Mỗi tuần một chuyên đề

Bức xúc chuyện tiền gửi ngân hàng...

• Thread starter huyen28586
  • Ngày gửi
H

huyen28586

Guest
18/3/11
5
0
0
37
Hà Nội
Mọi người có thấy bức xúc về chuyện tiền gửi ở ngân hàng không ạ? Công ty em chuyên nhập khẩu và mua bán ô tô nên lượng tiền ra vào cũng nhiều, mà cũng toàn tiền rút từ ngân hàng ra. Những cọc tiền mà không ép buộc dây và có niêm phong ghi là của ngân hàng nào thì em lôi ra tất để kiểm đếm. Trước đây mới đi làm thì em cũng tin tưởng ngân hàng lắm, em nghĩ tiền đã niêm phong giấy ngân hàng là chẳng bao giờ thiếu nên cũng ít khi em xé ra kiểm đếm. Nhưng đúng là không ngờ mọi người ạ, đợt này em thấy không tin tưởng tiền rút từ ngân hàng ra gì cả.
Lần thứ nhất, khách mang tiền đến thanh toán trong đó có một cọc tiền 50k đã niêm phong, Bác ý bảo e là tiền vừa rút ngân hàng ra không thiếu đâu, cứ yên tâm. Nhưng không hiểu sao hôm đấy linh tính thế nào em lại bảo thôi cháu kiểm một tí thôi ạ. y như rằng, có một thép tiền 100 tờ 50k thì còn 99 tờ và bị kẹp 1 tờ 10k. Và đau xót hơn là có một lần tiền tương tự như này thì bị 1 tờ 50k tiền giả. Khách ớ người vì tiền vừa lấy từ ngân hàng ra.
Lần thứ hai, em ra ngân hàng nộp tiền vào tài khoản cho công ty. thấy có một chị đang nộp tiền vào tài khoản. Giao dịch viên lúc đầu cũng chỉ nhận số lượng theo bảng kê rồi từng cọc mới đếm lại, lúc kiểm từng thếp một thì mới té ra là có 1 thếp 500k thiếu mấy tờ liền, mà thếp đó nằm trong một cọc đã niêm phong chứ, tương tự mấy cọc tiền 200k cũng bị thiếu, mà ức chế là tiền niêm phong của một ngân hàng uy tín chứ...
Nói chung có rất nhiều lần chuyện xảy ra tương tự như trên..như vậy cũng là một bài hoc đáng nhớ cho những ai đi nhận tiền.
Em mà gặp như trường hợp thứ hai thì có lẽ em bị mất luôn tháng lương ý chứ, nên giờ em cẩn thận lắm, nhận tiền từ ngân hàng dù có niêm phong em cũng nhờ giao dịch viên kiểm đếm hộ em. Nhưng cũng có nhiều ngân hàng tiền mình gửi vào thì kiểm đếm rõ kỹ, tiền mà mình rút ra thì cứ đưa cả cọc kêu đủ rồi nếu muốn kiểm tra thì ra một máy khác kiểm, nhưng mình biết máy đó chỉ đếm số lượng chứ có kiểm tiền thật giả cho mình đâu, nhỡ mà bị dính tiền giả thì cũng mệt phết đấy. Nhưng cũng có ngân hàng kiểm kĩ cho mình lắm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
quangvu1open

quangvu1open

Trung cấp
4/6/09
77
0
6
33
quảng ninh
Mình sinh viên chưa đi làm. nhưng mà đây là 1 kinh nghiệm lớn đây. thank c nhé

N

Nghiadt71

Guest
8/4/11
4
0
0
hanoi
Về nguyên tắc, khi NH giao tiền cho bạn thì đó là tài sản của bạn vả có quyền kiểm tra tại chỗ số lượng, chất lượng ( giả thật) của tài sản đó. Ngân hàng, bằng uy tín của mình, luôn cam kết giao đúng, đủ cho bạn. Trong trường hợp bạn phát hiện sai sót thiếu hoặc tiền giả, bạn có quyền khiếu nại lên lãnh đạo NH yêu cầu bồi thường và kỷ luật nhân viên NH làm sai ( thủ quỹ giao tiền) bởi vì nhân viên đó ko thể đổ lỗi bó tiền đó do nơi khác đóng thiếu ( họ đã kiểm kỹ khi nhận rồi mà). Nếu lãnh đạo NH giải quyết ko thoả đáng bạn hoàn toàn có thể nhờ cậy cơ quan pháp luật hay các phương tiện thông tin đại chúng. Tuy nhiên, nếu bạn ko kiểm đếm tại chỗ thì lỗi là do bạn rồi.

fat4fancyface

fat4fancyface

https://www.facebook.com/Erpinsider
sao bạn ko nói tên NH đó ra ở đây luôn để bàn dân thiên hạ cùng biết, nếu có NV or sếp của NH đó có la liếm vào đây thì cũng biết được tình hình

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Bài học cho những ai thường xuyên đi rút tiền ngân hàng như kế toán chúng ta

C

copconvlts

Sơ cấp
21/1/10
28
0
0
TPHCM
Hic, giờ em mới biết chuyện này, thật là không ngờ, trước đây em tin tưởng ngân hàng lắm, giờ thì phải coi lại

N

ngocha 2005

Guest
13/4/11
1
0
0
tp.hcm
mình là thành viên mới, là dân kế toán nên việc ra vào NH với bọn mình là thường xuyên, tuy nhiên mình cũng chưa gặp sự cố , nhưng bây giờ phải xem lại rồi, đọc bài mà thấy bức xúc.

quocvietkevin

quocvietkevin

"Hotboy WKT"
11/12/10
98
3
0
Nghệ An
uhm!! cũng may bạn chưa dính đến loại 500k hay tiền USD! chứ ko tháng lương của bạn là tiêu. ko đủ bù vào ấy chứ! tốt nhất là ktra, đếm tiền kỹ trước khi rời NH. "Cẩn tắc vô áy náy". Good luck!!!

H

HUYEN TRAN

Guest
minh cũng từng bị vụ tiền ngan hàng kẹp lộn tại Vietinbank KCN ĐN. Trong thếp 500k có 1 tờ 50k. Còn NH No Tam Phước thì thỉnh thoảng cũng có tiền cháy hỏng kẹp chung. Vì vậy nếu bạn nào giao dịch tại những đại điểm trên nên đặc biệt cẩn thận nhé!

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Khi nhận tiền bạn có quyền kiểm tra lại và có sự cố có thể khiếu nại tại chỗ,tiền đã mang rời khỏi quầy mới phát hiện thiếu or giả thì thuộc trách nhiệm của bạn.Nguyên nhân để xảy ra những chuyện như vậy chưa chắc do lỗi từ NV của NH(lòng ng khó đoán).Không kiểm tra lại mà chỉ rời quấy tính tiền có vài bước chân phát hiện thiếu or giả thì NH cũng ko chịu khoản đó đâu(ai biết trong ài bước đó có.....ko),rút kinh nghiệm lần sau "chưa tin chính bản thân mình thì đừng nên tin ai".

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
NH luôn để bảng yêu cầu kiểm đếm tiền trước khi rời quầy..... Nhiều khi cầm đi không kiểm thì đã chấp nhận sai sót. Con người mà, nhiều khi không perfect 100%.

F

floor

Sơ cấp
5/3/11
27
0
0
quang ninh
chết thui
mình sắp phải lãnh trách nhiệm đi rút tiền và gửi tiền kiểu này thì phải thật cânt thận

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
NH luôn để bảng yêu cầu kiểm đếm tiền trước khi rời quầy..... Nhiều khi cầm đi không kiểm thì đã chấp nhận sai sót. Con người mà, nhiều khi không perfect 100%.
Bác ơi nhiều khi cũng chủ quan như em đây khi đi rút tiền chỉ khi nhận được tiền 500.000 hoặc 200.000 em mới đếm lại còn không thì cũng như vậy cầm về luôn. May mà chưa lần nào bị thiếu tiền không thì đi tiêu hết tiền lương mà bù không đủ nữa. Rút kinh nghiệm nhiều nhiều!

H

hoatrangnguyen89

Guest
12/9/09
2
0
1
35
Hồ Chí Minh
Mình chưa gặp trường hợp này! Nhưng người kế toán thì phải đặt tính cẩn thận lên hàng đầu. Do đó, dù tin tưởng vào đối phương hay không, khi nhận tiền hay trả tiền đều phải kiểm đếm tại chỗ. Dù mất công một tí nhưng không để hậu quả về sau!

quacai

quacai

ngây ngô nhất web
23/2/09
110
17
18
37
Hồ Tây Cty
con người đôi khi cũng lơ đễnh chứ, gì thì gì cứ liên quan đến tiền là phải cẩn thận gấp đôi so với yêu cầu hàng ngày

A

akazukichacha

Sơ cấp
25/4/11
3
0
0
Hanoi
mọi người cứ nói là mình phải đếm phải kiểm lại chứ như e đi rút 1 tỷ, toàn 50k thì có kiểm đến lúc nào.

Mà dạo này ngân hàng như nấm mọc sau mưa, nhiều quá mà chất lượng chả có tình cạnh tranh nào cả. Tuần rồi e đi làm cái giấy ủy quyền rút tiền, chả hiểu do sếp em run tay thật hay mất mấy bà kiểm tra ở đó run mà nói đó không phải là chữ ký của sếp bắt em làm lại. Cả tuần bận, tranh thủ ra đưa tờ khai lại chưa kịp nói câu nào mà nó đã tuôn ra 1 tràng là mình ký khống - giả mạo chữ ký. GIận tím ruột tím gan lại.

Đi rút tiền cũng nhục không kém, cty e cũng nhập khẩu, dòng tiền lưu chuyển nó lớn, mình là khách hàng gửi tiền - rút tiền mà cứ như là đi ăn xin vậy, gọi khắp các chi nhánh, nó check không phải là địa phận nó quản lý là thôi luông - bảo không có. Mình chuyển tiền số lượng lớn thì bảo mình rửa tiền. Bó tay toàn tập

quacai

quacai

ngây ngô nhất web
23/2/09
110
17
18
37
Hồ Tây Cty
mọi người cứ nói là mình phải đếm phải kiểm lại chứ như e đi rút 1 tỷ, toàn 50k thì có kiểm đến lúc nào.

Mà dạo này ngân hàng như nấm mọc sau mưa, nhiều quá mà chất lượng chả có tình cạnh tranh nào cả. Tuần rồi e đi làm cái giấy ủy quyền rút tiền, chả hiểu do sếp em run tay thật hay mất mấy bà kiểm tra ở đó run mà nói đó không phải là chữ ký của sếp bắt em làm lại. Cả tuần bận, tranh thủ ra đưa tờ khai lại chưa kịp nói câu nào mà nó đã tuôn ra 1 tràng là mình ký khống - giả mạo chữ ký. GIận tím ruột tím gan lại.

Đi rút tiền cũng nhục không kém, cty e cũng nhập khẩu, dòng tiền lưu chuyển nó lớn, mình là khách hàng gửi tiền - rút tiền mà cứ như là đi ăn xin vậy, gọi khắp các chi nhánh, nó check không phải là địa phận nó quản lý là thôi luông - bảo không có. Mình chuyển tiền số lượng lớn thì bảo mình rửa tiền. Bó tay toàn tập

bạn sử dụng dịch vụ tại ngân hàng nào vậy?????????/

M

minhvan2728

Guest
Mọi người có thấy bức xúc về chuyện tiền gửi ở ngân hàng không ạ? Công ty em chuyên nhập khẩu và mua bán ô tô nên lượng tiền ra vào cũng nhiều, mà cũng toàn tiền rút từ ngân hàng ra. Những cọc tiền mà không ép buộc dây và có niêm phong ghi là của ngân hàng nào thì em lôi ra tất để kiểm đếm. Trước đây mới đi làm thì em cũng tin tưởng ngân hàng lắm, em nghĩ tiền đã niêm phong giấy ngân hàng là chẳng bao giờ thiếu nên cũng ít khi em xé ra kiểm đếm. Nhưng đúng là không ngờ mọi người ạ, đợt này em thấy không tin tưởng tiền rút từ ngân hàng ra gì cả.
Lần thứ nhất, khách mang tiền đến thanh toán trong đó có một cọc tiền 50k đã niêm phong, Bác ý bảo e là tiền vừa rút ngân hàng ra không thiếu đâu, cứ yên tâm. Nhưng không hiểu sao hôm đấy linh tính thế nào em lại bảo thôi cháu kiểm một tí thôi ạ. y như rằng, có một thép tiền 100 tờ 50k thì còn 99 tờ và bị kẹp 1 tờ 10k. Và đau xót hơn là có một lần tiền tương tự như này thì bị 1 tờ 50k tiền giả. Khách ớ người vì tiền vừa lấy từ ngân hàng ra.
Lần thứ hai, em ra ngân hàng nộp tiền vào tài khoản cho công ty. thấy có một chị đang nộp tiền vào tài khoản. Giao dịch viên lúc đầu cũng chỉ nhận số lượng theo bảng kê rồi từng cọc mới đếm lại, lúc kiểm từng thếp một thì mới té ra là có 1 thếp 500k thiếu mấy tờ liền, mà thếp đó nằm trong một cọc đã niêm phong chứ, tương tự mấy cọc tiền 200k cũng bị thiếu, mà ức chế là tiền niêm phong của một ngân hàng uy tín chứ...
Nói chung có rất nhiều lần chuyện xảy ra tương tự như trên..như vậy cũng là một bài hoc đáng nhớ cho những ai đi nhận tiền.
Em mà gặp như trường hợp thứ hai thì có lẽ em bị mất luôn tháng lương ý chứ, nên giờ em cẩn thận lắm, nhận tiền từ ngân hàng dù có niêm phong em cũng nhờ giao dịch viên kiểm đếm hộ em. Nhưng cũng có nhiều ngân hàng tiền mình gửi vào thì kiểm đếm rõ kỹ, tiền mà mình rút ra thì cứ đưa cả cọc kêu đủ rồi nếu muốn kiểm tra thì ra một máy khác kiểm, nhưng mình biết máy đó chỉ đếm số lượng chứ có kiểm tiền thật giả cho mình đâu, nhỡ mà bị dính tiền giả thì cũng mệt phết đấy. Nhưng cũng có ngân hàng kiểm kĩ cho mình lắm.

Ngân hàng nào thế em? Cả địa chỉ của nó nữa?

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Ngân hàng nào thế em? Cả địa chỉ của nó nữa?
Câu hỏi này hơi tế nhị chủ topic nên cẩn thận khi trả lời,chưa xác định lỗi do ai đừng nên làm mất uy tín của họ.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Nếu bạn có người thân đang công tác tại NH thì sẽ thấy việc này rất bình thường.
Mình thường có những tờ tiền bị rách góc tính ra NH đổi, hoặc tiền giả thì bỏ luôn vì nghĩ chắc chắn ko tiêu thụ được..., nhưng khi gặp người thân đang công tác NH thì được tư vấn ngay: ANH CỨ ĐƯA CHO EM, EM NHÉT VÀO TRONG CỌC TIỀN NIÊM PHONG LÀ XONG NGAY. :wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA