Hạch toán cước chuyển phát nhanh vào 632 hay 6421

• Thread starter khangpham
  • Ngày gửi
K

khangpham

Sơ cấp
9/6/11
7
0
0
39
Tp.HCM
:046:
Cả nhà giúp em với!
Cty ty em chuyên về chuyển và phát hàng hóa, chứng từ đi nước ngoài bằng đường hàng không rồi thu lai tiền cước từ khách hàng. Có Em thấy chị kế toán cũ hạch toán cước chuyển phát nhanh hóa đơn đầu vào (Do CN của Cty tại Cần Thơ xuất) vao 6421/1111 hoặc 131. Cho em hỏi là giờ em muốn hạch toán vao 632 co được ko? Tại vì Cty em cũng xuất hóa đơn bán cước chuyển phát nhanh lại cho khách hàng, em nghĩ cũng giống như mình mua dịch vụ của Cty Khác để bán dịch vụ lại thu tiền( Cty em cũng là chi nhánh Tại Đồng Nai ). Ko biết vậy có đúng ko? mọi người giúp đỡ em với nhé!:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
:046:
Cả nhà giúp em với!
Cty ty em chuyên về chuyển và phát hàng hóa, chứng từ đi nước ngoài bằng đường hàng không rồi thu lai tiền cước từ khách hàng. Có Em thấy chị kế toán cũ hạch toán cước chuyển phát nhanh hóa đơn đầu vào (Do CN của Cty tại Cần Thơ xuất) vao 6421/1111 hoặc 131. Cho em hỏi là giờ em muốn hạch toán vao 632 co được ko? Tại vì Cty em cũng xuất hóa đơn bán cước chuyển phát nhanh lại cho khách hàng, em nghĩ cũng giống như mình mua dịch vụ của Cty Khác để bán dịch vụ lại thu tiền( Cty em cũng là chi nhánh Tại Đồng Nai ). Ko biết vậy có đúng ko? mọi người giúp đỡ em với nhé!:wall:

Hoá đơn sử dụng hhdv gì không quyết định việc hạch toán vào TK nào mà coi mục đích sử dụng nó là gì kìa! Nếu phát chuyển nhanh phục vụ cho việc cũng cấp dvu cho khách hàng thì hạch toán vào 632, còn phục vụ cho hoạt động DN thì đưa vào 642. Nếu coi như mua dv của cty khác về bán cho cty thì lại phải xuẩt hoá đơn tiêu dùng nội bộ, lại kê khai thuế đầu ra, đầu vào nữa chỉ làm mất công chứ làm gì. Rồi lại nộp thuế TNDN cho cái phần chênh lệch nữa.
Phần còn lại là tuỳ DN chọn lựa

K

khangpham

Sơ cấp
9/6/11
7
0
0
39
Tp.HCM
Cty em co xuất hóa đơn bán ra để thu cước chuyển phát nhanh cho khách hàng nữa, vậy là em hạch toan vào 632 rồi. Em cảm ơn chị nhiều ạ

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Cty em co xuất hóa đơn bán ra để thu cước chuyển phát nhanh cho khách hàng nữa, vậy là em hạch toan vào 632 rồi. Em cảm ơn chị nhiều ạ

Làm thế này thì đúng quy định và kèm với xuất hoá đơn tiêu dùng nội bộ, nhưng sẽ nộp thêm thuế TNDN

K

khangpham

Sơ cấp
9/6/11
7
0
0
39
Tp.HCM
Hóa đơn tiêu dùng nội bộ là sao vậy chị?. Em thấy CN ở Cần Thơ xuất Hóa đơn GTGT cho CN em và chi nhanh em cũng chuyển trả tiền bình thường.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA