Mỗi tuần một chuyên đề

Hạch toán trong công ty tư vấn thiết kế xây dựng

• Thread starter trinhpm
  • Ngày gửi
P

Pig Panda

Guest
2/4/13
4
0
0
33
Nha Trang
Ðề: Hạch toán trong công ty tư vấn thiết kế xây dựng

mình cũng đang bế tắc ở vấn đề tính giá thành từng công trình. mấy năm trước kế toán cty mình tập hợp tất cả các chi phí vào TK 642, vì mình mới ra trường nên thấy trước làm thế nào thì giờ mình làm theo như vậy, nhưng tuần trước cty nhận đc thông báo của CTT về việc giải trình, bổ sung thông tin, tài liệu về giá thành từng công trình. bạn nào biết cách làm giúp mình với, cty mình lúc nào chủ đầu tư chuyển tiền mới xuất hóa đơn, do vậy có mấy công trình làm thiết kế từ năm 2009 nhưng đến 2012 mới xuất hóa đơn, những công trình như vậy thì mình tính giá thành như thế nào (tập hợp cp 621.622.623.627 mình lấy của năm 2009 hay là lấy năm 2012). Các bạn giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
DH8688

DH8688

Sơ cấp
7/8/12
9
0
0
Hà Nội

Ngày xuất hóa đơn không theo kịp ngày bàn giao nghiệm thu, thế thì ngày bàn giao nghiệm thu phải theo kịp ngày xuất hóa đơn.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Một số lưu ý khi làm các đơn vị tư vấn như sau:
1. Đối với cty tư vấn thiết kế có nhiều hợp đồng vốn ngân sách: Thường thì CĐT viện cớcâps trên (thẩm quyền) chưa phê duyệt nên chưa biết giá trị được duyệt bao nhiêu. Kế hoạch ngân sách được duyệt nhưng thanh toán ngân sách thì có khi đợi đến hết năm không có, lại chuyển năm khác, hay có khi người lãnh đạo đã chuyển đổi rồi => hết cơ hội thực hiện hợp đồng đó (đó là các rủi ro).
Như vậy kế toán nên tham mưu cho Chủ DN đàm phán hợp đồng xuất hóa đơn và thanh toán tạm (khi có quyết định phê dyệt thì đièu chỉnh tiếp). Trường hợp bàn giao hồ sơ thì phải thanh toán tối thiểu 10% để bên tư vấn xuất hóa đơn làm nghĩa vụ với thuế (không nên trả hóa đơn đỏ).
2. Ký hợp đồng cứ để thời gian dài ra, do chắc chắn 90% là chậm tiến độ (kinh nghiệm thôi). Mà cơ quan thuế khi ktra sẽ nói hợp đồng này hết hạn, có nghĩa là đã thực hiện xong! không xong sao không gia hạn? phức tạp vấn đề.
3. Khi nhận tạm ứng lần thứ 2 trở đi (thể hiện trên TK TGNH) thuế sẽ bắt buộc bạn nộp thuế GTGT và kê khai doanh thu- nếu bị kiểm tra)
4. Chi phí tập hợp phân tách ngay từ khi thu nhận chứng từ ban đầu cho từng công trình. Tránh việc phân bổ sau này
5. Nên áp dụng QĐ 15 để thực hiện
...vv
Các bạn tìm hiểu thêm trong chủ đề tương tự!

L

LTB85

Guest
15/7/10
1
0
0
38
DakNong

Có ai có fiel hạch toán cụ thể của công ty tư vấn thiết kế cho mình với để mình tham khảo được không. Cảm ơn rất nhiều.

P

PHUONGLANTBD

Trung cấp
27/11/09
93
6
18
HA NOI

Mấy ngày nay cũng mầy mò ,tham khảo về loại hình này...đau đầu quá đi!Mình đang làm lại sổ sách báo cáo tài chính cho 1 cty tư vấn xây dựng,,,có rất nhiều sai phạm trong quản lý,sử dụng hóa đơn và tờ khai ...Làm đến đâu tahwsc mắc đến đó vậy,không thể kể hết sai phạm ngay 1 lúc.Hic...(Không biết nhận làm thêm kiểu này có bõ không!)

L

luanhoang

Guest
3/5/13
2
0
0
33
Hai Phong
Ðề: Re: Ðề: Re: Giá thành của các hợp đồng tư vấn thiết kế công trình xây dựng

Mọi người ơi, e đang lam cho công ty tư vấn thiết kế xây dựng, cho e hỏi chút: Hợp đồng tư vấn xây dựng, phần thanh toán theo 2 trường hợp:
+ thanh toán theo tiến độ kế hoạch
+ thanh toán theo giá trị khối lượng thực hiện
Hỏi: - Ghi nhận Doanh thu, chi phí như thế nào?
+ Nếu trong phần tạm ứng hợp đồng thể hiện Bên thuê tư vấn tạm ứng 20% giá trị hợp đồng ngay sau khi 2 bên thống nhất ký kết hợp đồng.
+ Các lần tiếp theo bên thuê tư vấn thiết kế trả tiền dần lần 2, lần 3.... khi công trình chưa nghiệm thu
+ sau khi nghiệm thu, chưa thu khách hàng chưa thanh toán hết thì sao?

Mong mọi người chỉ giáo giúp e! thanks

L

luanhoang

Guest
3/5/13
2
0
0
33
Hai Phong
Ðề: Re: Ðề: Re: Giá thành của các hợp đồng tư vấn thiết kế công trình xây dựng

Theo mình nghĩ, việc xuất hoá đơn và ghi nhận doanh thu phụ thuộc vào
‘ điều khoản thanh toán trong hợp đồng ký kết với bên thuê thiết kế”. Thanh toán theo : + tiến độ kế hoạch

+ hay thanh toán theo khối lượng công việc hoàn thành

Q

quynhtrangdinh

Sơ cấp
9/10/12
22
0
1
Nam Định

Mọi người cho em hỏi chút. Về chi phí cho hợp đồng tư vấn thiết kế thì chủ yếu là chi phí lương, còn lại là VPP,tiếp khách...Vậy các loại chi phí này chiếm bao nhiêu % trên tổng giá trị???????

V

van thi lai

Guest
22/5/13
1
0
0
đà nẵng

mình muốn hỏi lương trong nghành tư vấn thiết kế chiếm bao nhiêu phần trăm chi phí

công ty minh làm quy hoạch . một hợp đồng khoảng 400triệu thì lương chiếm bao nhiêu phần trăm.thanks mọi người

N

nhocbaby

Sơ cấp
24/1/10
11
0
1
33
DH Thủy Lợi-Hà Nội

Tiêu thức phân bổ chi phí nhân công, chi phí thiết kế, văn phòng phẩm vẫn còn thăc mắc. Bác nào làm cái này rồi có thể nêu kinh nghiệm được ko ạ?

P

phamthihuyenhp

Sơ cấp
13/3/11
7
0
1
35
Hải Phòng

Chi phí tiếp khách trong công ty tư vấn thiết kế thì cho vào tài khoản nào a/c nhỉ??.
Em định cho vào tài khoản 6278 chi tiết từng công trình như vậy có được không hay phải cho vào tài khoản 642?
Mong tư vấn của mọi người.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Tổng hợp các câu hỏi ở trang này:
- Chi phí lương trong công ty TVTK chiỷ trọng cao nhất trong cấu thành giá thành của mỗi hợp đồng. Thuờng dao động từ 65-80%. Tuy nhiên đó là theo dự toán phê duyệt, tùy thuộc vào chất luợng nhan công sử dụng (thuê chuyên gia nuớc ngoài..vv). Trên thực tế sẽ thấp hơn do cty đó tiết kiệm được hay không mà thôi.
- Đơn vị tư vấn TK thuờng sử dụng chi phí nhân công làm tiêu thức để phân bổ các chi phí chung.
- Hạch toán tiền tiếp khách của hợp đồng nào thì cho vào chi phí chung của hợp đồng đó (chú ý không vuợt quá định mức cho phép). Nếu chi phí tiếp khách của Công ty không của ctrình cụ thể nào thì đưa vào 642

H

hoanghoacb

Sơ cấp
22/8/13
6
0
0
Cao Bang
Ðề: hạch toán trong công ty tư vấn thiết kế xây dựng

Bạn levanton oi gửi lại file kèm theo cho mình với, minh ko xem được.

H

huongnguyen89bg

Guest
29/8/13
1
0
0
35
Hà Nội

Chào cả nhà
Mình cũng là kế toán bên thiết kế
Như các bạn đã biết nghành thiết kế có đặc thù riêng. Hợp đồng nhiều khi chỉ vài tháng nhưng giá trị rất cao.
Mình muốn hỏi cả nhà về cách giải trình chi phí. Bình thường khi thiết kế xong, có nghiệm thu hoàn thành là xác định doanh thu. khi đó chi phí phải giải trình xong. nhưng chưa thanh lý hợp đồng do còn tiền giám sát tác giả, khi nào công trình xong đưa vào sử dụng mới thanh lý.
Nhưng đôi khi trong vòng 3 tháng k thể giải trình hết 5 tỷ chi phí. vậy nếu chỉ mới giải trình được 3 tỷ còn 2 tỷ muốn giải trình vào 3 tháng tiếp theo thì làm như thế nào? lúc đó thuế đầu ra và đầu vào không bằng nhau, công việc tư vấn thiết kế khi thì làm 3 tháng nhưng chơi cả năm....
Mong các bạn góp ý. Thanks

levanton

levanton

Cao cấp

Chào cả nhà
Mình cũng là kế toán bên thiết kế
Như các bạn đã biết nghành thiết kế có đặc thù riêng. Hợp đồng nhiều khi chỉ vài tháng nhưng giá trị rất cao.
Mình muốn hỏi cả nhà về cách giải trình chi phí. Bình thường khi thiết kế xong, có nghiệm thu hoàn thành là xác định doanh thu. khi đó chi phí phải giải trình xong. nhưng chưa thanh lý hợp đồng do còn tiền giám sát tác giả, khi nào công trình xong đưa vào sử dụng mới thanh lý.
Nhưng đôi khi trong vòng 3 tháng k thể giải trình hết 5 tỷ chi phí. vậy nếu chỉ mới giải trình được 3 tỷ còn 2 tỷ muốn giải trình vào 3 tháng tiếp theo thì làm như thế nào? lúc đó thuế đầu ra và đầu vào không bằng nhau, công việc tư vấn thiết kế khi thì làm 3 tháng nhưng chơi cả năm....
Mong các bạn góp ý. Thanks

Bạn tải file sử dụng.

Đính kèm

• QD48_TVTK.rar
    641.8 KB · Lượt xem: 681
H

hohohaha

Sơ cấp
1/3/11
28
1
1
36
ha giang

Các anh chị cho em hỏi với. em mới làm ở công ty tư vấn thiết kế xây dựng. Theo báo cáo tài chính năm 2012, chị kế toán trước không phân bổ chi phí cho từng công trình, mà chị cho tất cả vào 642, cuối năm xác định lợi nhuận luôn. Vậy năm 2013 em muốn hạch toán vào 154 và hạch toán cho từng công trình thì có nên không ạ, hay cứ tiếp tục hạch toán như năm 2012 ạ. Em kinh nghiệm chưa nhiều có gì mong các anh chị giúp đỡ ạ. Em cảm ơn nhiều

levanton

levanton

Cao cấp

Các anh chị cho em hỏi với. em mới làm ở công ty tư vấn thiết kế xây dựng. Theo báo cáo tài chính năm 2012, chị kế toán trước không phân bổ chi phí cho từng công trình, mà chị cho tất cả vào 642, cuối năm xác định lợi nhuận luôn. Vậy năm 2013 em muốn hạch toán vào 154 và hạch toán cho từng công trình thì có nên không ạ, hay cứ tiếp tục hạch toán như năm 2012 ạ. Em kinh nghiệm chưa nhiều có gì mong các anh chị giúp đỡ ạ. Em cảm ơn nhiều
Hạch toán vào TK 642 là không nên, mà phải hạch toán vào TK 154, chi tiết cho từng hợp đồng, từng công trình, dự án đề còn xác định lãi gộp cho từng hợp đồng, từng công trình, từng dự án.

K

kim quy 1987

Sơ cấp
7/9/13
5
0
0
36
thai nguyen

Các Bác ơi, Giúp em Với em Giờ Muốn nhận Báo cáo tài chính của công Ty xây dựng về làm thêm mà em lại chưa làm cty xây dựng bao giờ lên các bác cho em hỏi làm báo cáo tài chính công ty này thì có khác nhiều so với công ty thương mại hay sản xuất ko ah. và mẫu báo cáo của nó là những ji ah?

M

Minhchien589

Sơ cấp
6/8/13
20
0
0
32
dong son thanh hoa

Thường với cty Tư vấn thiết kế có các chi ph1i cấu thành nên giá thành sản phẩm :
- Chi phí vật liệu : như vật liệu thí nhiệp, mô hình của công trỉnh,...
- Chi phí lương: các kiến trúc sư, thiết kế, dự toán, kinh tế xây dựng ( phần này chiềm đến 70-80% chi phí )
- Chi phí sản xuất chung; gồm
+ Chi phí TSCD, CCDC: máy tính
+ Chi phí đi lại
+ Chi phí khác: văn phòng phẩm, in ấn....

Đặc điểm chi phí nhân công lớn nên tiêu thức phần bổ chi phí vật liệu, cp sản xuất chung chọn tiêu thức chi phí nhân công. Chi phí nhân công được xác định trên cơ sở ngày công của từng công trình, từng hợp đồng, từng bản vẽ thiết kế,...

Gửi các bạn file đính kèm tham khảo nhé.

A ơi file này e không tải đc í a có thể gửi sang gmail cho em đc k : gmail em là : minhchien589@gmail.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA