Mỗi tuần một chuyên đề

TT153- "Huỷ" và "huỷ bỏ" giống hay khác? BCTHSD hoá đơn, "xoá bỏ" khác "huỷ" thế nào?

• Thread starter xuantham
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

nhthuongbk

Guest
19/12/08
3
0
0
48
TP. Hồ Chí Minh
Hi chị Thắm!

Về vấn đề chị thắc mắc giữa Huỷ và Xoá Bỏ thì em có ý kiến thế này :

Toàn bộ hoá đơn sai(bao gồm cả sai do đã lập và giao cho khách, hoặc sai trong quá trình lập) thì được xếp vào mục XOÁ BỎ.

Huỷ chỉ áp dụng trong các trường hợp theo quy định tại TT 153/2010/TT-BTC :
[FONT=&quot]2. [/FONT][FONT=&quot]Các trường hợp hủy hóa đơn[/FONT]
[FONT=&quot]a) Hoá đơn đặt in bị in sai, in trùng, in thừa phải được hủy trước khi thanh lý hợp đồng đặt in hoá đơn.[/FONT]
[FONT=&quot]b) Tổ chức, hộ, cá nhân có hoá đơn không tiếp tục sử dụng phải thực hiện huỷ hoá đơn. Thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là ba mươi (30) ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế. Trường hợp tổ chức, hộ, cá nhân còn lưu giữ hoá đơn thuộc các trường hợp cơ quan thuế đã thông báo hết giá trị sử dụng, thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là mười (10) ngày kể từ ngày cơ quan thuế thông báo hết giá trị sử dụng hoặc từ ngày tìm lại được hoá đơn đã mất.[/FONT]
[FONT=&quot]c) Các loại hoá đơn đã lập của các đơn vị kế toán được hủy theo quy định của pháp luật về kế toán. [/FONT]
[FONT=&quot]d) Các loại hoá đơn chưa lập nhưng là vật chứng của các vụ án thì không hủy mà được xử lý theo quy định của pháp luật.[/FONT]

Như vậy, chỉ các TH huỷ bên trên thì mới điền vào cột HUỶ trên BC26/AC.

Chào bạn!
Tôi thấy có mâu thuẫn ở đây:
"Toàn bộ hoá đơn sai(bao gồm cả sai do đã lập và giao cho khách, hoặc sai trong quá trình lập) thì được xếp vào mục XOÁ BỎ."
2. Các trường hợp hủy hóa đơn
"c) Các loại hoá đơn đã lập của các đơn vị kế toán được hủy theo quy định của pháp luật về kế toán."
Vậy cái mục c) này là sao?

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngaytanthexx

ngaytanthexx

Ngaytanthe ???
15/9/07
244
2
18
Chân trời
Chào bạn!
Tôi thấy có mâu thuẫn ở đây:
"Toàn bộ hoá đơn sai(bao gồm cả sai do đã lập và giao cho khách, hoặc sai trong quá trình lập) thì được xếp vào mục XOÁ BỎ."
2. Các trường hợp hủy hóa đơn
"c) Các loại hoá đơn đã lập của các đơn vị kế toán được hủy theo quy định của pháp luật về kế toán."
Vậy cái mục c) này là sao?
Mình hỏi bạn nhé!!Theo luật KT : Hóa đơn, chứng từ của doanh nghiệp phải lưu trữ thời hạn tối đa là bao nhiêu năm?hết thời hạn quy định lưu trữ hóa đơn, chứng từ thì hủy => cái này có gọi là theo quy định của pháp luật về kế toán không ?

N

nga69

Mưa mùa hè ^^
31/5/11
214
2
0
Nơi tình iu bắt đầu
Hóa đơn bên em, em viết nhầm chỗ tên người mua hàng e lại viết thành tên Doanh nghiệp. E phát hiện lun và ko viết thêm gì nữa nên e ko suất hóa đơn đó và viết luôn hóa đơn mới. Vậy e có cần phải làm thủ tục gì để hóa đơn được hợp lý ko ạ? Trong BCTHSDHĐ thì e cho Hóa đơn sai đó vào mục nào ạ. E cảm ơn mọi người.

hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
Hóa đơn bên em, em viết nhầm chỗ tên người mua hàng e lại viết thành tên Doanh nghiệp. E phát hiện lun và ko viết thêm gì nữa nên e ko suất hóa đơn đó và viết luôn hóa đơn mới. Vậy e có cần phải làm thủ tục gì để hóa đơn được hợp lý ko ạ? Trong BCTHSDHĐ thì e cho Hóa đơn sai đó vào mục nào ạ. E cảm ơn mọi người.
TT153.2010-Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập
1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
-> Hoá đơn này bạn cho vào mục XOÁ BỎ trên BC tình hình sử dụng hoá đơn nhé!

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Tình hình là Em bị nhầm lẫn giữa khái niệm "xóa bỏ" và "hủy" trong BC hóa đơn. Nên những hóa đơn sai, xé ra khỏi cuốn và làm BB hủy thì Em báo cáo là "hủy" trong Quý I và Quý II rồi. Giờ Em làm lại trong HTKK 3.0.1 và điều chỉnh lại. Có cần văn bản gì thêm không vậy?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Tình hình là Em bị nhầm lẫn giữa khái niệm "xóa bỏ" và "hủy" trong BC hóa đơn. Nên những hóa đơn sai, xé ra khỏi cuốn và làm BB hủy thì Em báo cáo là "hủy" trong Quý I và Quý II rồi. Giờ Em làm lại trong HTKK 3.0.1 và điều chỉnh lại. Có cần văn bản gì thêm không vậy?
Bạn làm cái CV gửi kèm luôn, rõ ràng vẫn tốt hơn là mập mờ ! Mất gì đâu.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Cảm ơn Bạn, nhưng CV này có mẫu không Bạn?
Ko mẫu mã gì bạn ơi ! Tự gõ & nêu nội dung cụ thể, lý do nộp lại...vv...gõ ngắn gọn, đơn giản thôi.
Trong CV bạn nêu rõ : Đơn vị : Cty....được cấp GPĐKKD ngày tháng năm...nơi cấp.../ Địa chỉ... / MST..../ Đại diện DN...
Rồi trình bày nguyên nhân- diễn biến - kết quả !!!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA