Mỗi tuần một chuyên đề

Cách tập hợp chi phí vào giá vốn trong ngành DV

• Thread starter gaumisa82
  • Ngày gửi
G

gaumisa82

Sơ cấp
8/7/13
27
0
0
41
lk
Chào mọi người!!
Mình có một thắc mắc mong mọi người giúp đỡ dùm: Cty của mình là công ty về dịch vụ vận chuyển nhưng không chạy theo chuyến hay từng hợp đồng như những cty dịch vụ vận chuyển khác mà chạy hợp đồng theo tháng cho 1 cty nước ngoài mà thôi, cuối tháng bên mình có xuất vài cái HĐ cho cty đó. vậy cho mình hỏi những chi phí như sữa chữa xe, vỏ xe...mình HT vào 242 và phân bổ vào 1547(cpsxc) cuối tháng khi lên sổ sách mình KC hết số tiền của 1541(nhiên lieu), 1542(lương tài xế), 1547(cpsxc) vào 632 chứ ko có phân bổ theo tiêu thức gì hết không biết là đúng hay không nhờ mọi người góp ý dùm, cảm ơn nhiều!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngogianghia

Trung cấp
29/6/05
199
1
18
42
Bắc Ninh
Ðề: Cách tập hợp chi phí vào giá vốn trong ngành DV

Chào mọi người!!
Mình có một thắc mắc mong mọi người giúp đỡ dùm: Cty của mình là công ty về dịch vụ vận chuyển nhưng không chạy theo chuyến hay từng hợp đồng như những cty dịch vụ vận chuyển khác mà chạy hợp đồng theo tháng cho 1 cty nước ngoài mà thôi, cuối tháng bên mình có xuất vài cái HĐ cho cty đó. vậy cho mình hỏi những chi phí như sữa chữa xe, vỏ xe...mình HT vào 242 và phân bổ vào 1547(cpsxc) cuối tháng khi lên sổ sách mình KC hết số tiền của 1541(nhiên lieu), 1542(lương tài xế), 1547(cpsxc) vào 632 chứ ko có phân bổ theo tiêu thức gì hết không biết là đúng hay không nhờ mọi người góp ý dùm, cảm ơn nhiều!!!

Mình nghĩ bạn làm như vậy là Okie rồi. Mình chỉ có 1 chút góp ý là với các chi phí sửa chữa xe, vỏ xe, nếu không phải là quá lớn mình nghĩ bạn nên chuyển qua 142 rồi phân bổ trong năm tài chính thôi.

congcuong

congcuong

Cao cấp
23/11/10
349
16
18
Bắc Ninh

Làm thế là ok rồi, kế toán dịch vụ khác với kế toán sản xuất kinh doanh thông thường mà,

S

seamsoft

Sơ cấp
7/9/13
40
1
0
Hà Nội

Không biết bên bạn có xảy ra trường hợp Chuyến hàng phục vụ cho nhiều hợp đồng một lúc hoặc một hợp đồng có nhiều chuyến hàng không? Nếu xảy ra vấn đề này thì bài toán giá thành sẽ là vấn đề băn khoan

congcuong

congcuong

Cao cấp
23/11/10
349
16
18
Bắc Ninh

Trong chế độ kế toán do Bộ tài chính xuât bản(mình đanh tham khảo cuốn 2011) cũng có tách riêng ra kế toán dành cho loại hình dịch vụ, trong đó các tác giả đã hướng dẫn khá chi tiết

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Chào mọi người!!
Vỏ xe phân bổ TK 142 chu kỳ phân 1 cái lốp là 6 tháng

V

vanthaihien

Trung cấp
31/10/12
70
1
8
phu yen

Cty pan với cty mình làm kinh doanh hoàn tòan gjog nhau. nhug bên mình đua dầu diesl vào 242 .rồi mới đua wa 1545.để phân bổ sang 632.

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Chào mọi người!!
Hạch toán như thế là đúng, đưa vào TK 142 phân bổ vỏ xe 6 tháng, hảo hiểm xe ô tô 12 tháng....
Cuối năm phải quyết toán chi phi xăng dầu theo định mức đã đăng ký với cơ quan thuế, thông thường chi phí dầu chiếm tỷ lệ trên doanh thu đã xuất từ 55%-60%

V

vanthaihien

Trung cấp
31/10/12
70
1
8
phu yen

Hạch toán như thế là đúng, đưa vào TK 142 phân bổ vỏ xe 6 tháng, hảo hiểm xe ô tô 12 tháng....
Cuối năm phải quyết toán chi phi xăng dầu theo định mức đã đăng ký với cơ quan thuế, thông thường chi phí dầu chiếm tỷ lệ trên doanh thu đã xuất từ 55%-60%
như bên mình đưa vào 242 rồi mơi đưa qua 1545. rồi cuối tháng căn cứ định mức xăng dầu xài bao nhiêu mình kết chuyển qua 632 zậy được kho ta? còn như bảo hiểm xe mình đưa lun vào chi phí trong kì, kho phân bổ, có bị gì không ?

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

như bên mình đưa vào 242 rồi mơi đưa qua 1545. rồi cuối tháng căn cứ định mức xăng dầu xài bao nhiêu mình kết chuyển qua 632 zậy được kho ta? còn như bảo hiểm xe mình đưa lun vào chi phí trong kì, kho phân bổ, có bị gì không ?
bảo hiểm ô tô có thời hạn 12 tháng nên phải HT TK 142 phân bổ dần, xăng dầu thì đưa vào 154, quyết toán xăng dầu cuối năm nếu thừa chi phí thì xác định thừa đưa vào mục 1.3 trên tờ khai quyết toán thuế TNDN năm

V

vanthaihien

Trung cấp
31/10/12
70
1
8
phu yen

bảo hiểm ô tô có thời hạn 12 tháng nên phải HT TK 142 phân bổ dần, xăng dầu thì đưa vào 154, quyết toán xăng dầu cuối năm nếu thừa chi phí thì xác định thừa đưa vào mục 1.3 trên tờ khai quyết toán thuế TNDN năm

bên mình hồi trước giờ mua dầu Diesel cho xe hoạt động thì toàn đưa vào 242 rồi sau đó mới phân bổ qua 1545 . nếu làm như vậy là sai phương pháp hạch toán thì giờ mình có cần phải sửa lại hay ko? mà sổ sách thì mình cũng đã xong xuôi hết rồi:051:

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

bên mình hồi trước giờ mua dầu Diesel cho xe hoạt động thì toàn đưa vào 242 rồi sau đó mới phân bổ qua 1545 . nếu làm như vậy là sai phương pháp hạch toán thì giờ mình có cần phải sửa lại hay ko?
Sưa lại TK 154 tạo thêm TK cấp 2 hay VD 1541 luong 1542 chi phí nhiên liệu 1544 khâu hsao 1545 chi phí chung
Hạch toán như thế thì sai rồi sửa lại đi
ở Phú Yên làm Cty nào vậy ?

V

vanthaihien

Trung cấp
31/10/12
70
1
8
phu yen

Sưa lại TK 154 tạo thêm TK cấp 2 hay VD 1541 luong 1542 chi phí nhiên liệu 1544 khâu hsao 1545 chi phí chung
Hạch toán như thế thì sai rồi sửa lại đi
ở Phú Yên làm Cty nào vậy ?

mình làm dn viet phi. nhưng mấy năm truóc kế toán cũ cũng hoạch toán như vậy . đã lên sổ sách , quyết toán xong hết. giờ mình thay đổi trong năm nay thôi dc kho?

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

mình làm dn viet phi. nhưng mấy năm truóc kế toán cũ cũng hoạch toán như vậy . đã lên sổ sách , quyết toán xong hết. giờ mình thay đổi trong năm nay thôi dc kho?
Ừ kế toán trước họ làm thì thôi không cần sửa, năm nay sửa lại cho đúng, Việt Phí bên Phú Lâm ?

V

vanthaihien

Trung cấp
31/10/12
70
1
8
phu yen

Ko. dn mình ở ngoài Xuân Cảnh ah. bạn làm ở đâu?

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

làm ở cơ quan thuế hả? Sao thấy bên phần hành kế toán cái gì cũng thông thạo hết ah. hi
Không làm cơ quan thuế cán bộ thuế không bao giờ chỉ cho đâu nhé, Làm kế toán thuế máy chục năm gồi nên học hỏi được một ít kinh nghiệm chia se cho các bạn mới vào nghề:027:

V

vanthaihien

Trung cấp
31/10/12
70
1
8
phu yen

Không làm cơ quan thuế cán bộ thuế không bao giờ chỉ cho đâu nhé, Làm kế toán thuế máy chục năm gồi nên học hỏi được một ít kinh nghiệm chia se cho các bạn mới vào nghề:027:

heeee. zậy phải gọi là tiền bói rầu, vậy có gì thắc mắc lên webketoan. mong tiền bói chỉ giáo lại cho e zí. mấy nay kho biết cứ xưng là Mình , Thiệt là ngại quá đi,

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

heeee. zậy phải gọi là tiền bói rầu, vậy có gì thắc mắc lên webketoan. mong tiền bói chỉ giáo lại cho e zí. mấy nay kho biết cứ xưng là Mình , Thiệt là ngại quá đi,
không biết thì hỏi, biét cái gì giúp cái đó:027:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA