Thực hiện Nghị quyết số 08/2011/QH13- Miễn giảm thuế TNCN và Thuế TNDN theo nghị quýêt của Quốc hội

• Thread starter hale
  • Ngày gửi
Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
Ngày 20/09/2011, Cục thuế TP.HCM đã có văn bản trả lời cụ thể về vấn đề này. TRong đó cụ thể như sau:
"Căn cứ khoản 5 Điều 1 Nghị quyết số 08/2011/QH13 về ban hành một số giải pháp về thuế nhằm tháo gỡ khó khăn cho doanh nghiệp và cá nhân:

“Miễn thuế thu nhập cá nhân từ ngày 01 tháng 8 năm 2011 đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2011 đối với cá nhân có thu nhập tính thuế từ tiền lương, tiền công và từ kinh doanh đến mức phải chịu thuế thu nhập cá nhân ở bậc 1 của Biểu thuế luỹ tiến từng phần quy định tại Luật thuế thu nhập cá nhân số 04/2007/QH12.”

Căn cứ công văn số 10790/BTC-CST ngày 12/08/2011 của Bộ Tài Chính:

“Từ tháng 8/2011 đến hết tháng 12/2011: Tạm chưa khấu trừ thuế TNCN, tạm chưa thu thuế TNCN đối với người hưởng lương và cá nhân kinh doanh có mức thu nhập tính thuế đến bậc 1 của Biểu thuế lũy tiến từng phần theo quy định của Luật thuế TNCN.”

Căn cứ các quy định trên, từ ngày 01/08/2011 đến 31/12/2011 Công ty chi trả thu nhập từ tiền công tiền lương cho người lao động, sau khi trừ các khoản được giảm trừ nếu thu nhập tính thuế từ 0 đến 5 triệu (bậc 1) biểu thuế lũy tiến từng phần thì Công ty không phải tạm khấu trừ thuế. Nếu thu nhập tính thuế trên 5 triệu (bậc 2 trở lên) Công ty tạm tính khấu trừ kê khai nộp thuế theo quy định (số thuế phải nộp bao gồm cả số thuế của bậc 1).

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này./."

Văn bản số 7901/CT-TTHT ngày 20/09/2011.

Xong.....

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Refresh lai topic này và tóm gọn 2 ý về thuế TNCN được miễn trong 5 tháng cuối năm từ tháng8 đến tháng 12/2011:
- Từ tháng 8/2011 đến tháng 12/2011 : đâu tiên các bạn cứ việc tính thuế TNCN như đã tính xưa nay. Nếu người nào có tiền thuế thu nhập từ 250.000 trở xuống thì những người này đuwọc miễn thuế TNCN, còn người nào thuế TNCN > 250.000 thì nộp thuế đầy đủ ( ví dụ : thuế TNCN sau khi tính của bạn là 251.000 thì bạn không thuộc diện được miễn thuế TNCN)
- Về quyết toán thuế thu nhập cá nhân, sẽ căn cứ theo thu nhập bình quân trong năm. Cuối năm khi quyết toán thì lại xét 1 lần nữa xem cá nhân đó có thuộc đối tượng miễn thuế TNCN 5 tháng cuối năm 2011 không. Tức là sẽ tính lại thu nhập bình quân trong năm và thuế TNCN bình quân phải đóng, nếu tính ra bình quân tiền thuế TNCN từ 250.000 trở xuống thì khi này mới chính thức xác định bạn thuộc diện miễn thuế TNCN theo NQ08.

Ví dụ cuối năm khi quyết toán tính lại tiền thuế TNCN bình quân mỗi tháng của bạn là 251.000 thì bạn không thuộc diện miễn thuế TNCN theo NQ08, như vậy nếu 5 tháng cuối năm bạn đã tạm không nộp thì có khả năng sau khi quyết toán thuế năm thì bạn phải nộp bổ sung. Hoặc giả là hàng tháng bạn có thuế TNCN<M250.000 nên bạn tưởng rằng bạn thuộc diện miễn thuế TNCN, nhưng thực tế cuối năm bạn có thêm khoản lương tháng 13, và khoản thưởng nữa. Lúc này thu nhâp bình quân của bạn sẽ tăng so với khi chưa có tiền thưởng. Và lúc này bạn không thuộc diện miễn thuế TNCN

L

levancanh

Sơ cấp
19/4/10
29
0
0
thanh hoa
Ðề: Thực hiện Nghị quyết số 08/2011/QH13- Miễn giảm thuế TNCN và Thuế TNDN theo nghị quýêt của Quốc hội

Cả nhà cho tớ hỏi trường hợp thực tế của công ty tớ là như này:
1, Hồi tháng 10 tớ đã nộp tờ khai khấu trừ thuế TNCN Quý III ( tháng 7,8,9) cho cơ quan thuế như bình thường, vẫn tính thuế và số tiền phải nộp thuế TNCN như quý 1 và 2 là 600 nghìn đồng. Như vậy có sai ko? vì trong quý chỉ có giám đốc là phải đóng thuế TNCN thôi. Tiền lương của giám đốc là 8 triệu/tháng, trừ đi giảm trừ cho bản thân 4 triệu/tháng, ko có người phụ thuộc. Và cty tớ đóng thuế TNCN theo quý. như vậy các quý tớ phải nộp là 600 nghìn.
2. Bây giờ được giảm thuế TNCN từ tháng 8 đến tháng 12/2011 rồi, vậy tớ phải xử lý với tiền thuế phải nộp của quý III như thế nào đây? nó còn liên quan đến tháng 7 nữa.Như vậy tớ phải mang 200 nghìn tiền thuế tháng 7 đi nộp hay là ko phải nộp gì cả?
3, Đến quý IV tớ có phải làm tờ khai khấu trừ thuế TNCN ko? vì theo như nghị định 08 thì cty tớ ko có ai phải nộp thuế TNCN nữa mà.
Cả nhà giúp tớ nhé.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Ðề: Thực hiện Nghị quyết số 08/2011/QH13- Miễn giảm thuế TNCN và Thuế TNDN theo nghị quýêt của Quốc hội

Theo hướng dẫn ở Thông tư 28/2011/TT-BTC thì "Trường hợp trong tháng hoặc quý, tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không phải nộp tờ khai cho cơ quan thuế.", còn tháng 7 thì phải nộp đi hoặc để luôn cuối năm quyết toán vì nếu có phạt nộp chậm thì cũng đâu có bao nhiêu, đở mất công đi nộp

ntmphung

ntmphung

Guest
24/10/06
51
0
6
TpHCM

Theo TT84, thu nhập chịu thuế phát sinh khi DN chi trả thu nhập cho người lao động. Vậy cho em hỏi tiền lương tháng 12, cty em trả vào đầu tháng 01/2012 thì có được miễn giảm thuế TNCN như nghị quyết số 08 hay ko? Em đang lăn tăn vấn đề này quá. Mong các ACE giải đáp giúp. Em cảm ơn.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt

Theo hướng dẫn về thuế TNCN thì thời điểm xác định thu nhập là thời điểm tổ chức trả thu nhập chi tiền cho người lao động hoặc thời điểm người lao động nhận được thu nhập, vì vậy lương tháng 13 năm 2011 nếu thực tế chi trả và người lao động nhận được trước ngày 31/12/2011 thì tính vào thu nhập của năm 2011, nếu thực tế chi trả và người lao động nhận được từ ngày 01/01/2012 đến 31/03/2012 thì tính vào thu nhập năm 2012. Lưu ý là chỉ được chi trả lương nằ 2011 đến hết tháng 03/2012

H

honganhneu

Sơ cấp
21/2/10
20
0
0
37
Thường Tín Hà Nội

Theo em hiểu thì nếu lương T12/2011 mà trả vào 31/12/2011 thì vẫn nằm trong phần thu nhập được miẽn thuế năm 2011 (T8-T12/2011)
Nhưng nếu trả lương T12/2011 vào 1/1/2012 thì phần lương này ko thuộc thu nhập miễn thuế theo NQ 08.
Em đang băn khoăn vấn đề này xin cả nhà góp ý:
Nếu bản thân em có 2 khoản thu nhập ở 2 nơi đều là thu nhập từ tiền lương . Tổng thu nhập 2 nơi vẫn ở trong mức thu nhập được miễn thuế bậc 1, thì ở nơi thu nhâp thứ 2 em có phải khấu trừ tại nguồn 10% ko, hay chỉ làm kê khai thông thường.
Hu hu nếu khấu trừ tại nguồn rồi cuối năm mà làm quyết toán ko phải nộp thì đòi lại các bác thuế làm sao ????
Xin cả nhà cho em chỉ dẫn

T

trung87

Trung cấp
3/11/08
58
0
6
Đất lành chim đậu
Ðề: Re: Thực hiện Nghị quyết số 08/2011/QH13- Miễn giảm thuế TNCN và Thuế TNDN theo nghị quýêt của Quốc hội

Refresh lai topic này và tóm gọn 2 ý về thuế TNCN được miễn trong 5 tháng cuối năm từ tháng8 đến tháng 12/2011:
- Từ tháng 8/2011 đến tháng 12/2011 : đâu tiên các bạn cứ việc tính thuế TNCN như đã tính xưa nay. Nếu người nào có tiền thuế thu nhập từ 250.000 trở xuống thì những người này đuwọc miễn thuế TNCN, còn người nào thuế TNCN > 250.000 thì nộp thuế đầy đủ ( ví dụ : thuế TNCN sau khi tính của bạn là 251.000 thì bạn không thuộc diện được miễn thuế TNCN)
- Về quyết toán thuế thu nhập cá nhân, sẽ căn cứ theo thu nhập bình quân trong năm. Cuối năm khi quyết toán thì lại xét 1 lần nữa xem cá nhân đó có thuộc đối tượng miễn thuế TNCN 5 tháng cuối năm 2011 không. Tức là sẽ tính lại thu nhập bình quân trong năm và thuế TNCN bình quân phải đóng, nếu tính ra bình quân tiền thuế TNCN từ 250.000 trở xuống thì khi này mới chính thức xác định bạn thuộc diện miễn thuế TNCN theo NQ08.

Ví dụ cuối năm khi quyết toán tính lại tiền thuế TNCN bình quân mỗi tháng của bạn là 251.000 thì bạn không thuộc diện miễn thuế TNCN theo NQ08, như vậy nếu 5 tháng cuối năm bạn đã tạm không nộp thì có khả năng sau khi quyết toán thuế năm thì bạn phải nộp bổ sung. Hoặc giả là hàng tháng bạn có thuế TNCN<M250.000 nên bạn tưởng rằng bạn thuộc diện miễn thuế TNCN, nhưng thực tế cuối năm bạn có thêm khoản lương tháng 13, và khoản thưởng nữa. Lúc này thu nhâp bình quân của bạn sẽ tăng so với khi chưa có tiền thưởng. Và lúc này bạn không thuộc diện miễn thuế TNCN
CHị ơi,cho em hỏi vậy còn trường hợp mức thuế <250.000 thì họ được miễn 5 tháng cuối(họ đã tạm đóng 7 tháng đầu rùi)cuối năm họ ko phải đóng thêm phải ko ah,vậy kê khai trên mảng kê và biểu mẫu như thế nào chị(thu nhạp kê khai trên biểu mẫu và bảng kê cho họ là thu nhập 7 tháng hay là 12 tháng?Chị có thể nói chi tiết hơn đc ko?em cám ơn~

M

mikel

Guest
2/3/08
14
0
1
39
nam định
Ðề: Re: Thực hiện Nghị quyết số 08/2011/QH13- Miễn giảm thuế TNCN và Thuế TNDN theo nghị quýêt của Quốc hội

Em thấy trả lời như chị là chính xác!!!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Re: Thực hiện Nghị quyết số 08/2011/QH13- Miễn giảm thuế TNCN và Thuế TNDN theo nghị quýêt của Quốc hội

CHị ơi,cho em hỏi vậy còn trường hợp mức thuế <250.000 thì họ được miễn 5 tháng cuối(họ đã tạm đóng 7 tháng đầu rùi)cuối năm họ ko phải đóng thêm phải ko ah,vậy kê khai trên mảng kê và biểu mẫu như thế nào chị(thu nhạp kê khai trên biểu mẫu và bảng kê cho họ là thu nhập 7 tháng hay là 12 tháng?Chị có thể nói chi tiết hơn đc ko?em cám ơn~

Đã giải thích đầy đủ rồi, còn không hiểu thế nào là quyết toán thì tìm đọc bài về quyết toán thuế thu nhập cá nhân trên diễn đàn

S

SevenCD

Guest
18/5/10
1
0
0
BRVT

Theo em hiểu thì nếu lương T12/2011 mà trả vào 31/12/2011 thì vẫn nằm trong phần thu nhập được miẽn thuế năm 2011 (T8-T12/2011)
Nhưng nếu trả lương T12/2011 vào 1/1/2012 thì phần lương này ko thuộc thu nhập miễn thuế theo NQ 08.
Em đang băn khoăn vấn đề này xin cả nhà góp ý:
Nếu bản thân em có 2 khoản thu nhập ở 2 nơi đều là thu nhập từ tiền lương . Tổng thu nhập 2 nơi vẫn ở trong mức thu nhập được miễn thuế bậc 1, thì ở nơi thu nhâp thứ 2 em có phải khấu trừ tại nguồn 10% ko, hay chỉ làm kê khai thông thường.
Hu hu nếu khấu trừ tại nguồn rồi cuối năm mà làm quyết toán ko phải nộp thì đòi lại các bác thuế làm sao ????
Xin cả nhà cho em chỉ dẫn

Bạn chỉ dc kê thuế TNCN tính lũy tiến từng phần tại nơi làm việc chính thức, còn công việc thứ 2 trở đi thì đóng thuế 10% và lấy chứng từ khấu trừ thuế TNCN về.
Cuối năm bạn yêu cầu đơn vị nơi bạn làm việc chính thức xuất Chứng từ khấu trừ thuế TNCN để bạn tự kê khai thu nhập và tự quyết toán, ko quyết toán chung với cơ quan nơi bạn làm việc do bạn có thu nhập từ nhiều nguồn. Như vậy cuối năm bạn sẽ có trong tay 2 chứng từ khấu trừ thuế TNCN 1 của cơ quan chính thức (đóng thuế lũy tiến), 1 của cơ quan làm thêm (đóng thuế 10%), bạn dùng các chứng từ này để tự quyết toán.