Mỗi tuần một chuyên đề

Quyết toán thuế TNCN Năm 2013 - Thắc mắc không biết hỏi ai hãy vào topic này hỏi nhé!

• Thread starter mrvanthuc
  • Ngày gửi
K

kieunguyen18

Sơ cấp
20/11/13
42
0
0
Hồ Chí Minh city
Ðề: Quyết toán thuế TNCN Năm 2013 - Thắc mắc không biết hỏi ai hãy vào topic này hỏi nhé!

Vấn đề này sẽ có công văn hướng dẫn, như năm 2012 thì có công văn 187 hướng dẫn đấy bạn hiền, sẽ tính lương bình quân 6 tháng đầu năm và 6 tháng cuối năm như bạn nói, cũng có thể là cách khác.

A Thức cho e hỏi tí xíu, người lđ nghỉ việc trước tđ QTT (nghỉ việc t06/2013) thì m có quyết toán thuế 6 tháng đầu năm cho người này không???

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bichha90

Sơ cấp
8/3/13
10
0
0
35
Dồng Nai
Ðề: Quyết toán thuế TNCN Năm 2013 - Thắc mắc không biết hỏi ai hãy vào topic này hỏi nhé!

Mọi người cho em hỏi: Cong6 ty em có vốn 100% đầu tư nước ngoài. Ông sếp cty em tháng 3/2014 này ổng mới nhận lương từ T6/2013 đến T03/2014 và nghỉ việc ở cty em luôn. Trong năm 2013 em đã trích TNCN cho ông ấy. Bây giờ em có phải quyết toán cho ông ấy ko ạ? Có tích vào quyết toán thay cho ổng trên Tờ Khai quyết toán ko ạ? Mọi người giúp em với nhé!

B

bichha90

Sơ cấp
8/3/13
10
0
0
35
Dồng Nai

Mọi người cho em hỏi: Cong6 ty em có vốn 100% đầu tư nước ngoài. Ông sếp cty em tháng 3/2014 này ổng mới nhận lương từ T6/2013 đến T03/2014 và nghỉ việc ở cty em luôn. Trong năm 2013 em đã trích TNCN cho ông ấy. Bây giờ em có phải quyết toán cho ông ấy ko ạ? Có tích vào quyết toán thay cho ổng trên Tờ Khai quyết toán ko ạ? Mọi người giúp em với nhé!

D

dinhthingocanh91

Sơ cấp
3/1/14
19
0
0
32
Quảng Ninh

Anh chị ơi cho em hỏi công ty em mới thành lập tháng 12/2013, hiện có 3 nhân viên thôi thì có phải làm quyết toán thuế TNCN không ạ, tại vì 3 người đều không thuộc diện chịu thuế

C

cattuong163

Sơ cấp
10/3/14
8
0
1
Vĩnh Long
Ðề: Quyết toán thuế TNCN.

Anh/chị cho em hỏi, năm 2012 cty ký HĐLĐ thời vụ với 3 người LĐ ko có MST cá nhân. mà cũng chưa nộp 10% thu nhập. Giở em muốn đổi tên 3 người này trên bảng lương thành tên 1 người khác đã có MST cá nhân và ký HĐLĐ xác định thời hạn để ko phải nộp 10% tiền lương khi qtoan thuế. Như vậy là làm lại tờ khai điều chỉnh tờ khai qtoan thuế tncn năm 2012. Trên bảng lương từ 13 người giờ còn 11 người như vậy ko biết thuế có thắc mắc bắt giải trình gì ko? Anh /chị có kinh nghiệm giúp em với? phải xử lý thế nào ạ? và nếu phải giải trình thì phải giải trình thế nào cho hợp lý?
Em xin cảm ơn.

H

Hotboystyle

Guest
Ðề: Quyết toán thuế TNCN.

A/c cho mình hỏi: mình là sinh viên mới ra trường, kinh nghiêm chưa có nhiều, vừa làm được vài tháng thì giờ phải Quyết toán thuế nên thấy sợ,. Sau khi kiểm tra BCTC , nhận thấy Số thuế GTGT được khấu trừ lệch so với tờ khai thuế. Giờ e phải làm thế nào? A/c giúp e. tks mọi người.

H

haivankt

Sơ cấp
25/3/14
8
0
0
Hà Nội

Chào các bạn, anh, chị, em! Cho mình xin xíu ý kiến về vần đề này: "Trưởng đại diện của 1 VPDD nước ngoài (người VN), có lương từ tháng 1/2013 -> 10/2013 là 1000usd, từ tháng 11/2013 -> tháng 2/2014 là 500usd (lương bị giảm lại) đến cuối tháng 2 thì chấm dứt hợp đồng lao động với VPDD. Vậy người trưởng đại diện này có phải làm thủ tục quyết toán thuế TNCN không? Nếu có thì làm tại đâu? Hiện tại người này không còn làm việc cho VPDD đó nữa." Rất mong nhận được ý kiến của các anh chị em tiền bối ạ! Em cảm ơn nhiều!
Thực ra em đã post thắc mắc của mình vào topic "Hướng dẫn quyết toán thuế TNCN 2013" rồi nhưng hình như bên đó ít người vào đọc nên em xin post lại ở topic này.
Vấn đề là năm 2013 ông Trưởng ĐD đó có thu nhập từ mấy nơi?
TH1: chỉ có thu nhập từ VPDD trên trong năm 2013 thì uỷ quyền quyết toán thuế năm 2013 cho VPDD
TH2: có thu nhập từ 2 nơi trở lên thì cá nhân ông ấy phải tự quyết toán thuế bạn nhé^^

Sửa lần cuối:
C

cuongtma

Trung cấp
5/9/09
90
3
8
35
ha noi

Cho m hỏi gửi TK quyết toán thuế TNCN năm nay làm như nào? Có phải là chỉ cần kết xuất ra file XML gửi qua trang TNCNonline thôi và k cần nộp bản PDF qua web nhantokhai

L

loveleeyoungae

Sơ cấp
5/3/10
15
0
1
Việt Nam

TH1: chỉ có thu nhập từ VPDD trên trong năm 2013 thì uỷ quyền quyết toán thuế năm 2013 cho VPDD

VPDD có bị bắt buộc phải làm quyết toán cho ông ta ko? Giả dụ chỉ viết một tờ chứng từ khấu trừ thuế TNCN tổng hợp cho ông ta là xong, ko cần phải làm gì nữa, để ông ta thích thì tự đến lấy rồi tự làm quyết toán có được ko, VPDD có bị trách nhiệm gì ko?

D

dongvang1990

Guest
25/3/14
2
0
0
34
Tp. Hồ Chí Minh

Cho mình hỏi với: Mình làm quyết toán thuế TNCN thì số liệu của ô số thuế TNCN đã khấu trừ người lao động phải làm sao. Vì số thuế TNCN của quý 4 mình nộp vào ngày 30/01/2014. Thì số thuế của quý 4/2013 này mình có cộng vào cột số thuế đã khấu trừ trong năm 2013 trên bảng kê 05A/BK-TNCN không ? Hay cột này chỉ cộng số liệu của 3 quý 1,2,3 (Số thuế tạm tính của 4 quý bằng với số quyết toán năm). Giúp mình với !!!!

B

bichha90

Sơ cấp
8/3/13
10
0
0
35
Dồng Nai

Nếu trong năm không phát sinh TNCN thì mình ko cần làm TK quyết toán đâu bạn à.

Anh chị ơi cho em hỏi công ty em mới thành lập tháng 12/2013, hiện có 3 nhân viên thôi thì có phải làm quyết toán thuế TNCN không ạ, tại vì 3 người đều không thuộc diện chịu thuế
Nếu trong năm kho phát sinh TNCN thì ko phải làm quyết toán thuế đâu bạn à

N

nguyennhatbinh

Guest

Vấn đề là năm 2013 ông Trưởng ĐD đó có thu nhập từ mấy nơi?
TH2: có thu nhập từ 2 nơi trở lên thì cá nhân ông ấy phải tự quyết toán thuế bạn nhé^^

có thu nhập từ 2 nơi vẫn có thể uỷ quyền cho VPDD quyết toán chứ nhỉ?

C

cuongtma

Trung cấp
5/9/09
90
3
8
35
ha noi

Cho m hỏi gửi TK quyết toán thuế TNCN năm nay làm như nào? Có phải là chỉ cần kết xuất ra file XML gửi qua trang TNCNonline thôi và k cần nộp bản PDF qua web nhantokhai

Có bác nào giúp k vậy?

Ngothuykt45

Ngothuykt45

Sơ cấp
15/11/13
41
0
6
Ha Noi

Mong anh chị bớt chút thời gian trả lời giúp em, gấp gấp lẳm: Hiện nay em không kịp đăng ký mã số thuế cho tất cả các lao động trong công ty, vì vậy trên tờ phụ lục 05ABK - tncn của em có tương đối nhiều đối tượng ký hợp đồng lao động ko xác định thời hạn, nhưng lại ko có mã số thuế, cũng ko có thuế tncn hoàn hay nộp, mà trong cột 13 em vẫn điền số tiền giảm trừ cho bản thân là 78tr. Như vậy có đc chấp nhận không ạ? hay bắt buộc phải có mã số thuế dù ký hợp đồng dài hạn?

D

dinhthingocanh91

Sơ cấp
3/1/14
19
0
0
32
Quảng Ninh

Chị ơi.có phát sinh thu nhập tháng 12 ạ. và e có phải đăng kí mst và nộp tờ khai không ạ, nếu có thì chỗ giảm trừ gia cảnh tính thế nào ạ

H

haivankt

Sơ cấp
25/3/14
8
0
0
Hà Nội

VPDD có bị bắt buộc phải làm quyết toán cho ông ta ko? Giả dụ chỉ viết một tờ chứng từ khấu trừ thuế TNCN tổng hợp cho ông ta là xong, ko cần phải làm gì nữa, để ông ta thích thì tự đến lấy rồi tự làm quyết toán có được ko, VPDD có bị trách nhiệm gì ko?
Chào bạn, TH trưởng đại diện chỉ có thu nhập từ VPDD và có giấy uỷ quyền quyết toán thì VPDD phải làm quyết toán cho ông ta trong hồ sơ quyết toán của VP.
TH trường đại diện ko uỷ quyền qt thì VP trả lại chứng từ khấu trừ thuế để ông ta tự quyết toán.
Từ kno của mình làm tư vấn thuế khi đóng cửa 1 VPDD thì thanh tra thuế quan tâm là VP đó đã khấu trừ, kê khai và nộp đủ thuế vào ngân sách nhà nước trên phần thu nhập VPDD chi trả chưa? Nếu chưa thì VP phải nộp bổ sung & nộp phạt ( thường thì lúc này nhân viên nghỉ rồi và khoản này VP sẽ phải chịu thôi). Cách tính của cán bộ thuế cũng ko khác gì động tác quyết toán cả. Mình khuyên bạn nên tích vào mục quyết toán cho ông TDD trên tờ khai 05 quyết toán VP nếu trưởng DD chỉ có thu nhập từ VP

H

haivankt

Sơ cấp
25/3/14
8
0
0
Hà Nội

có thu nhập từ 2 nơi vẫn có thể uỷ quyền cho VPDD quyết toán chứ nhỉ?

Theo cv 336 ngày 24/01/2014 thì "Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ 03 tháng trở lên tại một đơn vị, đồng thời có thu nhập vãng lai ở các nơi khác bình quân tháng trong năm không quá 10 triệu đồng đã được đơn vị trả thu nhập khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% hoặc 20% nếu cá nhân không có yêu cầu quyết toán thuế đối với thu nhập vãng lai thì được ủy quyền quyết toán tại tổ chức trả thu nhập ký hợp đồng lao động từ 03 tháng trở lên. Nếu cá nhân có yêu cầu quyết toán thuế đối với thu nhập vãng lai thì cá nhân trực tiếp quyết toán với cơ quan thuế."

Như vậy, nếu ông trưởng DD có thu nhập vãng lai ko quá 10 trd/tháng thì vẫn có thể ủy quyền quyết toán cho VPDD. Nhưng VPDD chỉ quyết toán đối với phần thu nhập VPDD chi trả; phần thu nhập vãng lai & thuế 10%, 20% ko được tính vào^^

B

babyboynicky

Guest
1/6/10
1
0
0
HCM

Trong năm 2013 từ tháng 1 đến tháng 10 thu nhập của mình chưa đến mức 4tr, từ tháng 11 đến tháng 12 thử việc ở cty mới thu nhập chưa đến mức 9tr. Tổng cộng cả năm 2013 mình ko phát sinh thuế TNCN phải nộp vậy cho mình hỏi mình có cần nộp quyết toán thuế TNCN năm 2013 ? Cảm ơn.

M

mimica

Guest
5/3/09
1
0
1
37
Hà nội

Các bạn cho mình hỏi, nếu trường hợp các cá nhân không cung cấp biên lai thuế TNCN của Cty cũ cho mình thì phải làm thế nào ạ? Mình có quyết toán cho họ nữa ko ạ?

trancong12

trancong12

Guest
22/1/14
35
0
6
tu liem, ha noi

Các tình yêu cho hỏi phát: Theo công văn 336. Những ai đăng kí giảm trừ gia cảnh muộn có thể đăng kí giảm trừ gia cảnh lại theo thời điểm thực tế phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng theo form 16. Nhưng có cần làm làm lại hồ sơ đính kèm cho những người phụ thuộc đó không, như là giấy khai sinh cho con, cam kết thu nhập dưới 1 triệu với bố mẹ. Hay chỉ cần form 16 không thôi. Ai đã thực tế làm trong kì này rồi mách cho mình biết cái nhỉ.