Mỗi tuần một chuyên đề

Có phải đăbg ký thang lương, bảng lương với cơ quan BHXH

• Thread starter nguoilysu
  • Ngày gửi
nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Em có thắc mắc:

Em đang làm ở 1 cty TNHH. Trước đây em có nghe nói là trừ DNNN và DN có vốn đầu tư nước ngoài, các DN khác không phải đăng ký Hệ thống thang, bảng lương cho cơ quan BHXH. Sao bây giờ lại nghe nói là bắt buộc đối với các loại hình DN. Có ai có bản bản quy định về việc này không và các biểu mẫu, cho em xin với.

Không hiểu sao mà biểu mẫu cứ thay đổi xoành xoạch, không biết do các phòng BHXH quận tự sáng tác hay hay có văn bản nào quy định. Bữa giờ em tìm hoài mà không thấy, em đang điên với mấy người bên BHXH quận Tân Phú. Mong các anh/ chị giúp em.

Khóa học Quản trị dòng tiền
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Em có thắc mắc:

Em đang làm ở 1 cty TNHH. Trước đây em có nghe nói là trừ DNNN và DN có vốn đầu tư nước ngoài, các DN khác không phải đăng ký Hệ thống thang, bảng lương cho cơ quan BHXH. Sao bây giờ lại nghe nói là bắt buộc đối với các loại hình DN. Có ai có bản bản quy định về việc này không và các biểu mẫu, cho em xin với.

Không hiểu sao mà biểu mẫu cứ thay đổi xoành xoạch, không biết do các phòng BHXH quận tự sáng tác hay hay có văn bản nào quy định. Bữa giờ em tìm hoài mà không thấy, em đang điên với mấy người bên BHXH quận Tân Phú. Mong các anh/ chị giúp em.

Không phải đăng ký thang bảng lương cho cơ quan BHXH mà đăng ký thang bảng lương cho phòng lao động TBXH quận quản lý công ty bạn
Còn khi tham gia thủ tục BHXH lần đầu thì phải trình cho cơ quan BHXH hệ thống thang bảng lương đã được phòng lao động duyệt
2 vấn đề này khác nhau
Thân

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Không phải đăng ký thang bảng lương cho cơ quan BHXH mà đăng ký thang bảng lương cho phòng lao động TBXH quận quản lý công ty bạn
Còn khi tham gia thủ tục BHXH lần đầu thì phải trình cho cơ quan BHXH hệ thống thang bảng lương đã được phòng lao động duyệt
2 vấn đề này khác nhau
Thân

Cảm ơn chị, chị cho em hỏi là có văn bản nào quy định về việc bắt buộc gửi thang bảng lương cho phòng TBXH không. Vì em được biết là trước đây thì có, nhưng sau này khoảng từ 2008 trở lại đây, đâu có bắt buộc đâu.

Em đang cần văn bản và mẫu biểu nghiên cứu để cãi với bên phòng TBXH, vì bên em nhất quyết không đưa phong bì.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Cảm ơn chị, chị cho em hỏi là có văn bản nào quy định về việc bắt buộc gửi thang bảng lương cho phòng TBXH không. Vì em được biết là trước đây thì có, nhưng sau này khoảng từ 2008 trở lại đây, đâu có bắt buộc đâu.

Em đang cần văn bản và mẫu biểu nghiên cứu để cãi với bên phòng TBXH, vì bên em nhất quyết không đưa phong bì.

Qui định tại Thông tư số 28/2007/TT-BLĐTBXH ngày 05/12/2007 của Bộ Lao Động – Thương Binh và Xã Hội sửa đổi thông tư số 13/2003/TT-BLĐTBXH và thông tư số 14/2003/TT-BLĐTBXH ngày 30/05/2003 của Bộ Lao Động – Thương Binh và Xã Hội hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 114/NĐ-CP ngày 31 tháng 12 năm 2002 của Chính phủ về tiền lương.

1. Sửa đổi khoản 1, khoản 2 mục III Thông tư số 13/2003/TT-BLĐTBXH và khoản 1, khoản 2 mục III Thông tư số 14/2003/TT-BLĐTBXH như sau:

1/ Thang lương, bảng lương theo khoản 1 và khoản 3, Điều 5 Nghị định 114/2002/NĐ-CP được quy định cụ thể như sau:

a) Doanh nghiệp có trách nhiệm xây dựng thang lương, bảng lương, tiêu chuẩn cấp bậc kỹ thuật, chức danh, tiêu chuẩn chuyên môn, nghiệp vụ làm cơ sở ký kết hợp đồng lao động và thoả ước lao động tập thể, xác định quỹ lương, trả lương, nâng bậc lương và giải quyết các chế độ khác cho người lao động.
....
đ) Doanh nghiệp phải đăng ký hệ thống thang lương, bảng lương (kể cả thang lương, bảng lương được sửa đổi, bổ sung) với cơ quan quản lý nhà nước về lao động tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi đặt trụ sở chính của người sử dụng lao động trước khi công bố áp dụng trong doanh nghiệp, cụ thể:

Đối với doanh nghiệp mới thành lập sau ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành thì trong thời hạn 6 tháng kể từ ngày bắt đầu hoạt động, doanh nghiệp phải xây dựng và đăng ký hệ thống thang lương, bảng lương;
Đối với doanh nghiệp đang hoạt động đã xây dựng thang lương, bảng lương nhưng chưa thực hiện đăng ký hoặc đã đăng ký hệ thống thang lương, bảng lương nhưng thang lương, bảng lương xây dựng chưa đúng với quy định tại Thông tư này thì trong thời hạn 3 tháng, kể từ ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành, doanh nghiệp phải thực hiện đăng ký hoặc tiến hành sửa đổi, bổ sung và đăng ký lại hệ thống thang lương, bảng lương theo quy định.

Việc xây dựng thang bảng lương và phải đăng ký với Phòng LĐTBXH là bắt buộc, khi đó tháng bảng lương này sẽ được duyệt thì DN mới đước áp dụng để trả lương cho người lao động chứ bạn?
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA