Mỗi tuần một chuyên đề

Hợp đồng kinh tế khác thế nào với hợp đồng nguyên tắc!

• Thread starter phale96
  • Ngày gửi
P

phale96

Guest
5/6/07
5
0
0
Đồng Nai
Bác Già Gân ơi, cho cháu hỏi tí với nhé,
Cháu có bán thép cho 1 công ty, đã ký hợp đồng nguyên tắc, có bảo lãnh thanh toán theo hợp đồng nguyên tắc.
Nhưng giờ kế toán bên ấy gởi cho cháu 1 hợp đồng kinh tế nhưng nội dung cũng chung chung thôi, ko có gì rõ ràng như hdkt cả( hdnt: thánh toán trong vòng 25 ngày but hdkt: 120 ngày)
Kế toán bên ấy nói hđkt này chỉ để làm việc với thuế thôi, mà cháu ko hiểu làm việc với thuế thì dính gì tới hợp đồng kinh tế hả bác?
Bác trả lời giúp cháu sớm sớm với nhé, cảm ơn bác nhiều, chúc bác đầu tuần vui vẻ nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Bác Già Gân ơi, cho cháu hỏi tí với nhé,
Cháu có bán thép cho 1 công ty, đã ký hợp đồng nguyên tắc, có bảo lãnh thanh toán theo hợp đồng nguyên tắc.
Nhưng giờ kế toán bên ấy gởi cho cháu 1 hợp đồng kinh tế nhưng nội dung cũng chung chung thôi, ko có gì rõ ràng như hdkt cả( hdnt: thánh toán trong vòng 25 ngày but hdkt: 120 ngày)
Kế toán bên ấy nói hđkt này chỉ để làm việc với thuế thôi, mà cháu ko hiểu làm việc với thuế thì dính gì tới hợp đồng kinh tế hả bác?
Bác trả lời giúp cháu sớm sớm với nhé, cảm ơn bác nhiều, chúc bác đầu tuần vui vẻ nhé!

Mình rất ái náy khi bạn biết vào khu vực này để hỏi đáp nghiệp vụ. Nick này cũng là 1 trong nick ảo chăng? Sao không post bài ở khu vực nghiệp vụ.

Trả lời nhanh: Hợp đồng nguyên tắc tương tự như 1 bản ghi nhớ, chung chung mà thôi, khi thực hiện cần phải điều chỉnh cụ thể bởi từng hợp đồng kinh tế. Trong HDKT lúc bấy giờ sẽ quy định rõ số lượng, chất lượng; giá, phương thức thanh toán; thời hạn, địa điểm, phương thức thực hiện hợp đồng; quyền, nghĩa vụ của các bên; trách nhiệm do vi phạm hợp đồng; phạt vi phạm hợp đồng; các nội dung khác,....trên cơ sở HDKT này là pháp lý để có thể thực hiện các chính sách thuế, kiện cáo theo quy định pháp luật hiện hành.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA