Thực hiện Nghị quyết số 08/2011/QH13- Miễn giảm thuế TNCN và Thuế TNDN theo nghị quýêt của Quốc hội

• Thread starter hale
  • Ngày gửi
hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
Chờ hướng dẫn cụ thể đã,stop here!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

sunflowerdtn

Guest
5/10/04
10
2
0
43
hanoi
Chán quá, soạn có mỗi cái văn bản mà cũng ko xong.

Mà chẳng hiểu lúc bấm nút thông qua, các đại biểu quốc hội hiểu cụ thể thế nào, hay là nghị gật.

H

haithanhsteel

Sơ cấp
26/5/09
3
0
0
Tp. HCM
Miễn thuế TNCN bậc 1

Vậy túm lại cho mình hỏi đã có văn bản nào hướng dẫn cụ thể về việc miễn thuế TNCN bậc 1 chưa: nếu lương sau khi trừ các khoản giảm trừ <= 5tr thì ko phải nộp thuế, còn >5tr thì bậc 1 được miễn chỉ đóng bậc 2 trở lên hay sao? hay >5tr vẫn phải nộp bình thường? Gần cuối tháng mình phải tính lương rùi, rối quá các bác chỉ dẫn dùm.

Thanks

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Vừa nghe 1 "quan" bên Chi Cục thuế khẳng định: NQ 08 viết như vậy nghĩa là TN tính thuế từ bậc 2 trở lên vẫn tính như bình thường (không miễn và không giảm), chỉ miễn cho bậc 1.
=> TN tính thuế <= 5 triệu thì được miễn thuế.
TN tính thuế > 5 triệu thì tính thuế theo biểu thuế lũy tiến.

=> TN sau giảm trừ còn đúng = 5 triệu thì không phải nộp thuế.
Còn nếu = 5,001 triệu trở lên thì đóng "nguyên con"

T

thuy121280

Guest
28/3/08
21
0
0
HCm
Các bạn cho mình hỏi là kể từ kỳ kê khai tháng 08/2011 mình đã thực hiện tính thuế TNCN theo văn bản này chưa hay là đợi đến khi phát hành thông tư a. Mình cảm ơn nhiều

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Các bạn cho mình hỏi là kể từ kỳ kê khai tháng 08/2011 mình đã thực hiện tính thuế TNCN theo văn bản này chưa hay là đợi đến khi phát hành thông tư a. Mình cảm ơn nhiều
29/8 rồi, làm lương cho xong để anh em có tiền đi chơi lễ nữa.

Cứ theo NQ 08 làm trước, không cần chờ TT:

Vừa nghe 1 "quan" bên Chi Cục thuế khẳng định: NQ 08 viết như vậy nghĩa là TN tính thuế từ bậc 2 trở lên vẫn tính như bình thường (không miễn và không giảm), chỉ miễn cho bậc 1.
=> TN tính thuế <= 5 triệu thì được miễn thuế.
TN tính thuế > 5 triệu thì tính thuế theo biểu thuế lũy tiến.

=> TN sau giảm trừ còn đúng = 5 triệu thì không phải nộp thuế.
Còn nếu = 5,001 triệu trở lên thì đóng "nguyên con"

V

vqt01

Sơ cấp
17/12/08
15
0
1
Ha Noi
Vụ này có thông tư ra xong thì tha hồ ỏm tỏi, vì chắc chắn đến 101% là chỉ "miễn cho người có thu nhập chịu thuế ở bậc 1, còn cao hơn thì đóng bình thường không được miễn". Cuối năm các vị lại tha hồ hướng dẫn cách quyết toán, và lại loạn cào cào các ý kiến lên cho mà xem.
Mình thì chỉ mong là miễn thuế ở bậc 1, nghĩa là ai cũng được miễn thuế hết, nhưng như vậy thì khoản tiền giảm NS mà QH dự tính thì chắc không dừng ở con số 3 nghìn tỷ (mình không nhớ rõ lắm) mà phải cao hơn rất nhiều! Ngay khi đưa ra đề xuất miễn giảm này cũng đã có ý kiến là chỉ phải đóng từ bậc 2 trở lên, nghĩa là toàn bộ đều được giảm, vậy mà cái nghị quyết được bấm nút lại rất "chung chung" và vẫn chưa thấy thông tư hướng dẫn cho đến lúc này!

H

huyenxinh2602

Sơ cấp
13/4/09
12
0
1
hà nội
Chào các bác! Em thì em hiểu là theo cái NQ08 đấy thì nói là nếu thu nhập của các bác không có giảm trừ nếu đến 9tr thì mới phải nộp thuế vì theo biểu thuế luỹ tiến thông tư 84/2008 thì sau khi trừ 4tr cho bản thân thì thu nhập của các bác 0-5 là 5%. Vì vậy miễn ở bậc 1 nghĩa là đến 9tr mới phải nộp. Nếu bác không có người giảm trừ thì thu nhập của bác là 9tr lẻ 1 nghìn các bác cũng vẫn phải nộp như bình thường. Em hiểu thế không biết có đúng không ạ.
Em cũng đọc đi đọc lại cái NQ08 rồi em nghĩ là nghị quyết của quốc hội ra thì cứ thế áp dụng thôi, chỉ có điều là không hiểu sao Bộ tài chính và Cục thuế không có phản ứng gì nhỉ? Cũng không thấy hướng dẫn gì. Thế nên thấy hơi hoang mang

Tức là mức thu nhập tính thuế (thu nhập đã giảm trừ gia cảnh) từ 5 triệu đồng trở xuống thì được miễn thuế thu nhập cá nhân."

Nếu trên 5 triệ thì tính thế nào bạn?
Bác ơi! Nếu trên 5tr thì bác vẫn tính như bình thường vẫn tính ấy, vì theo NQ08 này chỉ miễn thuế cho các cá nhân có TNCT ở bậc 1 thôi ạ, nếu lương của bác sau khi giảm trừ là 5tr lẻ 1 nghìn bác vẫn nộp như thường bác ạ

Sửa lần cuối:
V

vqt01

Sơ cấp
17/12/08
15
0
1
Ha Noi
Quan trọng là không có một ý kiến chính thông nào về việc những người lĩnh lương ở bậc tính thuế thứ 2 có được miễn giảm khoản thuế ở mức 1 hay không. Như có người đã đưa ra ví dụ để thể hiện sự thiếu công bằng của NQ08 là trong trường hợp 2 cá nhân đều không có người phụ thuộc, cá nhân A lĩnh lương chịu thuế là 9tr, theo NQ08 là thuộc bậc 1 được miễn nên cá nhân A này mang về nhà đủ 9tr, còn cá nhân B có lương là 9tr100k, vậy là đã sang bậc 2 nên cá nhân B phải nộp thuế là 260k, vậy tiền mang về nhà chỉ còn 8tr840, thành ra thu nhập lại thấp hơn cá nhân A!!!!

N

nhoccondn

Guest
Thấy mọi nguời bàn tán sôi nổi, mình bon chen tý, ^^

Cuối tháng nên bên mình cũng lục nát cả mạng và thăm hỏi nhiều ý kiến của các nhà tư vấn Luật và cả các chi cục thuế của Tp. HCM. Nhưng lại nhận 2 câu trả lời khác nhau các bác ah.
Mình xin nêu cả nhà coi có đuợc ko nhé!
Giải thích của Đơn vị tư vấn Luật huớng dẫn:

- NLĐ có thu nhập từ tiền luơng, đều được miễn giảm thuế tại bậc 1 theo biểu thuế lũy tiến từng phần.

+ Ông A, có thu nhập từ tiền luơng là 9tr, thì mọi ng hiểu rồi nha. Mình xin ko nói lại. ^^
+ Ông B, có thu nhập từ tiền luơng và thu nhập tính thuế của người này là 20tr đồng/tháng, ko có nguời phụ thuộc. Cách tình thuế TNCN của Ông B:
(20% x TNTT - 1,65tr) - 250.000 = 2.100.000 đồng
Trừ 250.000 là 5% của bậc 1 (từ 0 đến 5 tr)

- Theo cách này, thì miễn giảm thuế cho tất cả mọi cá nhân có thu nhập => Bậc 1 đều đựoc giảm cho tất cả mọi nguời.

Giải thích của Chi cục Thuế quận 1, Quận Phú Nhuận huớng dẫn:

- Theo cách huớng dẫn của chi cục Thuế quận 1, thì NLĐ chỉ đựoc miễn trong giới hạn thu nhập đến bậc 1 thôi, những ai có thu nhập tính thuế ở bậc 2, 3,... thì ko đựoc miễn giảm thuế, vẫn tính bình thường như trong quy định của biểu thuế lũy tiến từng phần (ko đc trừ 250k như truờng hợp trên).

Đấy các ACE xem, cũng 1 nghị quyết của NN, nhưng lại đựoc hiểu như vậy, thì sao bộ phận KT & NS lần đc cho đúng!!!

hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
Sao chưa thấy BTC ra Thông tư hướng dẫn, có ví dụ cụ thể nhỉ, mỗi ng 1 ý biết đường nào đi đây???

C

chaunhibh

Sơ cấp
25/11/10
22
0
1
Đồng Nai
Mình không hiểu tính thuế giảm trừ trong Nghị quyết 08 trường hợp trên như thế nào?
Vd : Tổng Thu nhập là 9 triệu không có giảm trừ thì nằm ở bậc 1 được giảm không chịu thuế.
Nếu Tổng thu nhập là 12 triệu không có giảm trừ thì tính thuế như thế nào? Vẫn tính thuế sau khi trừ giảm trừ bản thân 4 triệu thì thu nhập chiu thuế là 8triệu. Vậy thuế TNCN tính có được trừ đi phần bậc 1 ko ?
TH1: (5000.000x0 ) + (3.000.000 x 10%) = 300.000 đ hay
TH2: (5000.000 x5%)+(3000.000 x 10%) = 550.000 đ
Theo các anh chị thì tính theo trường hợp nào đúng?

H

holuoi

Guest
11/8/09
1
0
0
daklak
Mình có 1 vấn đề thắc mắc về cách tính thuế TNCN theo nghị quyết 08/2011 như sau:
VD: 1 Người có thu nhập 10tr/tháng.1 người phụ thuộc. Thì người này không phải nộp thuế.
Nếu 1 người thu nhập chịu thuế là 20tr, 1 người phụ thuộc thì mình tính thuế như thế nào.Thu nhập tính thuế của người đó là 14,4(20tr-5,6tr) hay 9,4(20tr-10,6tr)

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Mình không hiểu tính thuế giảm trừ trong Nghị quyết 08 trường hợp trên như thế nào?
Vd : Tổng Thu nhập là 9 triệu không có giảm trừ thì nằm ở bậc 1 được giảm không chịu thuế.
Nếu Tổng thu nhập là 12 triệu không có giảm trừ thì tính thuế như thế nào? Vẫn tính thuế sau khi trừ giảm trừ bản thân 4 triệu thì thu nhập chiu thuế là 8triệu. Vậy thuế TNCN tính có được trừ đi phần bậc 1 ko ?
TH1: (5000.000x0 ) + (3.000.000 x 10%) = 300.000 đ hay
TH2: (5000.000 x5%)+(3000.000 x 10%) = 550.000 đ
Theo các anh chị thì tính theo trường hợp nào đúng?
- Theo mình giả sử CQT hỏi: Tổng số thuế được miễn của công ty bạn là bao nhiêu? nếu không tính thì không biết. Vậy theo mình tính thì vẫn tính như TH2 nhưng nộp thì chỉ nộp 300.000đ; chắc nhất là cứ chờ HD cụ thể

moixuongnui

moixuongnui

Cao cấp
18/11/08
216
0
16
tphcm
Theo mình thì nghị quyết đã chỉ rỏ đối tượng đượng miễn "... đối với cá nhân có thu nhập tính thuế từ tiền lương tiền công và kinh doanh đến mức phải chịu thuế TNCN ở bậc 1 ...". Do vậy những anh có thu nhập tính thuế ở bậc 2 trở lên thì không còn gọi là đến mức mà gọi là vượt mức bậc 1, như vậy thì không thuộc diện được miễn.
Tất nhiên với ví dụ cụ thể thì sẽ không công bằng trong một số trường hợp (như các bạn đã nêu), nhưng không thể nào có công bằng được, nếu miễn cho tất cả mọi người tiền thuế bậc 1 thì cũng không công bằng vì người có thu nhập cao không có khó khăn cũng được miễn, trái với mục tiêu hổ trợ khó khăn của quốc hội, chính phủ.

C

chuonchuon2411

Guest
5.1 tr tính bình thường là ntn?
Mình chưa rõ công văn này lắm.
Như bình thường thì số thuế TNCN phải nộp sẽ là:
(5.000.000 *5%) + (100.000 *10%) = 260.000 đ
Còn theo công văn này mình băn khoăn là số thuế vẫn tính như trên (260.000 đ) hay chỉ là 100.000 *10% = 10.000 đ ???
Nếu thuế TNCN = 260.000 thì thu nhập của người 9 tr vẫn là 9 tr còn người có thu nhập 9,1 tr chỉ còn 8.840.000 đ
=> Túm lại là giảm thuế TNCN bậc 1 cho tất cả mọi người hay chỉ giảm thuế TNCN cho người có thu nhập ở bậc 1???
Cả nhà cùng tìm hiểu rồi trả lời nha. Thank!

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Quan trọng là không có một ý kiến chính thông nào về việc những người lĩnh lương ở bậc tính thuế thứ 2 có được miễn giảm khoản thuế ở mức 1 hay không. Như có người đã đưa ra ví dụ để thể hiện sự thiếu công bằng của NQ08 là trong trường hợp 2 cá nhân đều không có người phụ thuộc, cá nhân A lĩnh lương chịu thuế là 9tr, theo NQ08 là thuộc bậc 1 được miễn nên cá nhân A này mang về nhà đủ 9tr, còn cá nhân B có lương là 9tr100k, vậy là đã sang bậc 2 nên cá nhân B phải nộp thuế là 260k, vậy tiền mang về nhà chỉ còn 8tr840, thành ra thu nhập lại thấp hơn cá nhân A!!!!
- Bạn tính thế không chính xác rồi:
+ cá nhân A: lương 9tr - 4tr = 5tr ( nằm trong B1 ) không khấu trừ thuế nên lĩnh đủ 9 tr
+ Cá nhân B: Lương 9,1tr - 4tr = 5,1tr; 5tr đầu nằm trong B1 nên cũng không khấu trừ thuế; còn 100k nằm trong B2 nên khấu trừ thuế 10% =10k; còn thực lĩnh lương 9,09 tr.

D

dongk26

Guest
19/6/11
11
0
0
35
Hà Nội
Luật thuế TNCN mới????

Cả nhà ơi cho e hỏi nhé.
trong "Công văn 10790 triển khai miễn giảm thuế TNDN" có nói:
"1. Giảm 30% số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp năm 2011 đối với:
a)....
b) Doanh nghiệp sử dụng nhiều lao động trong lĩnh vực sản xuất, gia công, chế biến nông sản, lâm sản, thủy sản, dệt may, da dầy, linh kiện điện tử, xây dựng công trình, hạ tầng kinh tế xã hội"

Thế này có nghĩa là: công ty xây dựng sẽ đc miễn thuế TNDN 30% ạ?
Cả nhà giúp e với.
Cảm ơn cả nhà!