Mỗi tuần một chuyên đề

Phần mềm kế toán Access tự viết, tặng các member

• Thread starter DoHung
  • Ngày gửi

Phần mềm này hữu dụng cho bạn trong việc gì?

• Nghiên cứu học tập

Bình chọn: 0 0.0%
  • Ứng dụng thực tế

• Chẳng giúp ích gì

• Số thành viên bình chọn
    0
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

minhgau

Guest
24/2/06
1
0
0
45
Hanoi
Tiếp theo bạn DoHung, người đã tặng WKT members phần mềm mà bạn đã dày công xây dựng, tôi cũng muốn tặng các bạn một chương trình. Mặc dù chưa hoàn toàn hoàn chỉnh nhưng tôi tin là vẫn sử dụng tốt.
Để chạy chương trình các bạn cần .NET framework 2.0. (download khoảng 20MB)
http://www.microsoft.com/downloads/...cb-4362-4b0d-8edd-aab15c5e04f5&displaylang=en
Link download chương trình:
http://rapidshare.de/files/18003739/InventMan.zip.html

Nếu có bạn nào quan tâm, có thiện chí và có khả năng hoàn thiện chương trình, tôi xin tặng source code

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

DoHung

Guest
1/1/04
211
0
0
46
Hanoi
Truy cập trang
Cám ơn lời động viên của Cường nhé.
Mĩnh sẽ sớm khắc phục các nhược điểm để hoàn thiện chương trình và chia sẻ với mọi người.
Minh đang bận kiểm toán quá, chắc phải hết tuần sau mới làm lại được.
Hiện nay mình cũng đã nhận được sự hỗ trợ của htrieukt trong việc viết phần hướng dẫn sử dụng. Chắc tuần sau cung xong, sẽ upload lên sau.

Nice weekend

==> Mình bận quá vẫn chưa chỉnh lại được, hẹn các bạn tuần sau nữa nhé. Bye

Sửa lần cuối:
D

DoHung

Guest
1/1/04
211
0
0
46
Hanoi
Truy cập trang
Đó đó, vấn đề chính là ở bảng mã mà.
Hiện nay ngoài Bắc rất hay dùng bảng mã ABC mà không dùng unicode.
Nhưng dù sao, mình cũng chuyển sang mã unicode toàn bộ cho phần giao diện.
Cám ơn các bạn.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
DoHung nói:
Đó đó, vấn đề chính là ở bảng mã mà.
Hiện nay ngoài Bắc rất hay dùng bảng mã ABC mà không dùng unicode.
Nhưng dù sao, mình cũng chuyển sang mã unicode toàn bộ cho phần giao diện.
Cám ơn các bạn.

Sai hoàn toàn Hùng ơi.

Thứ nhất: ABC tên của bộ gõ (phần mềm gõ tiếng Việt ABC của bác Quoách Tuấn Ngọc) - Phần mềm này gần như đã hết thời rồi và rất ít máy tính còn cài cái này.
Thứ 2: Bãng mã đó là TCVN3 chứ ko phải bảng mã ... ABC
Thứ 3: Chỉ còn 1 số văn bản của các cơ quan nhà nước và lèo tèo vài doanh nghiệp chưa được phổ cập hóa IT là còn đang dùng bảng mã TCVN3 với các fonts .vnXYZ. Tuy nhiên vấn đề này ko ảnh hưởng lắm đến phần mềm của mình là Unicode hay không vì Unicode là mang tính toàn cầu rồi, ở đâu cũng đọc được. Care làm gì chuyện Bắc hay Nam, Only Việt Nam!

Tóm lại: Nếu làm được Unicode thì làm thôi, không phụ thuộc vào Bắc hay Nam.

Ghi chú: Giao diện Unicode là chưa đủ rồi. Khi đã nói đến Unicode hóa cho phần mềm phải là toàn diện 1 chút: Từ Giao diện (bao gồm help các loại, reports), tài liệu kèm theo, và quan trọng là phần dữ liệu cũng phải lưu trữ dưới dạng Unicode. Còn nếu ko thì ko phải là Fully Unicode Support!

D

DoHung

Guest
1/1/04
211
0
0
46
Hanoi
Truy cập trang
Mình gửi bản hướng dẫn sử dụng của chương trình.
Cám ơn bạn htrieukt đã nhiệt tình soạn giúp.
Đây mới chỉ là bản thảo thôi, nhưng cũng đã có khá đủ các tính năng căn bản của chương trình.

Have nice week!

Vì file hơi lớn 1.3m nên mình phải gửi qua yousendit.
http://s42.yousendit.com/d.aspx?id=2VGH399IOK6ZD0EZ6JS7E2W6VY

Các bác mod ơi, có thể tăng dung lượng upload cho thành viên được không?

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear DoHung,
-------------
Hoá ra đây là dạng *.doc, chắc DoHung cũng đã có kế hoạch chuyển nó thành Help Online ở dạng *.chm hoặc *.hlp chứ? Đã viết cho mọi người thì chức năng trợ giúp nhanh bằng F1 sẽ rất cần thiết, chứ đọc cái tài liệu này, nhiều người lười lắm!
DoHung nói:
Các bác mod ơi, có thể tăng dung lượng upload cho thành viên được không?
Cái này chắc phải kêu các Admin thôi chứ Mod không thể làm gì được! Mình cũng không hiểu sao các bác í cho giới hạn này ít thế, nén file từ 3,8 MB còn 662 KB rồi mà vẫn không gửi lên được... bất tiện quá!

Sửa lần cuối:
D

DoHung

Guest
1/1/04
211
0
0
46
Hanoi
Truy cập trang
Trời ơi!
Tự viết cho mình dùng sao đơn giản quá. Khi share ra thì lắm vấn đề thật.
Thế này nhé, mình sẽ chỉnh sửa những phần mang tính ứng dụng đã, còn những phần mang tính hỗ trợ thì từ từ nhé.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Đào Việt Cường nói:
Dear DoHung,
-------------
Cái này chắc phải kêu các Admin thôi chứ Mod không thể làm gì được! Mình cũng không hiểu sao các bác í cho giới hạn này ít thế, nén file từ 3,8 MB còn 662 KB rồi mà vẫn không gửi lên được... bất tiện quá!

Khi nào Cường phải trả tiền để có web space và bandwidth lớn thì lúc đó Cường sẽ hiểu thôi. Cường có biết tại sao rapidshare, sendspace, yousendit, megaupload nó lại có premium account và phải trả tiền cho account đó ko? Đã là resources thì dù ở đâu cũng phải tốn chi phí để nuôi resource đó cho dù đó là trên mạng đi nữa. Cường có biết là mỗi người được upload 600Kb. Vậy 100,000 ngàn người đều có quyền đó và cùng upload lên hết thì web spaces là bao nhiêu ko? Chưa kể file đã share trên đó thì mọi người download ầm ầm và lúc đó liệu bandwidth là bao nhiêu và phải trả bao nhiêu tiền cho cái high bandwidth đó ko? Liệu khi tình trạng over bandwidth khoảng 1 tháng (nghĩa là wkt chết 1 tháng) thì liệu còn thành viên nào muốn vào nữa hay ko? v.v.. và v.v...

Hoá ra đây là dạng *.doc, chắc DoHung cũng đã có kế hoạch chuyển nó thành Help Online ở dạng *.chm hoặc *.hlp chứ? Đã viết cho mọi người thì chức năng trợ giúp nhanh bằng F1 sẽ rất cần thiết, chứ đọc cái tài liệu này, nhiều người lười lắm!

Đầu tiên viết trên Winword, ít nhất là có nội dung hướng dẫn đã. Có làm còn hơn là ko làm. Nếu viết tài liệu trên winword đúng theo format của file help thì chỉ cần mất vài cái click để chuyển sang CHM (khoảng 1 đến 2 phút để chuyển). Vậy, quan trọng là làm cái nội dung chứ chưa quan trọng loại hình help vội. Có còn hơn ko.

DoHung nói:
Trời ơi!
Tự viết cho mình dùng sao đơn giản quá. Khi share ra thì lắm vấn đề thật.
Thế này nhé, mình sẽ chỉnh sửa những phần mang tính ứng dụng đã, còn những phần mang tính hỗ trợ thì từ từ nhé.
Rất hoan nghênh DoHung đã làm SP này. Bạn cứ làm từ từ theo đúng kế hoạch của bạn, miễn là có làm chứ ko phải là ko làm gì. Mỗi ngày chỉ cần bỏ ra 20 phút để theo kế hoạch thì mình đảm bảo 1 hoặc 2 tháng nữa bạn sẽ có sản phẩm tốt.

Cheers!

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear hai2hai,
------------
Lẽ ra em rời cái vấn đề "ngoài lề" này sang chuyên mục "Thảo luận góp ý diễn đàn" nhưng nhân tiện bạn DoHung kêu, nên em cũng muốn la chung với thôi.
Không phải là em không hiểu các thứ mà bác gọi là "web space", "bandwidth", "premium account",...vv... tóm lại em hiểu là "nguồn tài nguyên hạn hẹp"!
Em nghĩ đây cũng là vấn đề rất cơ bản mà mỗi thành viên khi đăng nhập vào webketoan phải nhớ đến. Vì sao chúng ta có được sân chơi này? Mỗi thành viên liệu đã có ai đặt câu hỏi rằng các Administrator đã quản lý website như thế nào, nguồn kinh phí hoạt động của webketoan từ đâu?... Có thể là quá xa xôi vì không có Admin nào yêu cầu hoặc quy định mỗi thành viên khi tham gia phải đóng góp một khoản lệ phí cả. Điểm chính em nhấn mạnh ở đây là: hạn mức tối đa 600 KB đã không còn đáp ứng được nhu cầu gửi file của các thành viên nữa.
Sở dĩ vấn đề này nay mới phát sinh là vì file *.mdb thường có dung lượng lớn, nhu cầu trao đổi tài liệu nghiên cứu ngày càng cao. Mặc dù đã rất cố gắng để giảm thiểu dung lượng nhưng không thể thấp hơn mức cho phép.
Chúng ta đã có những hoạt động từ thiện, quyên góp, hỗ trợ nhân đạo... có thể nói rất có tình có nghĩa. Nhưng tại sao chúng ta không nghĩ đến bản thân - khi quyền lợi đó là chính đáng? Nếu hạn hẹp ở chỗ nào thì mở rộng chỗ đó, thiếu thì bổ sung, cả một "cộng đồng tạo nên sức mạnh" cơ mà!
Nhân đây em cũng góp thêm một ý về các định dạng upload file lên diễn đàn. Em có thắc mắc là các định dạng này sao ít quá?. Theo phỏng đoán của em thì đây là biện pháp an toàn nhằm ngăn chặn các kiểu định dạng có nguy cơ lây nhiễm virus. Nếu đúng như vậy thì theo em là... chưa đúng, vì các định dạng *.RAR, *.ZIP có thể chuyển đổi hầu hết các định dạng, trong khi đó *.EXE cũng là một định dạng nén phổ biến, tại sao không cho phép? Ngăn chặn virus phải thực hiện các biện pháp an ninh và bảo toàn CSDL mới là phương pháp an toàn và hiệu quả!

Trở lại vấn đề chính, cho đến giờ em thấy rằng trên webketoan chưa có một sản phẩm nào gội là "sản phẩm tốt" mà lại "shere full" cho mọi người cả. Như A-Excel, có thể nói là một sản phẩm đỉnh cao của cá nhân và tập thể EFC (có thể là thế), song đố ai biết được cơ chế hoạt động của nó như thế nào ngoài người tạo ra nó! Cũng nói như vậy đối với sản phẩm của bạn DoHung. Có thể là một kỳ công của bạn DoHung từ mấy năm trời, nhưng có phải đúng là "Phần mềm kế toán Access tự viết, tặng các member" không thì còn phải xem xét! Mà cũng không cần "còn phải xem xét", cứ thử mở ketoan.mdb ra, các bạn có thể học hỏi được gì về Access? Ngay cả các tính năng trợ giúp tối thiểu để giúp người khác có thể sử dụng cũng chưa được hoàn thiện (nội dung sơ sài và chưa thể hiện đúng chức năng của nó).
Gần đây webketoan có những chia sẻ kinh nghiệm quý báu. Có lẽ vì các vấn đề đã đạt đến độ "không còn gì để nói". Tuy nhiên em thấy mối quan hệ giữa cái gọi là "bản quyền", "công sức" với "shere full" lại mâu thuẫn với nhau quá!

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Đào Việt Cường nói:
Dear hai2hai,
------------
Điểm chính em nhấn mạnh ở đây là: hạn mức tối đa 600 KB đã không còn đáp ứng được nhu cầu gửi file của các thành viên nữa.
Sở dĩ vấn đề này nay mới phát sinh là vì file *.mdb thường có dung lượng lớn, nhu cầu trao đổi tài liệu nghiên cứu ngày càng cao. Mặc dù đã rất cố gắng để giảm thiểu dung lượng nhưng không thể thấp hơn mức cho phép.

Nhân đây em cũng góp thêm một ý về các định dạng upload file lên diễn đàn. Em có thắc mắc là các định dạng này sao ít quá?. Theo phỏng đoán của em thì đây là biện pháp an toàn nhằm ngăn chặn các kiểu định dạng có nguy cơ lây nhiễm virus. Nếu đúng như vậy thì theo em là... chưa đúng, vì các định dạng *.RAR, *.ZIP có thể chuyển đổi hầu hết các định dạng, trong khi đó *.EXE cũng là một định dạng nén phổ biến, tại sao không cho phép? Ngăn chặn virus phải thực hiện các biện pháp an ninh và bảo toàn CSDL mới là phương pháp an toàn và hiệu quả!

Thông thường các diễn đàn chủ yếu là cho phép chia sẻ những file rất nhỏ, chỉ vài chục Kbs thôi mang tính tức thời thôi (ví dụ 1 vài files ảnh minh họa, 1 vài tài liệu nhỏ như thông tư quyết định,...). 600 KB * 20,000 members = ????
Cường có biết tại sao mà thư viện wkt ko phải ai cũng có quyền upload ko?

Việc chặn các file RAR, ZIP, EXE,... cũng là 1 số chuẩn của các "phần mềm" diễn đàn và dĩ nhiên ko phải tự nhiên họ có quy định như vậy. Có lẽ em chưa vào nhiều diễn đàn khác của nước ngoài nên em chưa quen lắm.

Em nghĩ đây cũng là vấn đề rất cơ bản mà mỗi thành viên khi đăng nhập vào webketoan phải nhớ đến. Vì sao chúng ta có được sân chơi này? Mỗi thành viên liệu đã có ai đặt câu hỏi rằng các Administrator đã quản lý website như thế nào, nguồn kinh phí hoạt động của webketoan từ đâu?... Có thể là quá xa xôi vì không có Admin nào yêu cầu hoặc quy định mỗi thành viên khi tham gia phải đóng góp một khoản lệ phí cả.

Chỉ :) được thôi :)

Gần đây webketoan có những chia sẻ kinh nghiệm quý báu. Có lẽ vì các vấn đề đã đạt đến độ "không còn gì để nói". Tuy nhiên em thấy mối quan hệ giữa cái gọi là "bản quyền", "công sức" với "shere full" lại mâu thuẫn với nhau quá!

:)
Làm được như DoHung (anh cũng chưa xem nó chạy thế nào) nhưng cũng đã thấy quý lắm rồi (ít nhất là có tấm lòng muốn chia sẻ và đã thực sự upload file lên cho mọi người). Còn việc viết help kỹ hay chưa có gì thì đâu thành vấn đề. Ai hiểu được bao nhiêu thì hiểu bởi như DoHung đã nói là vì chưa làm được help chi tiết và mọi người hãy nhận xét trên những gì vốn có của nó cơ mà (nó có bao nhiêu thì nhận xét bấy nhiêu thôi).

Về việc bản quyền & free, có lẽ Cường chưa quen khái niệm về sharefull lắm nhỉ. Anh chỉ ví dụ cho Cường thế này thôi. Trên các diễn đàn free sourcecode, nếu ai muốn sử dụng code của người khác trong sản phẩm của mình thì trước hết phải xin phép người đó quyền được sử dụng đoạn code đó (xin phép bằng bất kỳ hình thức nào). Đó là văn hóa của bọn nước ngoài rồi (ở VN chưa quen lắm, phải mãi mới có thói quen đó đấy). Sau đó, nếu bán được mỗi bản sản phẩm của mình (có sử dụng code free đó) thì thông thường là credit to cái người đó 1 khoản tiền nhỏ (tùy tâm) cho (những) người đó (việc làm này là tùy tâm vì họ ko có yêu cầu, nhưng đó là văn hóa chung của việc sử dụng codefree rồi).

Tương tự như vậy, 1 ví dụ cụ thể hơn là anh viết 1 đoạn code là... Msgbox "Hello world!" và nói là copyright by hai2hai thì đoạn code đó đúng là bản quyền của anh và ai muốn dùng thì dùng (free). 2 cái đó ko liên quan đến nhau nhiều lắm. Trừ khi anh bảo là ai dùng đoạn code đó thì phải pay cho hai2hai 1$ thì đó lại là ko phải free nữa. Đơn giản thế thôi.

Trích 1 đoạn Credits and Thanks trong code của 1 người sử dụng code free của một số người khác:

' ===================
' Credits and Thanks:
' ===================
'
' I want specially thanks all friends for their advices and comments,
' without them It will be impossible to do anything.
'
' Paul Caton - For the self-subclassing usercontrol code (Version II).
' Paul R. Territo - For his helps and advices to solve UC win98 crashing.
' Fred.cpp - For his gradient subs
' Morgan Haueisen - For his help in code formatting, error checking and
' general suggestions
' Richard Mewett - For the Unicode support.

Như vậy là Free (price = 0) nhưng bản quyền thì vẫn có nhé! :)

Sửa lần cuối:
K

kieuoanhnt

Guest
11/2/06
9
0
0
TP.HCM
Anh Đỗ Hùng ơi.Sao em gõ đúng user và pass của anh cung cấp mà vẫn k mở được.

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear all,
--------
Có anh 2 em mới mở cái "mày..." lên được!
Nhưng mà em vẫn thấy nó chưa được rõ ràng lắm! Giả sử em có sử dụng source code của "bọn Tây" (tìm trên Internert thứ này nhiều lắm). Và em cũng chẳng có xin phép hay đăng ký gì "sất" (mặc dù cái tâm em muốn gửi cho họ một ít $ để gọi là có chút tấm lòng cám ơn, nhưng đôi khi chẳng biết họ là ai mà gửi). Sau đó em áp dụng vào chương trình của em, như mọi người nói thì cái em làm ra thì đó là "bản quyền" của em. Giờ em muốn chia sẻ với mọi người chương trình và mã nguồn. Em cũng không ghi lại giống như mấy cái ghi chú anh nêu thì liệu em có bị gọi là "vi phạm bản quyền tác giả" không hả anh?
Nói cho vui vậy thôi, chứ cứ nói đến cái thứ "văn hoá" của anh là em đã thích mê rồi! Chẳng qua ngoài lề một chút để:
- Xem các Admin liệu có giải pháp gì hỗ trợ các thành viên tốt hơn không, em nghĩ trước sau gì thì vấn đề này cũng phát sinh.
- Kêu gọi các bạn khi muốn chia sẻ thì hướng dẫn các bạn khác cặn kẽ vào, càng nhiều càng tốt; nếu cái gì mình tham khảo được của người khác rồi biến nó thành của mình thì đừng ngại gì bản quyền cả, Luật Mình vẫn còn lanh tanh bành lắm (xuỵt, nói nhỏ), vi phạm bản quyền đầy ra, có ai bị sao đâu(!). Trừ những trường hợp ứng dụng công nghệ thực sự đã được đăng ký bản quyền tại Bộ Văn hoá thông tin thì cần nghiêm túc thực hiện. Lấy ví dụ vnspeech là một ví dụ, đây là công cụ lập trình tiếng nói Việt Nam, hoàn toàn "free" nhưng các lập trình viên phải tôn trọng những quy định của tập thể tác giả. (Khi nào có điều kiện em sẽ giới thiệu component này!)
Giờ thì đành tiếp tục chờ bạn DoHung cập nhật lại chương trình và chia lại cho mọi người!

D

DoHung

Guest
1/1/04
211
0
0
46
Hanoi
Truy cập trang
kieuoanhnt nói:
Anh Đỗ Hùng ơi.Sao em gõ đúng user và pass của anh cung cấp mà vẫn k mở được.

Em phải dùng Access của bộ office XP nhé.
Ngoài ra em đọc lại hướng dẫn của Cường về bỏ cái referrence nữa.
Cường ơi, Cường hướng dãn giùm các bạn cách bỏ mấy cái Referrence nhé. Mình cũng chẳng biết bỏ thế nào nữa.

Dear all
Vì đang bận việc cá nhân CN tuần này, mình sẽ cố gắng update một bản mới.
Thực sự mình chưa share file thế này bao giờ nên còn thiếu sót nhiều. Mong các bạn thông cảm.

Dear Cường.
Không nên quá "bức xúc" về việc share full như thế.
Mình đã nói rồi, hiện nay do mình dùng code của lập trình viên khác mà không xin phép --> nên không share full được.
Mình đã hẹn là sau khi mình viết lại được mấy cái Function sẽ share full mà.
--> Nói thật lòng, đã có lúc mình hơi ân hận vì đã share chương trình này.

Sửa lần cuối:
Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear DoHung,
-------------
Mình "xúc" thì có nhưng "bức" thì không. "Xúc" một tí cho nó nóng lên để các Addmin còn lưu tâm đến nguyện vọng chính đáng của chúng ta!
Còn cái chuyện "share full" thì mình không quan tâm lắm, "share" hay không là quyền của bạn, thậm chí mình rất muốn được hỗ trợ làm sao giúp các bạn tiếp cận ketoan.mdb của DoHung càng nhanh càng tốt. Nhưng quả thật là đến giờ chưa làm gì được...
Công việc của mỗi người là rất bận, việc DoHung gửi ketoan.mdb cho mọi người đã là quý hoá lắm rồi!:friend:

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Đào Việt Cường nói:
Dear all,
--------
Có anh 2 em mới mở cái "mày..." lên được!
Nhưng mà em vẫn thấy nó chưa được rõ ràng lắm! Giả sử em có sử dụng source code của "bọn Tây" (tìm trên Internert thứ này nhiều lắm). Và em cũng chẳng có xin phép hay đăng ký gì "sất" (mặc dù cái tâm em muốn gửi cho họ một ít $ để gọi là có chút tấm lòng cám ơn, nhưng đôi khi chẳng biết họ là ai mà gửi). Sau đó em áp dụng vào chương trình của em, như mọi người nói thì cái em làm ra thì đó là "bản quyền" của em. Giờ em muốn chia sẻ với mọi người chương trình và mã nguồn. Em cũng không ghi lại giống như mấy cái ghi chú anh nêu thì liệu em có bị gọi là "vi phạm bản quyền tác giả" không hả anh?
Nói cho vui vậy thôi, chứ cứ nói đến cái thứ "văn hoá" của anh là em đã thích mê rồi! Chẳng qua ngoài lề một chút để:
- Xem các Admin liệu có giải pháp gì hỗ trợ các thành viên tốt hơn không, em nghĩ trước sau gì thì vấn đề này cũng phát sinh.
- Kêu gọi các bạn khi muốn chia sẻ thì hướng dẫn các bạn khác cặn kẽ vào, càng nhiều càng tốt; nếu cái gì mình tham khảo được của người khác rồi biến nó thành của mình thì đừng ngại gì bản quyền cả, Luật Mình vẫn còn lanh tanh bành lắm (xuỵt, nói nhỏ), vi phạm bản quyền đầy ra, có ai bị sao đâu(!). Trừ những trường hợp ứng dụng công nghệ thực sự đã được đăng ký bản quyền tại Bộ Văn hoá thông tin thì cần nghiêm túc thực hiện. Lấy ví dụ vnspeech là một ví dụ, đây là công cụ lập trình tiếng nói Việt Nam, hoàn toàn "free" nhưng các lập trình viên phải tôn trọng những quy định của tập thể tác giả. (Khi nào có điều kiện em sẽ giới thiệu component này!)
Giờ thì đành tiếp tục chờ bạn DoHung cập nhật lại chương trình và chia lại cho mọi người!

Em đọc nhưng tiếc là em ko hiểu anh nói gì. Mà như vậy thì... :bigok:

Nhưng mà em vẫn thấy nó chưa được rõ ràng lắm! Giả sử em có sử dụng source code của "bọn Tây" (tìm trên Internert thứ này nhiều lắm).

Tại em chưa quen làm việc trên internet thôi. Em đọc bài của anh trên diễn đàn có thấy nick của anh ko? Em có thể lấy email của anh được ko? em có biết gửi email với nội dung kiểu "...may I use some parts of your code in my commercial package..." ko? em có biết dịch vụ chuyển tiền hoạt động thế nào ko? (mà anh cũng đã nói là cái này ko bắt buộc rồi). Nói vậy thôi chứ chỉ có những đoạn code quan trọng chứ mấy dòng code bình thường như move từ listbox này sang listbox nọ thì chả ai tính làm gì.

Hồi anh cũng bằng Cường bây giờ, hay viết controls lắm. Mà thường thì lúc đó lại chưa đủ kinh nghiệm để viết từ đầu nên toàn lấy 1 cái control của bọn khác rồi modifê code và đổi tên đi (mà chẳng ghi trong phần copyright là có credit to ai cả). Sau đó rỗi hơi upload 1 ứng dụng của mình có dùng control trên site cá nhân và rồi chủ nhân của control bắt đầu lên tiếng (mặc dù là code free hẳn hoi). Nó giải thích chuyện đó như thế nào và ban đầu nó nói anh đến ... phát ngượng mà từ sau ko dám upload cái gì lên mà ko điền tên các tác giả cũ của nó lên nữa mặc dù nó cũng chỉ gửi mail nói này nói nọ thôi chứ cũng chẳng làm gì được mình. Nhưng mà thực sự rất ngượng khi để xảy ra việc đó (và dĩ nhiên sau vụ đó anh phải email lại giải thích lý do về sự ko hiểu biết đó).

nếu cái gì mình tham khảo được của người khác rồi biến nó thành của mình thì đừng ngại gì bản quyền cả, Luật Mình vẫn còn lanh tanh bành lắm (xuỵt, nói nhỏ), vi phạm bản quyền đầy ra, có ai bị sao đâu(!)

Sau đó em áp dụng vào chương trình của em, như mọi người nói thì cái em làm ra thì đó là "bản quyền" của em. Giờ em muốn chia sẻ với mọi người chương trình và mã nguồn. Em cũng không ghi lại giống như mấy cái ghi chú anh nêu thì liệu em có bị gọi là "vi phạm bản quyền tác giả" không hả anh?

Anh ko đề cập đến chuyện luật pháp mà chỉ phân biệt chuyện dùng free sourcecode và copyright và văn hóa sử dụng code thôi. 2 khái niệm "luật" và "văn hóa" là ko liên quan đến nhau mấy (1 cái là bắt buộc phải theo, 1 cái là nên theo). Nếu em ko đăng ký bản quyền tại cơ quan có thẩm quyền thì bản quyền đó chỉ là bản quyền mang tính văn hóa thôi. Còn nếu đã đăng ký bản quyền thì lúc đó mới là bản quyền được tuân theo luật. Thực ra mấy concepts về văn hóa dùng free code cũng ít người biết đến lắm.

Giờ em muốn chia sẻ với mọi người chương trình và mã nguồn. Em cũng không ghi lại giống như mấy cái ghi chú anh nêu thì liệu em có bị gọi là "vi phạm bản quyền tác giả" không hả anh?
Xét về mặt văn hóa dùng code free mà nói, nếu em có ghi trong phần code comments là:
'// Some code snips was derived from various sources over internet that I can not remember who are the owners
thì anh nghĩ bọn đọc code nó rất nể em đấy.

Tuy nhiên nếu em chỉ dùng code để học tập hoặc mục đích sử dụng cá nhân mà ko public ra công chúng hay dùng trong commercial packages thì cũng ko sao cả.

Sửa lần cuối:
D

DoHung

Guest
1/1/04
211
0
0
46
Hanoi
Truy cập trang
Cám ơn Hai2hai,

Ít nhất cũng có người hiểu mình. Chính mình cũng bị cái vụ như anh hai2hai rồi.
Nên rút kinh nghiệm vụ này mà.
Hy vọng mọi người kết thúc tranh luận cái vụ bản quyền ở đây, đóng góp giùm mình ý kiến cho véon sau.
Mình thấy có hơn 300 member tải về rồi mà sao chẳng ai đóng góp giùm một tiếng như bác Cường nhỉ.
Hơi buồn một phút ... ..

T

Tran Thi Kim Nhung

Guest
30/3/06
14
0
0
Ha noi
Dung thật, mình cũng vào User: Admin, Pass: abc nhưng ko được. Tại sao vậy??

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear all,
--------
Trong khi chờ đợi bạn DoHung cập nhận chương trình, mình gửi lên đây file ketoan.mdb đã loại bỏ lỗi tương thích.
Do file quá lớn lên mình đã cắt bỏ gần như toàn bộ dữ liệu phát sinh để có thể upload lên cho các bạn. Các bạn vui lòng nhập mới vậy, coi như dữ liệu chạy thử của mình luôn.
Nhân tiện xin đố các bạn một câu đố vui:
- Làm thế nào để xoá được toàn bộ chứng từ phát sinh - tất nhiên là chỉ một cú nháy chuột hoặc ấn delete?
Mình khuyên các bạn trong trường hợp này không nên nghĩ đến nút xoá trên màn hình nhập liệu - sẽ rất lâu vì chỉ xoá được từng phiếu một, mỗi lần xoá lại phải chọn lại phiếu trong combo box(?!)
Xin bạn DoHung giải thích kỹ hơn thao tác này!
Lại có chục cái chặc rồi ( :error: ) ...
Mình vẫn không thể nào gửi kèm file được, mặc dù dung lượng file còn 579 KB, trong khi dung lượng tối đa cho phép là 1.910 KB cơ mà, có lỗi gì đây các bác Admin ơi?
Giúp em với!

Sửa lần cuối:
T

thehung

Sơ cấp
29/7/04
7
0
1
Anh Do Hung ơi, sao em không vào được phần mềm của anh vậy. Cho dù em đã đánh đúng user và pass như anh cho. Nhung không thấy được. Anh chỉ giúp em với.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Đào Việt Cường nói:
Lại có chục cái chặc rồi ( :error: ) ...
Mình vẫn không thể nào gửi kèm file được, mặc dù dung lượng file còn 579 KB, trong khi dung lượng tối đa cho phép là 1.910 KB cơ mà, có lỗi gì đây các bác Admin ơi?
Giúp em với!

Không phải file zip được 1.910 KB là em được quyền upload lên như thế đâu. Quota của mỗi người có ~500Kb thôi. Khi em bấm vào "Tải File Từ Máy" thì nó popup 1 window lên và em nhìn dòng chữ đầu tiên xem em còn quota là khoảng bao nhiêu % ? :)

Trên đời này còn tỷ chỗ upload và em upload lên đó rồi thêm cái link vào đây là xong. Sao mà phải phức tạp thế hả Cường ơi :)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA