Mỗi tuần một chuyên đề

Sinh con trái tuyến có được hưởng Bảo Hiểm Xã Hội không?

• Thread starter phuong thu 2512
  • Ngày gửi
T

trangdang9690

Guest
23/6/15
18
3
3
33
cho e hỏi với ạ . e đóng bảo hỉêm từ 10/2014 đến tháng 5/2015 e sinh thì có dc hưởng BHXH ko ạ
Từ 10/2014 đến tháng 5/2015 nếu bạn đóng đủ 6 tháng trở lên được hưởng chế độ thai sản nha bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khoahoa

Guest
29/7/15
1
0
1
36
Các anh chị cho e hỏi: Trong trường hợp nơi mình đăng kí khám chữa bệnh là ở trạm y tế xã Thèn Sin - Tam Đường - Lai Châu. Nhưng lại về sinh em bé tại Bệnh biện sản nhi - Kim Động - Hưng yên, thì có xin được giấy chuyển viện không. Nếu không có giấy chuyển viện thì có được thanh toán viện phí không? Nếu được thì được hưởng bao nhiêu %. Cảm ơn ah./.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Các anh chị cho e hỏi: Trong trường hợp nơi mình đăng kí khám chữa bệnh là ở trạm y tế xã Thèn Sin - Tam Đường - Lai Châu. Nhưng lại về sinh em bé tại Bệnh biện sản nhi - Kim Động - Hưng yên, thì có xin được giấy chuyển viện không. Nếu không có giấy chuyển viện thì có được thanh toán viện phí không? Nếu được thì được hưởng bao nhiêu %. Cảm ơn ah./.

Link này trả lời cụ thể nè:
http://bhxhtphcm.gov.vn/hoi-dap/20321/sinh-con-khong-dung-benh-vien-da-dang-ky-bao-hiem/

• Like
Reactions: khoahoa
N

nhung kinh

Guest
13/4/15
7
0
1
28
a chi cho e hoi voi a. e nop giay khai sinh cua con e de cty lam thu tuc nhan tien bao hiem xa hoi nghi sinh tu 20/07 thi den khi nao e nhan duoc tien a

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
a chi cho e hoi voi a. e nop giay khai sinh cua con e de cty lam thu tuc nhan tien bao hiem xa hoi nghi sinh tu 20/07 thi den khi nao e nhan duoc tien a
Theo hướng dẫn về chế độ chi trợ cấp thai sản, đơn vị chủ động chi trả trợ cấp cho người lao động dựa số tiền được trích từ 2% giữ lại doanh nghiệp trong thời gian 03 ngày - kể từ ngày nhận đủ chứng từ theo quy định do người lao động cung cấp (Giấy khai sinh), sau đó quyết toán với cơ quan BHXH.

Tuy nhiên ở nhiều DN thì khoản trích lại 2% rất nhỏ hoặc thậm chí không trích nên việc chi trả trợ cấp là phải đợi đến khi quyết toán quý, cơ quan BHXH mới chi trả phần thiếu này.

Do đó bạn nghỉ sinh từ tháng 07 thì ít nhất đến tháng 10 mới có tiền trợ cấp.

C

Chinsu2015

Guest
18/11/15
1
0
1
31
Cho e hoi.e co 2 the bao hiem.1 the bao hiem y te va 1bao hiem thai san.nhung bao hiem thai san e dong trong Dong Nai con bao hiem y te e dong o Thai Binh.Hien tai e dang o Thai Binh va e muon su dung bao hiem y te o day.va neu e k su dung the bao hiem thai san ma su dung bao hiem y te thi e co duoc huong tien thai san k,?nho anh chi tra loi giup e.Em cam on.

L

LanYing278

Guest
19/3/15
60
3
8
38
Ðề: Sinh con trái tuyến có được hưởng Bảo Hiểm Xã Hội không?

Chào bạn. Việc nhân viên sinh ở BM vẫn được hưởng chế độ bảo hiểm bình thường,Cần Giấy chuyển viện ( do trái tuyến )+ giấy ra viện của nhân viên + giấy chứng sinh ( có thể là bản phô tô công chứng) hoặc giấy khai sinh bản sao. Như vậy là làm được thủ tục cho nhân viên rồi,
Bạn cho mình hỏi chút, để làm chế độ hưởng bảo hiểm thai sản cho nhân viên thì như bạn nói cần 3 loại giấy tờ trên. Ngoài ra còn cần giấy tờ hay điền biểu mẫu nào nữa không? Mình mới làm nên k biết. Cảm ơn bạn.

L

LanYing278

Guest
19/3/15
60
3
8
38
@bop bi : số 1.150.000đ là lương tối thiểu của Nhà Nước bạn nhé, cách tính BH thai sản bạn cứ đúng theo CT như sau: 2.600.000 x 6 + 1.150.000 x 2 = 17.900.000đ nhé, còn chế độ dưỡng sức sau sinh thì sau khi nghỉ hết 6 tháng đi làm lại bạn mới làm cái thủ tục này cho ng LĐ nhé, cách tính như bạn ở trên hướng dẫn rùi, bạn cứ thế mà làm thôi
Bạn ơi, cho mình hỏi chút, để hưởng chế độ dưỡng sức sau sinh thì mình cần nộp những giấy tờ nào vậy, Cảm ơn bạn.

• Like
Reactions: mimibe
L

lediem_itvn

Sơ cấp
11/8/15
2
0
1
38
vanphonghiendai.vn
Chị ơi. cho em hỏi chút với ạ. em có nghe một số người nói sinh con là trường hợp đặc biệt (cấp cứu) ạ, nên k cần làm giấy chuyển viện khi sinh trái tuyến cũng sẽ được hưởng 80% chi phí trong quá trình sinh con (nhưng với điều kiện mẹ phải chuyển dạ rồi mới nhập viện). em không nắm rõ được việc này, mong chị giúp em ạ. em cảm ơn chị!

D

dungnt889

Trung cấp
15/4/14
103
26
28
Đông Hưng, Thái Bình
Chị ơi. cho em hỏi chút với ạ. em có nghe một số người nói sinh con là trường hợp đặc biệt (cấp cứu) ạ, nên k cần làm giấy chuyển viện khi sinh trái tuyến cũng sẽ được hưởng 80% chi phí trong quá trình sinh con (nhưng với điều kiện mẹ phải chuyển dạ rồi mới nhập viện). em không nắm rõ được việc này, mong chị giúp em ạ. em cảm ơn chị!
Trường hợp này được coi là cấp cứu khi sinh con trong vòng 8h kể từ khi nhập viện và được hưởng 80%.
Mình cũng sinh trái tuyến trong trường hợp cấp cứu và được hưởng bảo hiểm 80% (năm 2014).

S

Svkt2

Trung cấp
4/6/15
129
17
18
34
chi cho e hoi neu e dang ky kham chua benh theo bao hiem o benh vien y hoc co truyen bo cong an tai ha noi ma may nua e sinh con e ve ninh binh sinh thi co duoc huong bao hiem sinh con k?vadc huong ntn?va co chuyen dc ve ninh binh de sinh k c?e hoi them c nua la luc trc e dong bao hiem o 1 cong ty roi k dong bao hiem 1 thoi gan bay gio e lam o cong ty khac va bay gio e dong lai thi voi 2 muc bao hiem dong khac nhau thi tien thai san tinh ntn a?o con ty cu muc dong bao hiem la:1.800.000 va cong ty moi la 2.898.000.c tra loiơ
Vấn đề chuyển bệnh viện thì tôi nắm k rõ nên k giám tư vấn. nhưng ch chế độ thai sản của bạn thì bạn tham khảo điều 31 luật BHXH số 58 nhé. Bạn đóng Bảo Hiểm đủ 12 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi sinh là đc. Mức hưởng thì nói ra sẽ dài chút nhưng mà hiện nay thì người lao động và người sử dụng lao động không cần tính nữa. cơ quan BHXH sẽ có trách nhiệm tính cho bạn

S

Svkt2

Trung cấp
4/6/15
129
17
18
34
cho e hỏi với ạ . e đóng bảo hỉêm từ 10/2014 đến tháng 5/2015 e sinh thì có dc hưởng BHXH ko ạ
Bạn hưởng chế độ bình thường theo khoản 2 điều 31 luật BHXH số 58/2014/QH13 nhé. Tức là đóng BHXH đủ 06 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh con

S

Svkt2

Trung cấp
4/6/15
129
17
18
34
Vấn đề chuyển bệnh viện thì tôi nắm k rõ nên k giám tư vấn. nhưng ch chế độ thai sản của bạn thì bạn tham khảo điều 31 luật BHXH số 58 nhé. Bạn đóng Bảo Hiểm đủ 12 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi sinh là đc. Mức hưởng thì nói ra sẽ dài chút nhưng mà hiện nay thì người lao động và người sử dụng lao động không cần tính nữa. cơ quan BHXH sẽ có trách nhiệm tính cho bạn
Sửa chút: đóng BHXH đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh con nhé

S

Svkt2

Trung cấp
4/6/15
129
17
18
34
cho em hỏi xíu ạ.sau khi sinh xong ,nộp đầy đủ thủ tục thi bao lâu có tiền thai sản ạ..em cảm ơn mọi người trước ạ
Co quan BHXH làm theo quý nhé. Ốm đau thai sản họ sẽ làm mỗi quý 1 lần. nếu bạn nộp hồ sơ đầy đủ của họ vào tháng 1 thì cũng phải cuối tháng 3 họ mới làm và sang tháng 4 là bạn nhận kết quả. còn nếu bạn nộp hồ sơ đầy đủ vào cuối tháng 3 thì cũng chỉ cần đầu tháng 4 là có kết quả. tóm lại bạn hiểu là họ sẽ làm theo quý. Ok ???

S

Svkt2

Trung cấp
4/6/15
129
17
18
34
Bạn nộp đầy đủ hồ sơ thì tháng tiếp theo của quý bạn nhé. tức là tháng 10 nhé. bạn cần nộp giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh và bản gốc giấy ra viện

S

Svkt2

Trung cấp
4/6/15
129
17
18
34
Bạn cho mình hỏi chút, để làm chế độ hưởng bảo hiểm thai sản cho nhân viên thì như bạn nói cần 3 loại giấy tờ trên. Ngoài ra còn cần giấy tờ hay điền biểu mẫu nào nữa không? Mình mới làm nên k biết. Cảm ơn bạn.
Còn cần thêm mẫu D02-Ts để bảo giảm lao động và mẫu C70a nhé

S

Svkt2

Trung cấp
4/6/15
129
17
18
34
Bạn ơi, cho mình hỏi chút, để hưởng chế độ dưỡng sức sau sinh thì mình cần nộp những giấy tờ nào vậy, Cảm ơn bạn.
Dưỡng sức sau sinh bạn cần: nguyên bộ hồ sơ hưởng thai sản mà người lao động đã hưởng ấy (phô tô ra)
mẫu C70a (có xác nhận của ban chấp hành công đoàn)
Đơn xin nghỉ dưỡng sức sau thai sản của người lao động
Biên bản họp giữa chuyên môn và ban chấp hành công đoàn đơn vị bạn vê việc xét nghỉ dưỡng sức cho ng lao động (2 bản)
Quyết định nghỉ dưỡng sức phục hồi sức khoẻ sau thai sản(2 bản)
Bạn lười tham khảo luật quá. đọc ký luật số 58 đi nhé

L

lediem_itvn

Sơ cấp
11/8/15
2
0
1
38
vanphonghiendai.vn
Trường hợp này được coi là cấp cứu khi sinh con trong vòng 8h kể từ khi nhập viện và được hưởng 80%.
Mình cũng sinh trái tuyến trong trường hợp cấp cứu và được hưởng bảo hiểm 80% (năm 2014).
Dạ em tưởng là nếu vào viện trong vòng 2 ngày thì sẽ tính cấp cứu còn ngoài 2 ngày là đẻ thường hóa ra là 8h thôi ạ. Vì là con đầu nên ko biết triệu chứng rõ ràng sợ vào sớm quá hhj

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA