Nghỉ thai sản? Làm sổ và chốt sổ

• Thread starter pconcord
  • Ngày gửi
M

mjnhphuong

Guest
3/6/16
4
0
1
33
ANH/CHỊ cho em hỏi như sau ạ: Em đã nghỉ thai sản và được hưởng chế độ thai sản như luật quy định. Hết 6 tháng thai sản em muốn nghỉ làm ở cty đó nhưng do cty thay đổi giám đốc và địa điểm làm việc nên em ko xin được dấu ( ko thể liên lạc để xin dấu nhé) xác nhận nghỉ để chốt bảo hiểm ở cty đó. Anh/chị cho em hỏi trong trường hợp này em phải làm thế nào để tiếp tục đóng bảo hiểm ở cty mới ạ? Gấp ạ! anh chị giúp em với. em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
ANH/CHỊ cho em hỏi như sau ạ: Em đã nghỉ thai sản và được hưởng chế độ thai sản như luật quy định. Hết 6 tháng thai sản em muốn nghỉ làm ở cty đó nhưng do cty thay đổi giám đốc và địa điểm làm việc nên em ko xin được dấu ( ko thể liên lạc để xin dấu nhé) xác nhận nghỉ để chốt bảo hiểm ở cty đó. Anh/chị cho em hỏi trong trường hợp này em phải làm thế nào để tiếp tục đóng bảo hiểm ở cty mới ạ? Gấp ạ! anh chị giúp em với. em cảm ơn!
Bên công ty cũ bạn không dùng phần mềm khai bhxh à?

M

mjnhphuong

Guest
3/6/16
4
0
1
33
dạ không ạ. chị ơi bây giờ em có phải chốt sổ không? và từ lúc hết thời gian thai sản thì em có phải đóng bảo hiểm hay ko ạ?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
dạ không ạ. chị ơi bây giờ em có phải chốt sổ không? và từ lúc hết thời gian thai sản thì em có phải đóng bảo hiểm hay ko ạ?
Trước hết sau 6 tháng nghỉ thai sản bạn phải báo tăng lại, nếu nhân viên nghỉ việc luôn thì báo tăng +báo giảm luôn, sau đó mới chôt sổ. Nhưng theo bên bạn nói, thì bên bạn làm giấy nếu không có mộc làm sao báo giảm, bên công ty cũ phải có nhiệm vụ đó chứ

M

mjnhphuong

Guest
3/6/16
4
0
1
33
Bây giờ em nên làm thế nào hả chị?

diemtuyen48

diemtuyen48

Trung cấp

thực ra mình không rành lắm về việc này, nhưng thấy bé nhân sự trong công ty mình tự làm hết
Trong 6 tháng nghỉ thai sản sẽ không đóng bảo hiểm
khi nghỉ thai sản thì bên nhân sự phải chủ động báo giảm để không phải đóng và nhận tiền thai sản
sau khi đi làm lại nhân sự phải có nhiệm vụ báo tăng
còn nếu muốn nghỉ luôn thì Nhân sự phải tự làm quyết định nghỉ và báo giảm cắt sổ cho nhân viên

M

mjnhphuong

Guest
3/6/16
4
0
1
33
vâng ạ. em cảm ơn chị!

theanhst92

theanhst92

Cao cấp
26/6/15
253
27
28
31
mọi người cho mình hỏi về thủ tục báo giảm cho lao động nghỉ thai sản nhưng không đủ điều kiện hưởng thai sản với.

duongthithuylinh

duongthithuylinh

" Born to try"
9/5/15
104
25
18
Hà Nội
mọi người cho mình hỏi về thủ tục báo giảm cho lao động nghỉ thai sản nhưng không đủ điều kiện hưởng thai sản với.
Bạn báo giảm lao động nghỉ thai sản như bình thường, chỉ là không phải làm thủ tục hưởng chế độ thai sản thôi. Còn họ vẫn được nghỉ thai sản 6 tháng như luật

• Like
Reactions: theanhst92
theanhst92

theanhst92

Cao cấp
26/6/15
253
27
28
31
Bạn báo giảm lao động nghỉ thai sản như bình thường, chỉ là không phải làm thủ tục hưởng chế độ thai sản thôi. Còn họ vẫn được nghỉ thai sản 6 tháng như luật
thế thì chỉ cần báo giảm tờ d02-ts thội pải k ạ

H

huong tuyen

Guest
6/12/12
47
2
8
34
Hạ Long
Cho mình hỏi chút ạ: Có bạn nào dùng vnpt-bhxh k ạ? Mình đang muốn thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu trên thẻ thì vào mục nào nhỉ? mình mới dùng nên đang loay hoay lắm ạ?

L

luvh90

Guest
27/4/10
5
0
1
34
Hà Nội
Các bác ơi cho em hỏi chút chồng e đóng bảo hiểm còn em thì không. Thì bây giờ e sinh thì chồng e được hưởng chế độ gì ạ.

duongthithuylinh

duongthithuylinh

" Born to try"
9/5/15
104
25
18
Hà Nội
tiện cho e hỏi luôn là mới đóng bhxh được 4 tháng thì có được chế độ gì cho trường hợp nghỉ sinh con không ạ.
Ko em ah, phải đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi nghỉ sinh mới được hưởng chế độ thai sản bạn nhé.

duongthithuylinh

duongthithuylinh

" Born to try"
9/5/15
104
25
18
Hà Nội
Các bác ơi cho em hỏi chút chồng e đóng bảo hiểm còn em thì không. Thì bây giờ e sinh thì chồng e được hưởng chế độ gì ạ.
Chồng bạn sẽ được hưởng tiền bỉm sữa: 2 tháng lương tối thiểu chung (lương cơ sở) theo quy định của nhà nước hiện nay là 1 210 000 x2= 2 420.000đ.
Chú ý: từ 01/05/2016, lương cơ sở tối thiểu là 1 210 000, còn trước đó là 1 150 000đ

• Like
Reactions: Đỗ Thùy HD
duongthithuylinh

duongthithuylinh

" Born to try"
9/5/15
104
25
18
Hà Nội
Cho mình hỏi chút ạ: Có bạn nào dùng vnpt-bhxh k ạ? Mình đang muốn thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu trên thẻ thì vào mục nào nhỉ? mình mới dùng nên đang loay hoay lắm ạ?
Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu trên thẻ BHYT thì làm hồ sơ giấy hoàn toàn bạn nhé, không làm trên BHXH điện tử đâu.
Tức là bạn làm hồ sơ giấy rồi gửi qua bưu điện đến cho cơ quan BHXH.
Hồ sơ gồm có:
+ Công văn D01b- TS
+ Danh sách đề nghị cấp lại thẻ BHYT
+ Đơn đề nghị (mẫu D01-TS)
+Thẻ BHYT của NLĐ

Chú ý là: bạn chỉ có thể đổi thẻ BHXH vào đầu mỗi quý, và thời hạn nhận hồ sơ chốt là ngày thứ 15 của tháng đầu tiên của quý.
Như vậy bạn cần phải làm hồ sơ và nộp về cho cơ quan BHXH trước ngày 15/10/2016

theanhst92

theanhst92

Cao cấp
26/6/15
253
27
28
31
Ko em ah, phải đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi nghỉ sinh mới được hưởng chế độ thai sản bạn nhé.
không được hưởng luôn chế độ dưỡng sức sau khi sinh ạ.

duongthithuylinh

duongthithuylinh

" Born to try"
9/5/15
104
25
18
Hà Nội
không được hưởng luôn chế độ dưỡng sức sau khi sinh ạ.
Em có đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản đâu nên dưỡng dức cũng ko dc hưởng đâu em. Chỉ những người đủ điều kiện 6 tháng bảo hiểm trở lên trong vòng 1 năm trước khi nghỉ sinh mới dc hưởng thai sản và các chế độ khác.

• Like
Reactions: theanhst92
theanhst92

theanhst92

Cao cấp
26/6/15
253
27
28
31
Em có đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản đâu nên dưỡng dức cũng ko dc hưởng đâu em. Chỉ những người đủ điều kiện 6 tháng bảo hiểm trở lên trong vòng 1 năm trước khi nghỉ sinh mới dc hưởng thai sản và các chế độ khác.
tiếc nhỉ. e cảm ơn chị ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA