Mỗi tuần một chuyên đề

Cách viết HĐ trong công ty dịch vụ sửa chữa ô tô

• Thread starter missdu
  • Ngày gửi
M

missdu

Sơ cấp
26/3/11
18
0
0
Hà nội
Các anh chị có kinh nghiệm chỉ giùm em với.
Công ty em làm dịch vụ sửa chữa thay thế phụ tùng cho xe ô tô (gara ô tô đấy ạ), em thấy kế toán cũ viết hóa đơn như thế này:
VD: Thay dầu máy cho khách
Nội dung ghi trên HĐ: Dầu máy 5 lít đơn giá 80,000 tt 400,000
Công thay dầu máy 50,000
Tổng 450,000
Viết như vậy đúng hay sai ạ?
có ai biết đối với dịch vụ gara ô tô thì viết HĐ như thế nào ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn
Mình cũng thường thấy ghi như vậy đó bạn, ghi như vậy là được nhé. Có nghĩa là hóa đơn này gồm 2 phần: tiền công dịch vụ & tiền bán hàng hóa (cùng thuế suất). Như vậy, khi hạch toán doanh thu thì bạn để ý tách ra tương ứng nhé.
Good luck

M

missdu

Sơ cấp
26/3/11
18
0
0
Hà nội
anh ơi thế khi hạch toán doanh thu thì chỉ hạch toán giá vốn phần hàng hóa, còn lại công thay thế phụ tùng thì tính hết vào lương hàng tháng trả cho người lao động phải không ạ?

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
anh ơi thế khi hạch toán doanh thu thì chỉ hạch toán giá vốn phần hàng hóa, còn lại công thay thế phụ tùng thì tính hết vào lương hàng tháng trả cho người lao động phải không ạ?
Làm đúng thì phải làm thế này:
1. Phần hàng hóa: giá vốn đưa vào 632
2. Phần nhân công dịch vụ: lương của NV làm dịch vụ đưa vào 154 để tính giá thành dịch vụ, sau đó mới chuyển sang 632
Good luck

M

missdu

Sơ cấp
26/3/11
18
0
0
Hà nội
Miss du oi!!
Mình đang chuẩn bị nhận làm kế toán cho gara nè, nếu được chúng ta kết bạn, mình cùng trao đổi kinh nghiệm làm việc nha
Email : tuyethuynhanh@yahoo.com.vn

Mình cũng chỉ mới vào làm cho gara thôi, chưa biết gì cả. Mà thấy nó cứ khó khó kiểu gì ấy, không như bên thương mại, có gì bạn và mình bổ sung cho nhau nhé. Rất vui khi làm quen với bạn, Email: Rosebud_02_10@yahoo.com.

Làm đúng thì phải làm thế này:
1. Phần hàng hóa: giá vốn đưa vào 632
2. Phần nhân công dịch vụ: lương của NV làm dịch vụ đưa vào 154 để tính giá thành dịch vụ, sau đó mới chuyển sang 632
Good luck
Em cảm ơn thehoang đã dành thời gian cho em. nhưng anh ơi như vậy là mình phải tính thời gian lao động cho từng cá nhân làm công việc đó nhân với đơn giá 1h lương của họ để tính ra 154 ạ? em thấy rắc rối quá.

Sửa lần cuối:
N

nhung0606

Sơ cấp
17/11/12
9
0
0
33
tp hồ chí minh
Ðề: Cách viết HĐ trong công ty dịch vụ sửa chữa ô tô

Mình cũng chỉ mới vào làm cho gara thôi, chưa biết gì cả. Mà thấy nó cứ khó khó kiểu gì ấy, không như bên thương mại, có gì bạn và mình bổ sung cho nhau nhé. Rất vui khi làm quen với bạn, Email: Rosebud_02_10@yahoo.com.

Em cảm ơn thehoang đã dành thời gian cho em. nhưng anh ơi như vậy là mình phải tính thời gian lao động cho từng cá nhân làm công việc đó nhân với đơn giá 1h lương của họ để tính ra 154 ạ? em thấy rắc rối quá.

Chào bạn!
Mình cũng mới xin vào làm kế toán gara. Mà chưa biết gì hết. Bạn có thể hướng dẫn mình đôi chút được không. VD như cách hạch toán, cách viết HĐ....
Cám ơn bạn nhiều. Skype của mình là : nhung0606. Mail là nhungkt12@gmail.com .Mình gởi mail cho bạn mà không được.
Cám ơn bạn nhiều

Hoakhe

Hoakhe

Trung cấp
22/12/09
167
4
18
Ninh Bình

Các anh chị có kinh nghiệm chỉ giùm em với.
Công ty em làm dịch vụ sửa chữa thay thế phụ tùng cho xe ô tô (gara ô tô đấy ạ), em thấy kế toán cũ viết hóa đơn như thế này:
VD: Thay dầu máy cho khách
Nội dung ghi trên HĐ: Dầu máy 5 lít đơn giá 80,000 tt 400,000
Công thay dầu máy 50,000
Tổng 450,000
Viết như vậy đúng hay sai ạ?
có ai biết đối với dịch vụ gara ô tô thì viết HĐ như thế nào ạ?
Các bạn tham khảo những thông tin sau nhé:

Nội dung ghi hóa đơn: Sửa chữa xe ô tô Biển số 51B-00001

Cộng tiền hàng : ..
Tiền thuế GTGT : …
Tổng cộng tiền thanh toán : …

Các chứng từ cần có:

1. Làm bảng báo giá cho khách hàng ký xác nhận (khách chấp nhận bảng báo giá này), lấy đó làm căn cứ ghi hóa đơn theo số tiền như trên, đây là giá thành cho việc sửa chữa hoàn thành chiếc xe này, khi xuất hóa đơn thì ghi số hóa đơn vào 1 góc nào đó trên bảng báo giá này để tiện theo dõi. Không ghi chi tiết như bạn.

2. Làm bảng tính giá thành (Z): Bao gồm
- Căn cứ phiếu xuất vật tư, phụ tùng thay thế …(Nợ 621/Có 152)
- Phân bổ lương công nhân trực tiếp SC (Nợ 622/Có 334)
- Chi phí SXC: khấu hao máy móc thiết bị, phân bổ CCDC, điện nước, điện thoại... Nợ 627/Có 111, 214, 142, 242...)

Do trong tháng SC nhiều xe nên bảng tính Z cho toàn bộ các xe SC trong tháng sẽ làm vào cuối tháng để phân bổ chi phí 622 và 627 theo tỉ lệ tiền công SC cho từng xe. Có những tháng SC ít xe, nhưng lương công nhân trực tiếp SC vẫn trả đủ theo tháng, chi phí SXC cũng tương tự vậy, sau khi phân bổ cho các xe SC sẽ còn "dư" ra, số dư này không được tính vào Z mà nó sẽ là chi phí "trên mức bình thường", khi hạch toán sẽ tách riêng phần này không đưa qua 154 mà hạch toán thẳng từ 622, 627 sang 632.

Nếu áp dụng QĐ 48 thì không qua TK đầu 6 (621, 622, 627) nhưng vẫn phải tách riêng khoản chi phí trên mức bình thường trong TK 154 để tiện theo dõi và dễ giải trình khi cơ quan thuế yêu cầu giải trình những gì liên quan đến việc ghi số tiền trên hóa đơn, hay những gì khác liên quan đến hoạt động SC xe…

Nếu ghi chi tiết từng loại vật tư, phụ tùng… như một số bạn thì tr/h có những xe phải dùng đến mấy chục loại vật tư dụng cụ thay thế … mới SC được thì việc ghi hóa đơn sẽ rất “mệt”, chưa kể mấy chục loại vật tư kia cũng phải thể hiện trên phiếu xuất kho vật tư nữa, đồng thời trong Z chẳng lẽ chỉ có tiền công và vật tư? Không có điện, nước, CCDC, máy móc thì lấy gì thao tác SC? …

Có thể mỗi người làm mỗi cách nhưng Hoakhe đã làm như vậy, khi cơ quan thuế kiểm tra quyết toán không "làm khó" bất cứ điều gì !

B

bop bi

Trung cấp
18/4/13
101
1
0
33
Hà Nội

Các bạn tham khảo những thông tin sau nhé:

Nội dung ghi hóa đơn: Sửa chữa xe ô tô Biển số 51B-00001

Cộng tiền hàng : ..
Tiền thuế GTGT : …
Tổng cộng tiền thanh toán : …

Các chứng từ cần có:

1. Làm bảng báo giá cho khách hàng ký xác nhận (khách chấp nhận bảng báo giá này), lấy đó làm căn cứ ghi hóa đơn theo số tiền như trên, đây là giá thành cho việc sửa chữa hoàn thành chiếc xe này, khi xuất hóa đơn thì ghi số hóa đơn vào 1 góc nào đó trên bảng báo giá này để tiện theo dõi. Không ghi chi tiết như bạn.

2. Làm bảng tính giá thành (Z): Bao gồm
- Căn cứ phiếu xuất vật tư, phụ tùng thay thế …(Nợ 621/Có 152)
- Phân bổ lương công nhân trực tiếp SC (Nợ 622/Có 334)
- Chi phí SXC: khấu hao máy móc thiết bị, phân bổ CCDC, điện nước, điện thoại... Nợ 627/Có 111, 214, 142, 242...)

Do trong tháng SC nhiều xe nên bảng tính Z cho toàn bộ các xe SC trong tháng sẽ làm vào cuối tháng để phân bổ chi phí 622 và 627 theo tỉ lệ tiền công SC cho từng xe. Có những tháng SC ít xe, nhưng lương công nhân trực tiếp SC vẫn trả đủ theo tháng, chi phí SXC cũng tương tự vậy, sau khi phân bổ cho các xe SC sẽ còn "dư" ra, số dư này không được tính vào Z mà nó sẽ là chi phí "trên mức bình thường", khi hạch toán sẽ tách riêng phần này không đưa qua 154 mà hạch toán thẳng từ 622, 627 sang 632.

Nếu áp dụng QĐ 48 thì không qua TK đầu 6 (621, 622, 627) nhưng vẫn phải tách riêng khoản chi phí trên mức bình thường trong TK 154 để tiện theo dõi và dễ giải trình khi cơ quan thuế yêu cầu giải trình những gì liên quan đến việc ghi số tiền trên hóa đơn, hay những gì khác liên quan đến hoạt động SC xe…

Nếu ghi chi tiết từng loại vật tư, phụ tùng… như một số bạn thì tr/h có những xe phải dùng đến mấy chục loại vật tư dụng cụ thay thế … mới SC được thì việc ghi hóa đơn sẽ rất “mệt”, chưa kể mấy chục loại vật tư kia cũng phải thể hiện trên phiếu xuất kho vật tư nữa, đồng thời trong Z chẳng lẽ chỉ có tiền công và vật tư? Không có điện, nước, CCDC, máy móc thì lấy gì thao tác SC? …

Có thể mỗi người làm mỗi cách nhưng Hoakhe đã làm như vậy, khi cơ quan thuế kiểm tra quyết toán không "làm khó" bất cứ điều gì !
Mình cứ cho tất vào 632 , như vậy có đc ko nhỉ?

Hoakhe

Hoakhe

Trung cấp
22/12/09
167
4
18
Ninh Bình

Mình cứ cho tất vào 632 , như vậy có đc ko nhỉ?
Tức là từ 152, 334, 142... sang luôn 632 ? Nếu bác thuế nào không rành về kế toán và ... thì chắc là "qua" luôn, ngược lại thì ...

B

bop bi

Trung cấp
18/4/13
101
1
0
33
Hà Nội

Tức là từ 152, 334, 142... sang luôn 632 ? Nếu bác thuế nào không rành về kế toán và ... thì chắc là "qua" luôn, ngược lại thì ...
Ko.cty mình là thương mại mà.ko có 152.Đối với nhân công sửa chữa trong hoá đơn ấy mình chỉ ghi nhân doanh thu thôi.còn lương hàng tháng thì mình vẫn kết chuyển qua 642 mà.ý của mình là ví dụ như cái hoá đơn ấy có số tiền thanh toán là 500.000 chẳng hạn.trong đó chỉ có 200.000 là do mình bán hàng.còn 300.000 là công sửa chữa.thì mình cũng chỉ kết chuyển giá vốn của những mặt hàng bán tạo nên cái doanh thu 200.000 đó thôi.

Chứ như bạn là tính giá thành cho từng lần bán hàng rồi.Cty mình nhỏ , hoá đơn cũng ít tiền, nếu làm như bạn thì rất lâu la và tự dưng lại phức tạp nó lên.Vì như cái ví dụ mình nêu, chả lẽ công 300.000 thì bạn giữ lại 200.000 , trả cho công nhân 100.000 ak.Công nhân làm ít hay làm nhiều thì tháng nào cũng chỉ đc lương như vậy thôi.Đâu có như cty sx đâu

Hoakhe

Hoakhe

Trung cấp
22/12/09
167
4
18
Ninh Bình

Ko.cty mình là thương mại mà.ko có 152.Đối với nhân công sửa chữa trong hoá đơn ấy mình chỉ ghi nhân doanh thu thôi.còn lương hàng tháng thì mình vẫn kết chuyển qua 642 mà.ý của mình là ví dụ như cái hoá đơn ấy có số tiền thanh toán là 500.000 chẳng hạn.trong đó chỉ có 200.000 là do mình bán hàng.còn 300.000 là công sửa chữa.thì mình cũng chỉ kết chuyển giá vốn của những mặt hàng bán tạo nên cái doanh thu 200.000 đó thôi.

Chứ như bạn là tính giá thành cho từng lần bán hàng rồi.Cty mình nhỏ , hoá đơn cũng ít tiền, nếu làm như bạn thì rất lâu la và tự dưng lại phức tạp nó lên.Vì như cái ví dụ mình nêu, chả lẽ công 300.000 thì bạn giữ lại 200.000 , trả cho công nhân 100.000 ak.Công nhân làm ít hay làm nhiều thì tháng nào cũng chỉ đc lương như vậy thôi.Đâu có như cty sx đâu
Cty mình cũng là thương mại nhưng giấy phép kinh doanh có chức năng sửa chữa xe ô tô và thực tế có hoạt động sửa chữa xe cho khách, quy trình để "ra" hóa đơn cho khách mình làm như đã nêu ở bài trên.

B

bop bi

Trung cấp
18/4/13
101
1
0
33
Hà Nội

Cty mình cũng là thương mại nhưng giấy phép kinh doanh có chức năng sửa chữa xe ô tô và thực tế có hoạt động sửa chữa xe cho khách, quy trình để "ra" hóa đơn cho khách mình làm như đã nêu ở bài trên.
Hic , vậy ak , thế thì mình cần phải học hỏi bạn nhiều rồi

N

nhung0606

Sơ cấp
17/11/12
9
0
0
33
tp hồ chí minh

Chị ơi !
Khi mình viết hđ thì ghi chung là sữa chữa ô tô số ...... : 500.000đ
tiền công : 200.000đ
Gía thành mình sẽ tính từng loại xe, hay mình gộp chung cuối tháng tính 1 lần luôn hả chị.

Hoakhe

Hoakhe

Trung cấp
22/12/09
167
4
18
Ninh Bình

Chị ơi !
Khi mình viết hđ thì ghi chung là sữa chữa ô tô số ...... : 500.000đ
tiền công : 200.000đ
Gía thành mình sẽ tính từng loại xe, hay mình gộp chung cuối tháng tính 1 lần luôn hả chị.
Em ghi như sau:

Sửa chữa xe ô tô Biển số 51B-.... 700.000 (ghi ngay vào cột "thành tiền")
Cộng tiền hàng : 700.000
Tiền thuế GTGT (10%) : 70.000
Tổng cộng tiền thanh toán : 770.000

Không ghi riêng tiền công, khoản này và tất cả các chi tiết khác (thay sửa những gì...) sẽ thể hiện trên bảng báo giá với khách hàng.

Em xem lại bài #7 của chị trong topic này.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Em ghi như sau:

Không ghi riêng tiền công, khoản này và tất cả các chi tiết khác (thay sửa những gì...) sẽ thể hiện trên bảng báo giá với khách hàng.

Nếu hóa đơn tách tiền công với tiền phụ tùng cũng được chứ có sao đâu bạn, mình nghĩ ghi như vậy còn rõ ràng hơn ấy. Nói chung hóa đơn ghi được càng chi tiết càng tốt, chỉ sợ ghi ko đầy đủ rõ ràng thôi.
Bên mình có nhiều công ty là các đại lý 3S của Toyota, Ford, Hyundai, GM..., nói chung mình thấy mỗi nơi có 1 cách hạch toán giá vốn dịch vụ riêng và chẳng nơi nào giống nơi nào. Có nơi tách từng xe, có nơi gộp chung giá vốn cả 1 tháng kết chuyển 1 lần, có nơi sử dụng 154 theo dõi giá thành, có nơi ko sử dụng tk này, có nơi 621 theo dõi phụ tùng, có nơi chỉ theo dõi vật tư sơn...tùm lum cả. Ko biết Thuế kiểm tra thế nào chứ mình kiểm tra miễn đơn vị ghi nhận đầy đủ giá vốn là ok rồi. Miễn sao thuận tiện cho công tác quản lý, hạch toán đồng thời chính xác là được. Còn lựa chọn tài khoản nào và cách kết chuyển ra sao cũng được miễn ko phản ánh sai giá vốn.

N

nhung0606

Sơ cấp
17/11/12
9
0
0
33
tp hồ chí minh

Em ghi như sau:

Thế chị ơi, nếu sau này mình tính giá vốn thì phải làm sao, tính GV cho từng loại xe một, hay gộp chung hả chị

Nếu hóa đơn tách tiền công với tiền phụ tùng cũng được chứ có sao đâu bạn, mình nghĩ ghi như vậy còn rõ ràng hơn ấy. Nói chung hóa đơn ghi được càng chi tiết càng tốt, chỉ sợ ghi ko đầy đủ rõ ràng thôi.
Bên mình có nhiều công ty là các đại lý 3S của Toyota, Ford, Hyundai, GM..., nói chung mình thấy mỗi nơi có 1 cách hạch toán giá vốn dịch vụ riêng và chẳng nơi nào giống nơi nào. Có nơi tách từng xe, có nơi gộp chung giá vốn cả 1 tháng kết chuyển 1 lần, có nơi sử dụng 154 theo dõi giá thành, có nơi ko sử dụng tk này, có nơi 621 theo dõi phụ tùng, có nơi chỉ theo dõi vật tư sơn...tùm lum cả. Ko biết Thuế kiểm tra thế nào chứ mình kiểm tra miễn đơn vị ghi nhận đầy đủ giá vốn là ok rồi. Miễn sao thuận tiện cho công tác quản lý, hạch toán đồng thời chính xác là được. Còn lựa chọn tài khoản nào và cách kết chuyển ra sao cũng được miễn ko phản ánh sai giá vốn.

Sếp e nói muốn tách riêng phần tiền công và tiền sữa chữa xe. Em đang mơ hồ lắm về cách tính giá vốn . Chị có thể nói rõ thêm cho e một tí được không ạ. Em cám ơn

D

Do Anna

Sơ cấp

Chào cả nhà, cả nhà ơi cho mình hỏi chút trong ngành kinh doanh buôn bán xe ô tô thì có thể nhét thêm các loại chi phí nào để cho hợp lý, nhà mềnh có ai biết chỉ dùm mình với, hic

T

thaithiluong

Guest
22/7/14
10
1
1
34
hạ long, quảng ninh

Cả nhà ơi, ai biết chỉ giùm e với. e làm cho cty TNHH xe máy. chi nhánh YAMAha. sửa chữa và buôn bán phụ tùng. khi viết hóa đơn, e viết phụ tùng xuất và công sửa chữa. khi hạch toán. e chỉ cho phụ tùng vào 632 thôi. còn công sửa chữa không biết hạch toán sao. tiền lương của nhân viên từ truớc luôn cố định dù làm ít hay nhiều. mà phụ tùng nhập về e cho vào 156. k có kết chuyển 154 đâu ah. vậy e làm thế nào với công sửa chữa ah. e cảm ơn.

L

lekima

Guest
6/7/06
25
2
0
Ha Noi

Cả nhà ơi, ai biết chỉ giùm e với. e làm cho cty TNHH xe máy. chi nhánh YAMAha. sửa chữa và buôn bán phụ tùng. khi viết hóa đơn, e viết phụ tùng xuất và công sửa chữa. khi hạch toán. e chỉ cho phụ tùng vào 632 thôi. còn công sửa chữa không biết hạch toán sao. tiền lương của nhân viên từ truớc luôn cố định dù làm ít hay nhiều. mà phụ tùng nhập về e cho vào 156. k có kết chuyển 154 đâu ah. vậy e làm thế nào với công sửa chữa ah. e cảm ơn.

Dịch vụ sửa chữa xe máy có thay phụ tùng được coi là "dịch vụ có bao thầu nguyên vật liệu", do vậy em phải tập hợp tất cả chi phí liên quan vào tài khoản 154 trước khi chuyển qua 632. Cụ thể:

1. Xuất phụ tùng thay thế
Nợ 154
Có 152

2. Chi phí nhân công cho bộ phận sửa chữa:

Nợ 154
Có 334

Cuối tháng tập hợp chi phí để kết chuyển vào giá vốn

Nợ 632
Có 154

Riêng về tiền lương em phải tách tiền lương riêng cho bộ phận sửa chữa ra khỏi tiền lương bộ phận quản lý và bộ phận bán hàng cho dù là lương đó được tính theo hình thức cố định tháng hay theo ngày công, sản phẩm ...

Chúc em làm tốt!

• Like
Reactions: 01685101648
T

thaithiluong

Guest
22/7/14
10
1
1
34
hạ long, quảng ninh

@lekima :E cảm ơn nhiều nha. Tại e bắt đầu nhận việc từ tháng 7/2014. kế toán trước làm, chưa hạch toán tiền công sửa chữa bao giờ cả, vì khi đó cty mới chỉ buôn bán phụ tùng, lấy chênh lệch giá làm lợi nhuận thui ah. khi nhập phụ tùng chị ấy cho nợ 156, và nhập kho hàng hóa.khi xuất kho nợ 632 có 156. vì cty nhỏ nên chỉ có tất cả 4 nhân viên. tiền lương hàng tháng chị ấy tính theo bảng lương cố định và định khoản nợ 6421, có 334: tổng lương toàn bộ nhân viên luôn. Vậy giờ e phải làm thế nào ah.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA