Mỗi tuần một chuyên đề

Số tiền tối đa trong hóa đơn có thể thanh toán bằng tiền mặt

• Thread starter trangbionline
  • Ngày gửi
H

hatrungTL

Guest
18/6/11
10
0
0
37
Hà Nội
bạn taoxanh nói đúng rùi, bạn Kangu lằng nhằng quá!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Kangu

Kangu

Trung cấp
26/6/11
158
2
0
Hưng Yên
hatrungTL ơi, đề tài này đã Full stop lâu roài mà hôm nay bạn mới vào đọc, thế thì hãy nên đọc kỹ rồi hãy chụp mũ nhé!

Nguyen tha 87

Nguyen tha 87

Sơ cấp
ý cua táo xanh nói là trong cùng 1 ngày mà viết hóa đơn cho cty đó 2 hóa đơn cộng lại là hơn 20tr thì vẫn phải chuyển khoản. Điều đó cũng không hẳn đúng vì có thể giải trình là mua hàng hóa trong 2 thời điểm khác nhau sáng or chiều trong cùng 1 ngày nếu cơ quan thuế có hỏi. điều đó hoàn toàn hớp lý.

• Like
Reactions: HTM199
V

vinhatax

Never Surrender !!!
18/8/10
166
1
16
Đà Nẵng
ý cua táo xanh nói là trong cùng 1 ngày mà viết hóa đơn cho cty đó 2 hóa đơn cộng lại là hơn 20tr thì vẫn phải chuyển khoản. Điều đó cũng không hẳn đúng vì có thể giải trình là mua hàng hóa trong 2 thời điểm khác nhau sáng or chiều trong cùng 1 ngày nếu cơ quan thuế có hỏi. điều đó hoàn toàn hớp lý.
Thông tư nói dỏ dàng mà bạn !!! Mần răng mà có chiện đó được !!! tui không đồng ý mô !!!

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội

Có hướng dẫn rõ ràng rồi mà "Trường hợp mua hàng hoá, dịch vụ của một nhà cung cấp có giá trị dưới hai mươi triệu đồng nhưng mua nhiều lần trong cùng một ngày có tổng giá trị trên hai mươi triệu đồng thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng"

Nếu giải thích kiểu tại tôi mua sáng và chiều thành ra là không biết luật và không thực hiện theo đúng quy định à?

• Like
Reactions: zungcoca and HTM199
Q

quocviet200425

Trung cấp
19/11/13
139
1
0
38
biên hoà, đồng nai
Ðề: số tiền tối đa trong hóa đơn có thể thanh toán bằng tiền mặt

Chị bichvan.tax06 cho e hỏi với nha. Công ty em là cong ty chuyên về tư vấn thiết kế các công trình xây dựng nên hay phải đi đo đạc địa chất ngoài đường nên các khảon chi phí như cp nhà nghỉ, ăn uống, xăng xe không có hóa đơn cụ thể, giờ làm sao để để có chứng từ hợp lý để chứng minh những khoản đó là hợp lý đê có chứng từ khai thuế hả c? những chứng từ đó công ty thể hiện như thế nào hả c?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Chị bichvan.tax06 cho e hỏi với nha. Công ty em là cong ty chuyên về tư vấn thiết kế các công trình xây dựng nên hay phải đi đo đạc địa chất ngoài đường nên các khảon chi phí như cp nhà nghỉ, ăn uống, xăng xe không có hóa đơn cụ thể, giờ làm sao để để có chứng từ hợp lý để chứng minh những khoản đó là hợp lý đê có chứng từ khai thuế hả c? những chứng từ đó công ty thể hiện như thế nào hả c?
Không hóa đơn thì Khoán chi nha em!

Q

quocviet200425

Trung cấp
19/11/13
139
1
0
38
biên hoà, đồng nai

"Khoán chi" là sao hả c? Chị nói rõ hơn được không ah??

H

hangnth

Guest
1/2/13
1
0
0
nd
Ðề: Số tiền tối đa trong hóa đơn có thể thanh toán bằng tiền mặt

Bạn ơi cho mình hỏi chút.mình xuất hóa đơn cho khách hàng có giá trị trên 20tr đồng và mình ghi hình thức thanh toán là tiền mặt vậy doanh nghiệp mình có bị cơ quan thuế xử phạt gì không vì mình nghe mọi người nói là hđ trên 20tr là phải tt ck, nếu ghi là tt tiền mặt là sai quy định có đúng k. mình đang rất lo về vấn đề này.và nếu như bên khách hàng chuyển khoản cho bên mình thì sẽ như thế nào?

D

dothuly

Guest
13/8/15
3
1
3
38
tất nhiên là 1 hóa đơn cho 1 cty thì chỉ được viết 1 lần/ 1 ngày, vậy bạn cộng cái gì?
các bạn chậm tiêu thế bạn này nói đúng nè " rong 1 ngày mà cộng " bọn chúng "(bao gồm những hoá đơn < 20triệu) lại mà tổng trị giá trên 20triệu của cùng 1 ngày thì cũng vẫn CK như thường.

D

dothuly

Guest
13/8/15
3
1
3
38

Bạn ơi cho mình hỏi chút.mình xuất hóa đơn cho khách hàng có giá trị trên 20tr đồng và mình ghi hình thức thanh toán là tiền mặt vậy doanh nghiệp mình có bị cơ quan thuế xử phạt gì không vì mình nghe mọi người nói là hđ trên 20tr là phải tt ck, nếu ghi là tt tiền mặt là sai quy định có đúng k. mình đang rất lo về vấn đề này.và nếu như bên khách hàng chuyển khoản cho bên mình thì sẽ như thế nào?
không sao đâu bạn, ghi tm bạn vẫn ck bình thường

• Like
Reactions: baolinh789
Naveen Đoàn

Naveen Đoàn

Cao cấp
24/8/15
955
342
63

bạn cho vào công tác phí.

3

3T&S_team

Guest
2/10/15
37
20
8
34
Quy định ơ đau ra vậy?
Chào bạn,
Viết hóa đơn thì bạn viết mấy cái/ ngày chả được, miễn là nó phù hợp với thực tế phát sinh. Tham khỏa TT39, điều 16 nhé.

N

ngttam

Guest
1/10/15
14
2
3
38
Chào bạn,
Viết hóa đơn thì bạn viết mấy cái/ ngày chả được, miễn là nó phù hợp với thực tế phát sinh. Tham khỏa TT39, điều 16 nhé.
Ơ mình hỏi cái bạn bảo chỉ đc viết 1 lần/ 1 ngày cơ mà :))

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Ai nói câu này thì hỏi người đó xem quy định này nằm trong văn bản nào? Muốn biết cách viết hoá đơn có những qui định gì thì tìm đọc nội dung LẬP HOÁ ĐƠN trong TT 39 nhé! Cái gì trong TT 39 quy định về hoá đơn thì đừng theo cái kiểu suy diễn không đúng mà hiểu lung tung

B

Baonhien92

Guest
3/10/15
6
0
1
32
Công tác phí không phải lấy Hóa đơn làm chứng từ sao?
Chỉ như bichvan: ( Khoán chi )
công tác phí cũng có khoán công tác phí vậy? Đâu phải công tác phí là bắt buộc phải có hóa đơn chứng từ đâu !

T

Thúy Hằng LA

Guest
1/10/15
9
0
1
33
Các bạn cho mình hỏi về hóa đơn tiền thuê nhà. Như mọi khi mình lấy hóa đơn 3 tháng/lần trị giá 30.000.000đ thanh toán bằng tiền mặt chứ hok có CK thì có được hạch toán vào chi phí hợp lý ko vay?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Các bạn cho mình hỏi về hóa đơn tiền thuê nhà. Như mọi khi mình lấy hóa đơn 3 tháng/lần trị giá 30.000.000đ thanh toán bằng tiền mặt chứ hok có CK thì có được hạch toán vào chi phí hợp lý ko vay?

Bạn thấy điều gì mà không chắc chắn được tính vào chi phí được trừ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA