Mỗi tuần một chuyên đề

Đề nghị mở thêm mục: Kế toán đầu tư XDCB

• Thread starter mrngocdinh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

mrngocdinh

Guest
4/3/05
39
0
0
44
TP Buồn Muôn Thủa
Các Bác ơi em đang làm kế toán về XDCB nhưng mỗi lần post bài liên quan đến đầu tư XDCB thì không biết post ở chỗ nào cho phù hợp, em đề nghị ban quản trị webketoan bổ sung thêm mục Kế toán đầu tư XDCB, ý kiến của em thế không biết các bác khác có đồng tình không?
Biểu quyết nhé! Rất mong Admin ngâm cứ giúp...:banana:

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn cứ post vào nghiệp vụ kế toán . Nhưng nếu có thêm mục này nữa thì cũng rất tiện trong việc theo dõi bài viet về đề tài này. Không biết ban quản trị có xem xét đề nghị này được không ?

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Kế toán XDCB thì cũng là kế toán thôi, có một chút đặc thù riêng. Thường chỉ gặp phức tạp ở phần tập hợp chi phí để quyết toán. Nếu phân chi như đề nghị của các bạn thì sẽ xuất hiện:KẾ toán bảo hiểm, kế toán xây dựng, kế toán dịch vụ, kế toán du lịch.......như vậy sẽ quá chi li, trong khi kế toán hoàn toàn dựa vào Luật và chuẩn mực.

HIện tại, wkt đã chia thành các box giá vốn-giá thành, Tiền lương....các bạn cứ post thắc mắc của mình vào đây. Để phân biệt hơn cho người đọc, Virgin đề nghị khi post bài về XDCB, tác giả nên poat bài có tựa đề bắt đầu là "XDCB: ............", VD: XDCB: quyết toán công trình.

Nếu số lương bài có chữ tựa đề bắt đầu:"XDCB:......" nhiều thì BQT sẽ tính đến việc mở một box cho kế toán XDCB.

M

mrngocdinh

Guest
4/3/05
39
0
0
44
TP Buồn Muôn Thủa
Vì em dạo này em thấy có nhiều "chú" kế toán nhà mình đi sau Giám đốc ra hầu toà quá, mà đa số là các vụ án đều liên quan đến đầu tư XDCB... em thấy lo nên mong BQT lưu ý giùm, khi nào có nhiều bài: XDCB: .... thì sớm mở chuyên mục riêng cho anh em có chỗ tập trung để trao đổi, mà cũng không đơn thuần chỉ kế toán thôi mà còn rất nhiều vấn đề xung quang XDCB mà dân Kế nhà ta cũng phải biết để mà Toán chứ ==> em xin đổi tên nó thành: Kế toán XDCB và các vấn đề liên quan các mod nghĩ sao?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
Các chú giám đốc XDCB hầu tòa đều có lý do cả, nếu như làm đúng theo sách vở thì chắc đã không có chuyện.
Nếu bạn có nhiều tư liệu cho XDCB, hoặc các câu hỏi bạn cứ đưa lên. Trong thời gian tới nếu bài về xây dựng cơ bản nhiều, WKT sẽ có chuyên mục riêng cho XDCB.

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Tớ xin xung phong quản trị box Đầu tư Xây dựng Cơ bản, hiện tại tớ đã tập hợp được dữ liệu cho box này trên 1GB bao gồm các mục sau:

- Văn bản pháp luật: Bộ Xây dựng, Tài nguyên môi trường, Chính phủ, Văn hóa thông tin, Tổng cục địa chính, Trọng tài kinh tế, Ủy ban nhân dân, Tổng cục thuế, Bộ tài chính, Quốc hội, Tổng cục hải quan, ... tổng cộng hàng ngàn văn bản được rút gọn còn 500 văn bản quan trọng nhất

- Đầy đủ các tiêu chuẩn xây dựng, kèm luôn 15 đĩa CD tiêu chuẩn xây dựng quốc tế (lấy dữ liệu từ World Bank)

- Đầy đủ các biểu mẫu liên quan đến xây dựng từ khâu khảo sát, lập dự án, xin cấp phép, thẩm định, hợp đồng Fidic kèm ví dụ, thi công, giám sát, quyết toán, hoàn công, ... (Số lượng nhiều thế nào thì các bác làm xây dựng có biết rồi)

- Để giúp các bạn chưa làm kế toán xây dựng bao giờ có thể làm thành thạo chỉ sau khi đọc tài liệu, tớ xin xây dựng 1 mô hình bao gồm 3 mô hình nhỏ là Kế toán xây dựng ở nhà thầu xây dựng, Kế toán xây dựng ở đơn vị chủ đầu tư, và kế toán xây dựng ở đơn vị chủ đầu tư không thành lập ban quản lý dự án. Trong đó có luôn số liệu chi tiết đã được đơn giản hóa chỉ còn lại những hạng mục cần thiết nhất mà thôi. Ngoài ra không chỉ các vấn đề về kế toán mà cả quản lý thi công và phân tích tài chính, chiến lược đầu tư, 8 cách cơ cấu vốn, 6 phương pháp phân chia lợi nhuận, ... cũng được làm luôn

- Hướng dẫn sử dụng Microsoft Project

và còn nhiều thứ khác cũng rất hay

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Ủa không bạn nào ủng hộ tớ à? có bạn nào cũng làm kế toán xây dựng không giúp tớ 1 tay với

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
vongphuc nói:
Ủa không bạn nào ủng hộ tớ à? có bạn nào cũng làm kế toán xây dựng không giúp tớ 1 tay với
Có em đây anh ơi, em thấy nếu mở thêm box này cũng rất hay. Công ty em tuy là làm thương mại nhưng bên em cũng thầu các công trình (mượn xưởng của người khác ý mà) và em thấy vấn đề này rất thú vị. Hi vọng BQT cũng đồng tình mở thêm box mới

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Hồi giờ thì em cũng chưa làm qua kế toán XDCB. Được các anh chị làm trong ngành này nói cái này thì hơi phức tạp hơn bên kế toán SX, TM, DV vì nó quyết toán cho từng công trình riêng. Cách hạch toán cũng phức tạp hơn. Nếu được thì em cũng ủng hộ để mở box này mọi người cùng tham khảo.

M

mrngocdinh

Guest
4/3/05
39
0
0
44
TP Buồn Muôn Thủa
Hoan hô Bác Vongphuc bác đã chuẩn bị được nhiều tài liệu quá, toàn những thứ mà dân XDCB cần. em rất mong anh em ủng hộ để box Đầu tư XDCB sớm ra đời....

H

huongketoan

Guest
29/11/05
10
0
0
43
76 an duong- tay ho- hanoi
Em mới làm kế toán bên xây dựng, mọi thứ đều bắt đầu nên không biết thế nào. Mong bạn nào bên xây dựng chỉ bảo cho mình với. Nói nhỏ nhé, Mình bên B' , nên không biết phải hạch toán như thế nào

N

nguyen duc cung

Guest
11/1/06
0
0
0
43
Ha Noi
cảm ơn bac hong phuc đã đưa ra những tài liệu qui bau cho anh chị em. nhưng tui ko thấy tài liệu và hướng dẫn đâu cả. em xin ung ho moi người cung cấp những kinh nghiệm trong kế toán xây dựng cơ bản đầy đa dạng này.

T

thumau

Guest
5/12/05
24
0
0
HaNoi
Em đọc dc nh­ũng bản tin các bác gủi mà mùng wá...
Xin kính mong ban quản trị xem xét nhanh vấn đề mở mục KTXDCB ....góp phần giảm thiểu tình trạng gia tăng KTXD vào tù bóc lịch...hee.

C

Chau Minh Tran

Guest
Mình là người tiếp theo ủng hộ.
Mình làm trong lĩnh vực này mà.
Nhưng chỉ mới chập chững bước vào nên còn nhiều bỡ ngỡ.
Mình cũng thấy hình như KTXD khó hơn kế toán trong các lĩnh vực khác.

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Các bạn làm về xây dựng cho tớ hỏi trong kế toán xây dựng thì ta có thể chia ra làm những phần kiến thức nào? Hoạt động trong ngành này thì có những nội dung chủ yếu nào hả? Các bạn chia giùm tớ với càng chia nhiều càng tốt nhé

C

Chau Minh Tran

Guest
vongphuc nói:
Các bạn làm về xây dựng cho tớ hỏi trong kế toán xây dựng thì ta có thể chia ra làm những phần kiến thức nào? Hoạt động trong ngành này thì có những nội dung chủ yếu nào hả? Các bạn chia giùm tớ với càng chia nhiều càng tốt nhé
HI hi Bác Vọngphuc không phải dân trong nghề!

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
vongphuc nói:
Em hoàn toàn ủng hộ mở thêm box về kế toán xây dựng cơ bản, em cũng làm tổng hợp về xây dựng được 5 năm rồi, không những khó mà cực khó, nó yêu cầu người kế toán ngoài chuyên môn nghiệp vụ ra còn đòi hỏi trình độ về đơn giá, dự toán.... rất nhiều cái trong xây dựng cơ bản.
Nhưng theo em nghĩ giai đoạn đầu thì không cần chia nhỏ ra vội, cứ để các đồng chí của chúng ta tập trung vào một chỗ đã, Phát triển xong thì mới mở rộng, chia nhỏ.
Kính tai lắng nghe:biggrin:

N

ncnhan

Guest
28/5/04
53
0
0
Tui cũng rất ủng hộ đây!!!
Bác Vọng Phúc cho biết lúc nào thì các thông tin của bác có thể post cho anh em thưởng thức vậy?

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Tớ có ý kiến thế này : Trước tiên chúng ta cứ để tập trung trong một box đã sau đó xem "nhu cầu và thị hiếu " của những người tham gia về đề tài này rồi hẵng phân ra các mục nhỏ . Đây là lĩnh vực không mới nhưng cũng khá phức tạp. Nên tập trung trước sau đó mới chia nhỏ sau như vậy mới không bị "loãng". Nếu có thêm box này thì diễn đàn sẽ phong phú hơn rất nhiều về nội dung.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA