Mỗi tuần một chuyên đề

Khấu trừ 10% thuế TNCN

• Thread starter Chuottom
  • Ngày gửi
T

thamvu89

Trung cấp
7/4/09
66
0
6
35
hn
Ðề: Khấu trừ 10% thuế TNCN

Vâng, nghĩa là khi nhận họ vào làm minh tiến hành đăng ký mst thuế cho họ luôn phải không ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Vâng, nghĩa là khi nhận họ vào làm minh tiến hành đăng ký mst thuế cho họ luôn phải không ạ
Chuẩn như lê Duẩn nếu em muốn làm cam kết 23 thì phải như thế.

C

Chuottom

Guest
27/12/12
40
2
8
Tp HCM

Mấy anh chị ơi, sáng nay em có lên thuế và được mấy anh trên đó hướng dẫn thế này:
1.Đối với lao động thời vụ dưới 3 tháng muốn làm cam kết 23 thì phải có MST và phải đăng ký thuế. và đăng ký thuế ở đây tức là mẫu 05/ĐK-TCT người lao động sẽ nộp doanh nghiệp. Sau đó doanh nghiệp sẽ tổng hợp lai và làm Bảng kê hồ sơ đang ký thuế và nộp qua mạng lấy kết quả MST là xong. Tức là ko cần nộp mẫu 05/ĐK-TCT cho thuế mà sẽ lưu tai doanh nghiệp
2. Đối với lao động thời vụ mà mỗi lần chi trả thu nhập ko quá 2.000.000 đồng thì chưa khấu trừ 10% thuế TNCN. Giả sử Trong trường hợp ký HĐLĐ mà thu nhập 1 tháng là 5.000.000 đồng, nhưng được chia ra trả nhiều lần mỗi lần dưới 2.000.000 thì vẫn không bị khấu trừ 10% thuế TNCN ( việc chia ra nhiều lần thanh toán phải được quy điịnh trong hợp đồng lao động).

Đó là những gì mà đội thuế TNCN quận Bình Thạnh tư vấn cho em

L

laudai

Sơ cấp
5/10/12
35
0
6
34
Hà Nội

Vậy mình nhận họ và đăng ký cho họ từ trc rồi.giờ mình vẫn dùng có đc không ạ

loannguyen093

loannguyen093

Trung cấp
26/1/11
89
0
6
36
Hà Đông, Hà Nội

Hic, anh Mrvanthuc cho em hỏi, từ trước tới giờ e chỉ làm đăng ký mã số thuế TNCN qua mạng và nộp bản cứng chứ em ko có làm cái mẫu 05/ĐK-TCT thì có sao ko ạ, giờ em phải làm thế nào để hợp thức hóa vấn đề này hả anh, anh giúp em với ạ :(

T

thamvu89

Trung cấp
7/4/09
66
0
6
35
hn

Nếu mỗi lần trả thu nhập >2trieu, nhưng làm cam kết 23 thì không phải khấu trừ phải không cả nhà

connick

connick

Cao cấp
30/8/07
237
1
18
40
qn

Bác cho hỏi thêm là:
Trong mẫu cam kết 23 của TT156/2013 thì có nói số tiền không quá 108 triệu (9x12tháng) đó là từ năm 2014
Vậy năm 2013 số tiền sẽ là: 4 x 6 (tháng) + 9 x 6 (tháng) = 78 triệu phải không?
(Mình đã hỏi bên HTTT họ không hướng dẫn gì cho cánh tính của năm 2013 cả)

Mấy anh chị ơi, sáng nay em có lên thuế và được mấy anh trên đó hướng dẫn thế này:
1.Đối với lao động thời vụ dưới 3 tháng muốn làm cam kết 23 thì phải có MST và phải đăng ký thuế. và đăng ký thuế ở đây tức là mẫu 05/ĐK-TCT người lao động sẽ nộp doanh nghiệp. Sau đó doanh nghiệp sẽ tổng hợp lai và làm Bảng kê hồ sơ đang ký thuế và nộp qua mạng lấy kết quả MST là xong. Tức là ko cần nộp mẫu 05/ĐK-TCT cho thuế mà sẽ lưu tai doanh nghiệp
2. Đối với lao động thời vụ mà mỗi lần chi trả thu nhập ko quá 2.000.000 đồng thì chưa khấu trừ 10% thuế TNCN. Giả sử Trong trường hợp ký HĐLĐ mà thu nhập 1 tháng là 5.000.000 đồng, nhưng được chia ra trả nhiều lần mỗi lần dưới 2.000.000 thì vẫn không bị khấu trừ 10% thuế TNCN ( việc chia ra nhiều lần thanh toán phải được quy điịnh trong hợp đồng lao động).

Cục thuế QN chỗ mình cũng nói vậy, nghĩa là chỉ cần có MST là đủ để có thể làm mẫu cam kết 23 (có thể mỗi nơi một khác)

D

doihoamattroi284

Sơ cấp
5/1/12
12
0
1
thái nguyên

Mình thấy Dky MST cũng nhanh thôi mà, mình thuê cả tháng, cuối tháng mới lấy lương thì trước đó mình làm thủ tục cho người lao động luôn để người lao động có mã số thuế làm cam kết. Mình không thấy TT nói ở là cứ trả trên 2tr phải khấu trừ 10%. TT có nhắc đến việc thu nhập một năm dưới mức phải đóng thuế và làm cam kết thì được khấu trừ đấy chứ. Bạn mrvanthuc có thể chỉ rõ hơn giúp mình không?

Cám ơn bạn
Có nghĩa là nếu thu nhập của lao động thời vụ trên 2tr, thì vẫn được làm mẫu 23 và không bị khấu trừ thuế đúng không bạn. Công ty mình đang tim hiểu vấn đề này, nói thật người lao động làm thuê, cả tháng trời được 2triệu, mà tháng có tháng không, lại còn bị khấu trừ thuế tận 10%, mình thấy tội cho họ quá

Bạn không nhớ nhầm đâu connick, vừa hôm trước mình đăng ký cục thuế Hải Dương bên mình cũng hướng dẫn là mẫu 05/DK-TCT in ra cho người lao động ký và giữ tại DN, có gì cần kiểm tra thì họ mới dùng đến

Sửa lần cuối:
Q

quocviet200425

Trung cấp
19/11/13
139
1
0
38
biên hoà, đồng nai

Như vạy có nghĩa là từ ngày 01/10/2013 thì bắt buộc phải có mã số thuế thì mới được làm mẫu số 23 để được khấu trừ 10% thuế hả mn??nếu không có mst thì bắt buộc phải đóng thêm 10% khấu trừ thuế hả mn??e chư hiểu lắm mong mọi người giúp đỡ .

B

bebebebebe

Sơ cấp
11/4/14
8
0
0
Hà Nội

Theo điểm i, khoản 1, điều 25 thông tư 156/TT-BTC, đọc trong ấy là rõ. Trích:
" i) Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác
Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.
Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.
Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm tính thuế, tổ chức trả thu nhập vẫn phải tổng hợp danh sách và thu nhập của những cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế (vào mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) và nộp cho cơ quan thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.
Cá nhân làm cam kết theo hướng dẫn tại điểm này phải đăng ký thuế và có mã số thuế tại thời điểm cam kết
."

Vo Danh Khach

Vo Danh Khach

Cao cấp
25/2/14
246
32
16
hn

Như vạy có nghĩa là từ ngày 01/10/2013 thì bắt buộc phải có mã số thuế thì mới được làm mẫu số 23 để được khấu trừ 10% thuế hả mn??nếu không có mst thì bắt buộc phải đóng thêm 10% khấu trừ thuế hả mn??e chư hiểu lắm mong mọi người giúp đỡ .
Ko phải là đóng thêm mà là khấu trừ tại nguồn trả cho người lao động để nộp thuế, vì khi ký hợp đồng thường thì người lao động ko quan tâm đến thuế má là cái gì cả :045:

H

hoacomay8690

Trung cấp
23/6/12
167
0
16
33
Ninh Bình

Thông tư 111/2013/TT-BTC có ghi mà bạn hiền?

Anh Thức ơi, em đã đọc nhiều trang về Cam kết 23 nhưng vẫn còn mơ hồ, chưa chắc chắn lắm.

Tháng 7/2013 em có ký hợp đồng lao động thời vụ với NLĐ, em đọc thấy NLĐ phải làm Cam kết 23 theo thông tư 28 để Công ty trả thu nhập tạm thời chưa khấu trừ 10%. Nhưng nếu làm theo thông tư 28 thì số tiền cam kết không vượt quá trong năm có 48 triệu thôi, trong khi đó em lại trả lương cho NLĐ với mức lương cao hơn mức đó. Vậy em phải làm Cam kết 23 như thế nào a?
Nếu NLĐ làm cam kết 23 theo thông tư 156 thì 20/12/2013 mới có hiệu lực.

Anh trả lời giúp em với. Em cảm ơn anh nhiều lắm./.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Khấu trừ 10% thuế TNCN

Anh Thức ơi, em đã đọc nhiều trang về Cam kết 23 nhưng vẫn còn mơ hồ, chưa chắc chắn lắm.

Tháng 7/2013 em có ký hợp đồng lao động thời vụ với NLĐ, em đọc thấy NLĐ phải làm Cam kết 23 theo thông tư 28 để Công ty trả thu nhập tạm thời chưa khấu trừ 10%. Nhưng nếu làm theo thông tư 28 thì số tiền cam kết không vượt quá trong năm có 48 triệu thôi, trong khi đó em lại trả lương cho NLĐ với mức lương cao hơn mức đó. Vậy em phải làm Cam kết 23 như thế nào a?

-Năm 2013 có 2 mức giảm trừ cá nhân: từ tháng 1-6 là 4tr/tháng, từ tháng 7 là 9tr/tháng.
Mức giảm trừ gia cảnh tăng lên nếu có thêm người phụ thuộc từ T1-6 laf 1.600.000/ người/tháng, từ T7 trở đi mức giảm trừ người phụ thuộc là 3.600.000/người/tháng.
-Từ đó mỗi người tự tính số tiền mình được giảm trừ, từ đó so sánh mức thu nhập bình quân tháng của mình với số tiền được giảm trừ đó, nếu thấp hơn mức giảm trừ này thì làm cam kết 23 để khỏi bị khấu trừ thuế TNCN

Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM

Theo tôi, thuế Bình Thạnh hướng dẫn như vậy là sai rồi. Thuế TNCN tính theo từng tháng chứ không phải theo từng lần thu nhập/tháng, nên tính tổng lại nếu trong tháng >2tr thì vẫn phải khấu trừ 10%.

Tứ Phong

Tứ Phong

25/12/08
355
126
43
TP.HCM

Về mẫu cam kết năm 2013 thì phải áp dụng theo TT28.
Về mức khấu trừ: Theo thông tư 111 và công văn 8817 của Tổng cục thuế có quy định từ 01/7/2013 mức giảm trừ mới, cụ thể:
- Giảm trừ bản thân: 9tr/người/tháng.
- Giảm trừ người phụ thuộc: 3,6tr/người/tháng.
Vì vậy, mức giảm trừ chung cho cả năm 2013 là:
- Giảm trừ bản thân: 78tr/người/năm.
- Giảm trừ người phụ thuộc: Tuỳ theo số tháng đăng ký mà áp dụng (trước ngày 01/7/2013 là 1,6tr/người/tháng và sau ngày 01/7/2013 là 3,6tr/người/tháng).

H

hoacomay8690

Trung cấp
23/6/12
167
0
16
33
Ninh Bình
Ðề: Re: Ðề: Khấu trừ 10% thuế TNCN

-Năm 2013 có 2 mức giảm trừ cá nhân: từ tháng 1-6 là 4tr/tháng, từ tháng 7 là 9tr/tháng.
Mức giảm trừ gia cảnh tăng lên nếu có thêm người phụ thuộc từ T1-6 laf 1.600.000/ người/tháng, từ T7 trở đi mức giảm trừ người phụ thuộc là 3.600.000/người/tháng.
-Từ đó mỗi người tự tính số tiền mình được giảm trừ, từ đó so sánh mức thu nhập bình quân tháng của mình với số tiền được giảm trừ đó, nếu thấp hơn mức giảm trừ này thì làm cam kết 23 để khỏi bị khấu trừ thuế TNCN

Chị Xuân Thắm ah, chị cho em hỏi, vậy nếu em ký HĐ với NLĐ từ tháng 7/2013 thì NLĐ phải làm Cam kết 23 theo mẫu của thông tư 28 nhưng tổng số tiền của năm không vượt quá bao nhiêu tiền a?

Tứ Phong

Tứ Phong

25/12/08
355
126
43
TP.HCM
Ðề: Re: Ðề: Khấu trừ 10% thuế TNCN

Chị Xuân Thắm ah, chị cho em hỏi, vậy nếu em ký HĐ với NLĐ từ tháng 7/2013 thì NLĐ phải làm Cam kết 23 theo mẫu của thông tư 28 nhưng tổng số tiền của năm không vượt quá bao nhiêu tiền a?

Hãy xem bài số 35, đã giải thích đầy đủ rồi đó.

H

hoacomay8690

Trung cấp
23/6/12
167
0
16
33
Ninh Bình

Về mẫu cam kết năm 2013 thì phải áp dụng theo TT28.
Về mức khấu trừ: Theo thông tư 111 và công văn 8817 của Tổng cục thuế có quy định từ 01/7/2013 mức giảm trừ mới, cụ thể:
- Giảm trừ bản thân: 9tr/người/tháng.
- Giảm trừ người phụ thuộc: 3,6tr/người/tháng.
Vì vậy, mức giảm trừ chung cho cả năm 2013 là:
- Giảm trừ bản thân: 78tr/người/năm.
- Giảm trừ người phụ thuộc: Tuỳ theo số tháng đăng ký mà áp dụng (trước ngày 01/7/2013 là 1,6tr/người/tháng và sau ngày 01/7/2013 là 3,6tr/người/tháng).
Anh LqPhong ơi, em hiểu những gì anh viết, nhưng em cứ thắc mắc là nếu người lao động làm cam kết 23 theo thông tư 28 thì tổng thu nhập của năm 2013 không vượt quá 48 triệu đồng. Nhưng đến thời điểm tháng 7 em lại trả lương cao hơn mức đó thì có cần làm lại cam kết 23 không? Làm cam kết tổng thu nhập năm 2013 không vượt quá 78 triệu đồng./.
Anh trả lời giúp em với nhé. Em cảm ơn anh

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Khấu trừ 10% thuế TNCN

Anh LqPhong ơi, em hiểu những gì anh viết, nhưng em cứ thắc mắc là nếu người lao động làm cam kết 23 theo thông tư 28 thì tổng thu nhập của năm 2013 không vượt quá 48 triệu đồng. Nhưng đến thời điểm tháng 7 em lại trả lương cao hơn mức đó thì có cần làm lại cam kết 23 không? Làm cam kết tổng thu nhập năm 2013 không vượt quá 78 triệu đồng./.
Anh trả lời giúp em với nhé. Em cảm ơn anh
Hay quá hén. Trong vòng 1-2 tháng mà thu nhập năm đã tăng lên 30tr rồi.
Kể chuyện này nghe: Hôm đối thoại DN đã có người đã phản ánh việc bị một công ty lấy MST để khai khống chi phí, và anh ấy bị cơ quan thuế truy thu tiền thuế TNCN cho các khoản bị kê khai không đó. Và anh ấy đã làm đơn tố cáo công ty kia.

C

codaimy

Sơ cấp
8/3/13
17
1
3
34
HCM

Mong mọi người giúp đỡ. Em có thắc mắc như sau:
1. Nếu nhân viên được ký liên tục nhiều hợp đồng thời hạn 2 tháng thì tất cả các hợp đồng đều bị khấu trừ 10%?
2. Nếu nhân viên ký 1 hợp đồng 2 tháng, 1 hợp đồng 1 năm thì hợp đồng 2 tháng khấu trừ 10% còn hợp đồng 1 năm tính theo biểu thuế lũy tiến phải không ah?
Thu nhập mỗi tháng đều từ 2tr trở lên.
Em xin cảm ơn mọi người.