậm nộp tờ khai bổ sung ( giờ e mới nhớ là e chưa nộp tờ khai bổ sung thuế môn bài đối với 3 cửa hàng mới trên giấy ĐKKD ( tiền thì nộp hết rồi ) giờ e xử lí thế nào để bên e phải nộp tiền phạt ít nhất ạ ? vì e hỏi bên thuế ngta bảo là quá từ 30-40 ngày tiền phat là 2tr2. giờ e làm công văn hay gì ? tư vấn giúp e nhé

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,624
620
113
The Capital

Việc xác định số thuế chậm nộp như sau: đối với khoản tiền thuế nợ phát sinh sau ngày 1.7.2013 áp dụng tính 0,05% mỗi ngày trên số tiền thuế chậm nộp kể từ ngày hết thời hạn nộp thuế đến ngày thứ 90. Từ ngày 91 trở đi, sẽ áp dụng mức 0,07% mỗi ngày tính trên số tiền thuế chậm nộp.

B

buivanquanga3

Sơ cấp
7/8/11
10
0
1
ha noi

Không ạ, bên e là nộp chậm tờ khai cơ ạ, tức là chưa nộp tờ khai bổ sung thì đã nộp tiền rồi :D hiện giờ đang nhận biên bản phạt 2tr2 ạ huhu

T

thuhanoi29

Sơ cấp

Dear all.
Mọi người ơi cho mình hỏi chút, Công ty mình thành lập ngày 30 tháng 7 năm 2013 và đã nộp thuế môn bài trụ sở chính. Nhưng giấy đăng ký kinh doanh khi đó bên mình chưa có địa chỉ văn phòng giao dịch và địa chỉ kho giữ hàng, nhưng 2 địa chỉ này đã cung cấp hóa ơơn gtgt cho bên mình và mình đã khai vào bảng kê mua vào tháng 8 và tháng 9 theo mọi người như thế có được thuế chấp nhận không nhỉ?
Còn từ ngày 18/12/2013 bên mình đã thay đổi đăng ký kinh doanh và bổ sung 2 địa chỉ trên vào và mình định mai đi nộp tờ khai thuế môn bài, theo mọi người Cty mình phải nộp thuế môn bài của những địa chỉ nào và có bị phạt hành chính không nhỉ và phạt khoảng bao nhiêu.
Cả nhà giúp mình nhé.
Cảm ơn cả nhà.

S

siriussly

Sơ cấp
20/6/13
39
2
8
Thành phố Bắc Giang

Không ạ, bên e là nộp chậm tờ khai cơ ạ, tức là chưa nộp tờ khai bổ sung thì đã nộp tiền rồi :D hiện giờ đang nhận biên bản phạt 2tr2 ạ huhu

vậy thì bạn chỉ còn cách là đến kho bạc nộp tiền và nhớ bổ sung kịp thời cho những lần thay đổi sau đó nhé. Mình cũng bị như vậy khi mới đi làm rùi.chậm nộp tờ khai phạt nặng hơn là chậm nộp tiền đấy.

Dear all.
Mọi người ơi cho mình hỏi chút, Công ty mình thành lập ngày 30 tháng 7 năm 2013 và đã nộp thuế môn bài trụ sở chính. Nhưng giấy đăng ký kinh doanh khi đó bên mình chưa có địa chỉ văn phòng giao dịch và địa chỉ kho giữ hàng, nhưng 2 địa chỉ này đã cung cấp hóa ơơn gtgt cho bên mình và mình đã khai vào bảng kê mua vào tháng 8 và tháng 9 theo mọi người như thế có được thuế chấp nhận không nhỉ?
Còn từ ngày 18/12/2013 bên mình đã thay đổi đăng ký kinh doanh và bổ sung 2 địa chỉ trên vào và mình định mai đi nộp tờ khai thuế môn bài, theo mọi người Cty mình phải nộp thuế môn bài của những địa chỉ nào và có bị phạt hành chính không nhỉ và phạt khoảng bao nhiêu.
Cả nhà giúp mình nhé.
Cảm ơn cả nhà.

hôm nay mới là 19/11/2013 mà bạn. nếu khi bổ sung 2 địa chỉ trên vào GPDKKD mà k làm tang số vốn điều lệ của cty thì k phải nộp them thuế môn bài. mà cty bạn nộp thuế MB bậc mấy

Sửa lần cuối:
T

thuhanoi29

Sơ cấp

Cty mình nộp thuế môn bài bậc 3 và không thay đổi vốn điều lệ như bạn nói thì bên mình chỉ phải nộp thêm thuế ở kho và văn phòng giao dịch đúng không bạn?
Thế còn các hóa đơn đầu vào mình đã khai thì có được chấp thuận không nhỉ?

B

bobeodangyeu

Trung cấp
12/3/10
157
13
18
Hà Nội
www.hale.com.vn

Dear all.
Cả nhà giúp mình nhé.
Cảm ơn cả nhà.
Kho chứa hàng không phát sinh doanh thu nên sẽ không phải nộp thuế môn bài. Tuy nhiên, nếu văn phòng giao dịch của bạn được đăng ký thành lập theo diện địa điểm kinh doanh, bạn vẫn phải nộp thuế môn bài mức thuế là 500.000đ cho 1/2 năm 2013. Văn phòng giao dịch chỉ được miễn thuế môn bài nếu bạn thành lập theo diện Giấy Chứng nhận đăng ký hoạt động văn phòng
đại diện - theo đó văn phòng có mã số thuế 13 số và con dấu riêng, chức năng duy nhất: thay mặt công ty giao dịch với khách hàng.
Ngoài ra, nếu cơ quan thuế kiểm tra kỹ, các hóa đơn đầu vào của bạn phát sinh trước ngày tên & địa chỉ hai địa điểm kinh doanh mới được chính thức bổ sung trên Giấy chứng nhận doanh nghiệp, các hóa đơn này sẽ bị loại

K

ketoanNL04

Guest
16/4/15
72
0
6
32
Anh chị cho em hỏi, cty em thành lập năm 2015 (đã nộp tờ khai môn bài rồi). Đến năm 2016, bên em mở thêm 2 cửa hàng nữa (cùng tỉnh), em làm tờ khai thuế môn bài cho 2 địa điểm này, thì tờ khai em chọn là lần đầu hay là bổ sung ạ? Vì khi em chọn tờ khai bổ sung thì HTKK báo là Không tồn tại tờ khai này trong kì tính thuế nêu trên.
Mong các anh chị giúp đỡ ạ!!!!
:(:(:(:(:(:(

tanganjsc

tanganjsc

Trung cấp
10/10/13
98
11
8
31
Hà Nội
Anh chị cho em hỏi, cty em thành lập năm 2015 (đã nộp tờ khai môn bài rồi). Đến năm 2016, bên em mở thêm 2 cửa hàng nữa (cùng tỉnh), em làm tờ khai thuế môn bài cho 2 địa điểm này, thì tờ khai em chọn là lần đầu hay là bổ sung ạ? Vì khi em chọn tờ khai bổ sung thì HTKK báo là Không tồn tại tờ khai này trong kì tính thuế nêu trên.
Mong các anh chị giúp đỡ ạ!!!!
:(:(:(:(:(:(
Năm 2016 bên bạn chưa có tờ khai thuế môn bài nên chưa tồn tại trong HTKK. Lập lần đầu và tích vào chỉ tiêu 21 để kê khai 2 địa điểm chi nhánh nhé!
Thân!

K

ketoanNL04

Guest
16/4/15
72
0
6
32
Năm 2016 bên bạn chưa có tờ khai thuế môn bài nên chưa tồn tại trong HTKK. Lập lần đầu và tích vào chỉ tiêu 21 để kê khai 2 địa điểm chi nhánh nhé!
Thân!
cửa hàng thứ 1 có đăng kí ngày 3/8, ngày 4/8 em đã nộp tờ khai thuế chính thức rồi, nhưng em chỉ ghi thông tin cho cửa hàng 1 (mà ko ghi lại mức vốn điều lệ và số tiền thuế đã nộp đầu năm), cũng k tích vào chỉ tiêu 21. Vậy bây giờ em lập lại tờ khai, tích vào chỉ tiêu 21 và điền nội dung như thế này có ổn ko ạ?
STTChỉ tiêuMã chỉ tiêuVốn đăng ký, mức thu nhập bình quân thángBậc môn bàiMức thuế môn bài
(1)(2)(3)(4)(5)(6)
INgười nộp thuế môn bài[22]
CÔNG TY CỔ PHẦN 100.000.000.00013.000.000
IIĐơn vị trực thuộc hạch toán phụ thuộc cùng địa phương (ghi rõ tên, địa chỉ)[23]
1Địa điểm kinh doanh: CỬA HÀNG KINH DOANH - CÔNG TY CỔ PHẦN 04500.000
2Địa điểm kinh doanh: CỬA HÀNG KINH DOANH SỐ 1 - CÔNG TY CỔ PHẦN 04500.000
3Địa điểm kinh doanh: CỬA HÀNG KINH DOANH SỐ 2 - CÔNG TY CỔ PHẦN 04500.000
IIITổng số thuế môn bài phải nộp[24] 4.500.000
[TBODY] [/TBODY]

Em cảm ơn ạ.
:D

Sửa lần cuối:
tanganjsc

tanganjsc

Trung cấp
10/10/13
98
11
8
31
Hà Nội
cửa hàng thứ 1 có đăng kí ngày 3/8, ngày 4/8 em đã nộp tờ khai thuế chính thức rồi, nhưng em chỉ ghi thông tin cho cửa hàng 1 (mà ko ghi lại mức vốn điều lệ và số tiền thuế đã nộp đầu năm), cũng k tích vào chỉ tiêu 21. Vậy bây giờ em lập lại tờ khai, tích vào chỉ tiêu 21 và điền nội dung như thế này có ổn ko ạ?
STTChỉ tiêuMã chỉ tiêuVốn đăng ký, mức thu nhập bình quân thángBậc môn bàiMức thuế môn bài
(1)(2)(3)(4)(5)(6)
INgười nộp thuế môn bài[22]
CÔNG TY CỔ PHẦN 100.000.000.00013.000.000
IIĐơn vị trực thuộc hạch toán phụ thuộc cùng địa phương (ghi rõ tên, địa chỉ)[23]
1Địa điểm kinh doanh: CỬA HÀNG KINH DOANH - CÔNG TY CỔ PHẦN 04500.000
2Địa điểm kinh doanh: CỬA HÀNG KINH DOANH SỐ 1 - CÔNG TY CỔ PHẦN 04500.000
3Địa điểm kinh doanh: CỬA HÀNG KINH DOANH SỐ 2 - CÔNG TY CỔ PHẦN 04500.000
IIITổng số thuế môn bài phải nộp[24]4.500.000
[TBODY] [/TBODY]
Em cảm ơn ạ.
:D

Chỉ tiêu (23) mỗi địa điểm kinh doanh phải đóng thuế Môn Bài 1 năm 1.000.000 đ chứ không phải 500.000đ bạn nhé!
Bạn nộp lại tờ khai thuế môn bài đi.
Thân!

K

ketoanNL04

Guest
16/4/15
72
0
6
32
Chỉ tiêu (23) mỗi địa điểm kinh doanh phải đóng thuế Môn Bài 1 năm 1.000.000 đ chứ không phải 500.000đ bạn nhé!
Bạn nộp lại tờ khai thuế môn bài đi.
Thân!
Ok, em cảm ơn tiền bối ạ !!!

hantrithuc

hantrithuc

Guest
24/8/16
6
0
1
38
cho mình hỏi là lập tờ khai rùi, khi nộp thuê thì ra kho bạc nộp hay nộp qua token nhỉ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA