Giúp đỡ: Kế toán tổng hợp?

• Thread starter Baobinhbg
  • Ngày gửi
Baobinhbg

Baobinhbg

Cao cấp
Em chào mọi người ạ. Em đã gửi bài rồi mà em tìm lại không thấy bài của em hiển thị nên em gởi một lần nữa, mong mọi người giúp em ạ. em cảm ơn nhiều nhiều lắm ạ.

em học kế toán đã ra trường được 3 năm rùi ạ, nhưng mà từ khi ra trường em không được làm kế toán nhiều, làm trái ngành trái nghề các anh chị ạ.

Bây giờ em nhận làm kế toán tổng hợp cho một công ty TNHH một thành viên về thi công công trình xây dựng là chủ yếu,( trong đó có cả kinh doanh hàng hóa nữa ạ, công ty nhỏ thôi ạ.).

Hiện em đang xem lại sổ sách của người trước làm nhưng càng xem em càng rối tung hết cả lên. Em cảm thấy mình bị thụ động trong công việc. Em không biết làm thế nào để nắm bắt công việc một cách tổng quát vì không ai dạy em cả. ở trường chỉ dạy hạch toán nghiệp vụ như thế nào là chủ yếu thôi, nên em không biết xử lý các vấn đề như thế nào, không biết bắt đầu từ đâu để mình giành thế chủ động trong công việc. Mọi người biết tài liệu nào mách giúp em với hoặc có kinh nghiệm gì truyền đạt cho em với, Em cảm ơn nhiều lắm ạ. Em vừa nghỉ ở công ty cũ một thời gian , vì làm trái ngành ạ, em muốn bắt đầu lại với nghề kt học 4 năm trời mà bây giờ hoang mang quá ạ.

Mong sự góp ý của mọi người ạ, em cảm ơn nhiều lắm ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Ðề: Mọi người ơi cứu em với - Kế toán tổng hợp - chưa có kinh nghiệm ạ

Về sở sách kế toán bạn tham khảo Luật kế toán, sau đó có các nghiệp vụ phát sinh nào không hiểu hoặc các vấn đề liên quan đến kế toán em hỏi từng chi tiết một, đừng hỏi chung chung khó trả lời.

tau2009

tau2009

Guest
30/9/09
12
0
1
Vinh

Bạn cần đi theo một người có trình độ và kinh nghiệm (hoặc 1 công ty tư vấn thuế) một thời gian mới hình dung ra được hướng đi. Chứ bây giờ bạn hỏi thế này trên diễn đàn thì không ai giúp được đâu :)

thuycoi1204

thuycoi1204

Trung cấp
19/7/13
87
3
8
34
tp.hcm

Bạn nên đi học lớp kế toán tổng hợp bạn sẽ hình dung ra đc cần lam j

Baobinhbg

Baobinhbg

Cao cấp

Em cảm ơn mọi người ạ. Hiện tại em vừa làm vừa theo học một lớp kế toán tổng hợp thực tế mà vẫn như vịt nghe sấm vậy. Vì ở chỗ em họ gộp tất cả các đối tượng học cùng nhau, từ người chưa biết gì đến ng biết rùi nên mang tính lí thuyết nhiều ạ. em cảm giác hoang mang kinh khủng luôn ạ. Em cũng tính theo một người có kinh nghiệm nhưng mà không có ai cả.

Em biết là làm kế toán là phải kiên trì, sao mà em hoang mang quá. không biết nên kiên trì như thế nào nữa.

Sửa lần cuối:
bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi

Dù sao vẫn chưa đủ ?

Bạn đang trong tình trạng rối sổ sách !

Nếu ở HN thì bạn có thể đến bên mình hướng dẫn cho !

Nếu phòng kế toán rộng mình sẽ cho người qua chỉ cho bạn !

Vài hôm là hiểu ngay mà !

Luôn luôn lắng nghe - lâu lâu mới hiểu

Baobinhbg

Baobinhbg

Cao cấp

Mail của em là "" thanhbacgiang2812@gmail.com "". Các anh chị các bạn nào có kinh nghiệm gì chia sẻ cho em với. em cảm ơn rất rất nhiều ạ.:015:

Dù sao vẫn chưa đủ ?

Bạn đang trong tình trạng rối sổ sách !

Nếu ở HN thì bạn có thể đến bên mình hướng dẫn cho !

Nếu phòng kế toán rộng mình sẽ cho người qua chỉ cho bạn !

Vài hôm là hiểu ngay mà !

Luôn luôn lắng nghe - lâu lâu mới hiểu

Em ở bắc giang ạ.,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi

Bạn ơi nhiều lắm ko gửi hết qua mail đâu 1

Bạn đi học một khóa còn chẳng làm đc

thì làm sao gửi qua mail cho bạn đc

Gọi cho mình nhé ! 0987.78.58.68

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi

Mail của em là "" thanhbacgiang2812@gmail.com "". Các anh chị các bạn nào có kinh nghiệm gì chia sẻ cho em với. em cảm ơn rất rất nhiều ạ.:015:

Bạn mà nói thế này thì hiếm khi có người gửi cái gì cho bạn lắm.
Giờ cty bạn là cty xd thì bắt đầu từ những hợp đồng đang làm dở đi để theo kịp với tiến độ công việc.
Thứ nhất bạn lấy 1 hợp đồng ra, đọc nó, xem nó ghi cái gì... rồi đến tiến độ nào rồi, tình hình vật tư cho công trình đó như thế nào... để riêng ra... tương tự thế cho từng công trình
tiếp đến bạn xem lại giấy tờ, sổ sách kế toán của công ty mà người trước làm như thế nào, rồi mò mầm từ từ... ko biết tại sao nó ra số đó... rồi mới tìm... mới hỏi chứ
Đùng 1 phát bạn hỏi thế này ai biết đường nào mà nói cho bạn

• Like
Reactions: hocthuthuat
Baobinhbg

Baobinhbg

Cao cấp

Em ở bắc giang . mọi thứ không được phổ biến như ở hn ạ. không nhiều trung tâm ạ. nên rất khó ạ

Bạn mà nói thế này thì hiếm khi có người gửi cái gì cho bạn lắm.
Giờ cty bạn là cty xd thì bắt đầu từ những hợp đồng đang làm dở đi để theo kịp với tiến độ công việc.
Thứ nhất bạn lấy 1 hợp đồng ra, đọc nó, xem nó ghi cái gì... rồi đến tiến độ nào rồi, tình hình vật tư cho công trình đó như thế nào... để riêng ra... tương tự thế cho từng công trình
tiếp đến bạn xem lại giấy tờ, sổ sách kế toán của công ty mà người trước làm như thế nào, rồi mò mầm từ từ... ko biết tại sao nó ra số đó... rồi mới tìm... mới hỏi chứ
Đùng 1 phát bạn hỏi thế này ai biết đường nào mà nói cho bạn

hi :015: vâng ạ. tại em hoang mang quá. em vẫn đang xem sổ sách. không biết hỏi gì cơ ấy ạ. em càng tìm hiểu thì càng thấy mọi thứ cứ chung chung. kế toán cũ thì đi rồi ạ. một mình em , cứ mò mẫm mò mẫm.

Bạn ơi nhiều lắm ko gửi hết qua mail đâu 1

Bạn đi học một khóa còn chẳng làm đc

thì làm sao gửi qua mail cho bạn đc

Gọi cho mình nhé ! 0987.78.58.68

Vâng ạ. em cảm ơn nhiều ạ, để em ngâm cứu rùi em hỏi ạ.

Sửa lần cuối:
Baobinhbg

Baobinhbg

Cao cấp

1. về thuê nhân công thi công ạ. em thấy có một hợp đồng với một người đại diện nhưng tiền công của tất cả thì lại cho vào 334 mà lại không phải đi đăng kí mã số thuế cho họ. như vậy có hợp lí không ạ.

2.về bóc tách chi phí ạ. em chỉ cần dựa vào bảng tổng hợp vật tư theo dự toán thôi ạ. em xem mấy cái đó em không hiểu gì cả.

3.về tscđ nữa ạ. em thấy chị kt trước làm, có tháng thì trích có tháng lại không trích khấu hao ạ

4. về tiền lương ạ. em thấy các hợp đồng nói là hợp đồng thời vụ mà có những người cả năm tháng nào cũng lĩnh lương vẫn là hợp đồng thời vụ, nhưng kí cứ 2 tháng 1 lần. nhưng sang tháng tiếp theo lại kí tiếp như vậy (liên tục ấy ạ) liệu cứ làm thế có vấn đề gì không ạ.

5. và có những chi phí chung chi ấy tập hợp hết vào 154 nhưng em lại không thấy phân bổ cho các công trình gì cả. cứ để 1544 ạ. như vậy cũng được ạ.

H

haonghe

Trung cấp
16/7/09
70
2
8
nghe an

Trước hết bạn đọc quy chế chi tiêu của công ty để biết về các định mức chi.
do chưa có kinh nghiệm trước tiên bạn cứ lên phiếu thu và phiếu chi cho chuẩn xác vì phiếu thu và phiếu chi rất khó sửa. cứ xem như phiếu thu và phiếu chi làm điểm xuất phát. lên phiếu nào hạch toán phiếu đó luôn, và chú ý các TK liên quan đến nó. và bạn nên xem lại sơ đồ luân chuyển chứng từ.
Chẳng hạn khi bạn chi lương hạch toán: N334/C111 (đã trừ BH 9,5%) bạn suy nghĩ xem làm thế nào để cân đối được TK334 và vậy thì bạn hạch toán tiếp N622/C334 (Tiền lương phải trả bao gồm BH 9,5%) lúc này tK 334 vẫn chưa cân do chênh lệch khoản 9,5%, bạn suy nghĩ tiếp và thấy nên hạch toán N334/338 (phần 9,5% trích từ lương người lao động).
Đến đây thì TK 334 đã cân rồi nhé nhưng bạn lại phát hiện ra tiền bảo hiểm phải nộp cho co quan bảo hiểm là 32,5% cơ mà, thế còn phần 23% trích từ chi phí thì sao? như vậy là phải hạch toán N622/C338 (23%), TK 622 sau này bạn kết chuyển thì nó sẽ cân bằng ko còn số dư nữa, còn TK 338 khi nào trả tiền thì bạn hạch toán N338/C111 như vậy là cân nhé. các TK khác bạn cũng làm nhu vậy là ok.
Nếu có người hướng dẫn cụ thể thì tốt nhất nhưng bây giờ như vậy thì phải tự mày mò thôi bạn và xem cách hạch toán của người cũ. Chúc bạn thành công.

à mà đó là mình làm theo Qđ 15 nhé, chắc công ty bạn áp dụng theo quyết định 48 thì nghiên cứu quyết đinh 48/2006/QĐ-BTC nhé.

• Like
Baobinhbg

Baobinhbg

Cao cấp

Công ty không phát sinh nhiều nên em cứ tùng tằng làm. em mới nhận thôi ạ. em chưa vào sổ sách gì cả. tháng vừa rồi , đến kì kê khai thuế má thì em mới đi kê khai thôi ạ. Mọi người góp ý giúp em với ạ

do chưa có kinh nghiệm trước tiên bạn cứ lên phiếu thu và phiếu chi cho chuẩn xác vì phiếu thu và phiếu chi rất khó sửa. cứ xem như phiếu thu và phiếu chi làm điểm xuất phát. lên phiếu nào hạch toán phiếu đó luôn, và chú ý các TK liên quan đến nó. và bạn nên xem lại sơ đồ luân chuyển chứng từ.
Chẳng hạn khi bạn chi lương hạch toán: N334/C111 (đã trừ BH 9,5%) bạn suy nghĩ xem làm thế nào để cân đối được TK334 và vậy thì bạn hạch toán tiếp N622/C334 (Tiền lương phải trả bao gồm BH 9,5%) lúc này tK 334 vẫn chưa cân do chênh lệch khoản 9,5%, bạn suy nghĩ tiếp và thấy nên hạch toán N334/338 (phần 9,5% trích từ lương người lao động).
Đến đây thì TK 334 đã cân rồi nhé nhưng bạn lại phát hiện ra tiền bảo hiểm phải nộp cho co quan bảo hiểm là 32,5% cơ mà, thế còn phần 23% trích từ chi phí thì sao? như vậy là phải hạch toán N622/C338 (23%), TK 622 sau này bạn kết chuyển thì nó sẽ cân bằng ko còn số dư nữa, còn TK 338 khi nào trả tiền thì bạn hạch toán N338/C111 như vậy là cân nhé. các TK khác bạn cũng làm nhu vậy là ok.
Nếu có người hướng dẫn cụ thể thì tốt nhất nhưng bây giờ như vậy thì phải tự mày mò thôi bạn và xem cách hạch toán của người cũ. Chúc bạn thành công.

à mà đó là mình làm theo Qđ 15 nhé, chắc công ty bạn áp dụng theo quyết định 48 thì nghiên cứu quyết đinh 48/2006/QĐ-BTC nhé.

Em cảm ơn. công ty em nhỏ nên theo qđ 48 ạ.

Công ty em không trích bh cho ai cả :015:. toàn làm hợp đồng thời vụ thôi ạ. 2 tháng một ạ.

Sửa lần cuối:
H

haonghe

Trung cấp
16/7/09
70
2
8
nghe an

Công ty không phát sinh nhiều nên em cứ tùng tằng làm. em mới nhận thôi ạ. em chưa vào sổ sách gì cả. tháng vừa rồi , đến kì kê khai thuế má thì em mới đi kê khai thôi ạ. Mọi người góp ý giúp em với ạ

Em cảm ơn. công ty em nhỏ nên theo qđ 48 ạ.

Công ty em không trích bh cho ai cả :015:. toàn làm hợp đồng thời vụ thôi ạ. 2 tháng một ạ.
đó là mình nói về phương pháp làm như vậy thôi nạ

P

phamdongvy

Guest
6/8/12
3
0
0
37
hạ long, quảng ninh.

Thực sự đây là chia sẻ hữu ích cho tư duy nghề nghiệp những người mới vào nghề như em nữa

Baobinhbg

Baobinhbg

Cao cấp
Ðề: Giúp đỡ: Kế toán tổng hợp?

Các anh chị ơi, anh chị nào có mẫu bãi miễn kế toán trưởng gửi cho em xin với. hum em tới ngân hàng thay đổi chữ kí kế toán, họ yêu cầu phải có QĐ BÃI MIỄN KẾ TOÁN nữa ạ.

anh chị nào có mẫu gửi cho em xin với ạ.

em cảm ơn ạ

K

koi2202

Sơ cấp
7/11/13
25
0
0
38
bắc ninh

Các anh chị ơi, anh chị nào có mẫu bãi miễn kế toán trưởng gửi cho em xin với. hum em tới ngân hàng thay đổi chữ kí kế toán, họ yêu cầu phải có QĐ BÃI MIỄN KẾ TOÁN nữa ạ.

anh chị nào có mẫu gửi cho em xin với ạ.

em cảm ơn ạ
mình cũng đang mò nên cũng hiểu được tâm lý của bạn. cố lên nhé, những biểu mẫu thì bạn tìm anh gu gồ rồi sửa cho phù hợp với công ty. hóa đơn nhận về bạn xem xem nó thuộc loại chi phí hay tài sản hay nguồn vốn----> hạch toán vào các sổ phù hợp và giấy tờ liên quan ( như phiẽu xuất kho, pt, pc) nếu thấy không hiểu thì lúc đó mới hỏi cụ thể thì mới có người giải thích cho bạn được .

K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi

Cái quan trọng nhất của người mới vào nghề là phải tìm hiểu và học hỏi. Vướng đâu hỏi đó, tìm hiểu một cách kỹ lưỡng mọi vấn đề là kim chỉ nam cho những người bắt đầu vào công việc mới. Mình khi mới bắt đầu công việc kế toán, người mà mình học hỏi được nhiều nhất và hiệu quả nhất là Webketoan. Mình thực sự thấy mình trưởng thành qua năm tháng. Webketoan đã trở thành người bạn đồng hành không thể thiếu đối với mình trong công việc. Mình tin là bạn cũng sẽ như vậy.

• Like
Baobinhbg

Baobinhbg

Cao cấp

mình cũng đang mò nên cũng hiểu được tâm lý của bạn. cố lên nhé, những biểu mẫu thì bạn tìm anh gu gồ rồi sửa cho phù hợp với công ty. hóa đơn nhận về bạn xem xem nó thuộc loại chi phí hay tài sản hay nguồn vốn----> hạch toán vào các sổ phù hợp và giấy tờ liên quan ( như phiẽu xuất kho, pt, pc) nếu thấy không hiểu thì lúc đó mới hỏi cụ thể thì mới có người giải thích cho bạn được .

uhmmmm, mình cảm ơn, mình tìm nhưng mẫu bãi miễn không phổ biến mấy, nhưng thui, cứ làm không được thì sửa sau vậy :015:

Cái quan trọng nhất của người mới vào nghề là phải tìm hiểu và học hỏi. Vướng đâu hỏi đó, tìm hiểu một cách kỹ lưỡng mọi vấn đề là kim chỉ nam cho những người bắt đầu vào công việc mới. Mình khi mới bắt đầu công việc kế toán, người mà mình học hỏi được nhiều nhất và hiệu quả nhất là Webketoan. Mình thực sự thấy mình trưởng thành qua năm tháng. Webketoan đã trở thành người bạn đồng hành không thể thiếu đối với mình trong công việc. Mình tin là bạn cũng sẽ như vậy.

uhmmmm. mình cảm ơn nhiều . tại mình không ai chỉ trực tiếp cho, mà lại làm tổng hợp trong khi thực tế chưa có gì. hiii, nhưng cố gắng và không biết gì thi tìm hiểu và hỏi các bạn, các anh các chị vậy :015:

N

NguNgonAcay

Sơ cấp
9/10/13
8
0
0
TN

- Làm hợp đồng 2 tháng 1 là để đối phó thôi, về lâu dài như vậy sẽ không tránh được bị phạt.
- Thuê nhân công thi công nếu ông kia không có hóa đơn, không có con dấu thì đến đội thuế mà mua, chuẩn bị 10%/tổng giá trị cần lấy và cầm theo hợp đòng đã ký đó.
- Bóc tách cp thì phải xem bảng khối lượng chi tiết cuối quyển dự toán, nếu k có thì chịu khó vác định mức ra mà sờ hoặc chạy pm dự toán.
- TSCĐ kể cả không tham gia vào hđ sxkd vẫn cứ phải trích còn phânn bổ hay k thì xem lại nhé.
- theo QĐ 48 thì tập hợp vào 154 là đúng rồi, treo lại 154 vì cp có quá nhiều nếu đưa vào hết chắc Lỗ nên chị ta để lại

Mẫu miễn nhiệm bổ nhiêm lên gugo mà seach đầy nhóc, xong ngồi gõ lại.

- Bác có bản quy chế thì meo cho tui 1 ban. Cám ơn trước! Tui đang cần để sửa lại cho chi nhánh(nó hoạt động gần năm rùi, giờ tui vô làm thấy thiếu nhiều thứ quá trời đang đua mỏi tay) mail của tui: hoanghuynh1996@yahoo.com.vn

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA