Nhờ tư vấn nâng cấp máy chủ công ty

• Thread starter original132
  • Ngày gửi
O

original132

Guest
5/12/11
15
0
0
hcm
Mem của diễn đàn lâu rồi nhưng giờ có việc mới nhờ vả, mọi người giúp giùm em nhé ^^

Máy chủ của công ty mới bị die cái ổ cứng
may mà mới backup trước đó hơn 1th nên ko ảnh hưởng nhiều lắm (chỉ toi mất dữ liệu của tuần đầu)
cái máy xài cũng kha khá lâu rồi nên sếp duyệt chi cho mua 1 cái máy chủ mới
mình thì chỉ quen với mấy cái máy văn phòng bình thường
máy chủ thì hơi bị mù tịt
sang năm sau công ty cũng chuẩn bị nâng cấp luôn phần mềm kế toán, đang xài cái HTKK cũ xì

bạn nào cũng làm IT ở công ty thì tư vấn giúp mình khoản này nhé
cảm ơn các bạn :D

Khóa học Quản trị dòng tiền
J

Jackpo

Guest
30/11/11
16
0
0
36
Sai Gon
Ðề: Nhờ tư vấn nâng cấp máy chủ công ty

Mà trước mắt theo em thì bác phải cho mọi người biết phần mền tính hướng tới như thế nào vì cấu hình máy nâng lên phải đảm bảo là đáp ứng được khối lượng dữ liệu từ phần mền quản lý :)

H

hobaba19

Guest
30/11/11
45
0
0
TPHCM

Quy mô công ty bạn như thế nào ? Có đòi hỏi hệ thống server mạnh , xử lý tốt không , .... ?

Trước mắt bạn tham khảo vài dòng server của IBM xem :)

N

nqtuan

Cao cấp
12/10/09
209
1
18
45
TX.Đồng Xoài

Máy chủ của công ty mới bị die cái ổ cứng
may mà mới backup trước đó hơn 1th nên ko ảnh hưởng nhiều lắm (chỉ toi mất dữ liệu của tuần đầu)
cái máy xài cũng kha khá lâu rồi nên sếp duyệt chi cho mua 1 cái máy chủ mới
mình thì chỉ quen với mấy cái máy văn phòng bình thường
máy chủ thì hơi bị mù tịt
sang năm sau công ty cũng chuẩn bị nâng cấp luôn phần mềm kế toán, đang xài cái HTKK cũ xì

bạn nào cũng làm IT ở công ty thì tư vấn giúp mình khoản này nhé
cảm ơn các bạn :D

Nếu đã gọi là máy chủ (Server) là nó thường rất mạnh. Có 2 dạng làm máy chủ đó là mua một máy PC cấu hình mạnh làm Server, hai là 1 hẳn 1 con server chuyên nghiệp luôn (HP, IBM,DEL) loại server này cấu hình cao, khả năng sao lưu khá tốt.
Không biết bạn đang dùng loại nào !!

O

original132

Guest
5/12/11
15
0
0
hcm

hiện tại thì server chủ yếu dùng để chứa dữ liệu của các bộ phận, sắp tới thì dùng để chạy một số phần mềm kế toán thì phải, em nghe loáng thoáng thế vì em chỉ làm bên IT thôi :-s

A

anhtuan32

Guest
13/12/11
14
0
0
hhh

hiện tại thì server chủ yếu dùng để chứa dữ liệu của các bộ phận, sắp tới thì dùng để chạy một số phần mềm kế toán thì phải, em nghe loáng thoáng thế vì em chỉ làm bên IT thôi :-s
Đầu tư hẳn 1 con server ngon lành giá cũng ko quá cao đâu bạn :) Đừng mua linh kiện PC làm server , kẻo die 1 lần nữa thì khổ !
Nhu cầu của bạn là 1 Application server và File server thì chỉ cần CPu hơi ngon tí , HDD đủ lớn là đc , ram ko cần nhiều lắm ! Và quan trọng hơn là cty định đầu tư bao nhiêu cho server mới ?

H

hobaba19

Guest
30/11/11
45
0
0
TPHCM

Nếu mình có tầm 60 tr , thì server có đủ dùng cho khoảng 5-6 user không ?

N

nqtuan

Cao cấp
12/10/09
209
1
18
45
TX.Đồng Xoài

Nếu mình có tầm 60 tr , thì server có đủ dùng cho khoảng 5-6 user không ?

Bạn phải có kế họach cho server này, cụ thể :

- Chức năng chính của Server này là gì : Domain hay Local ?, File Server, DHCP, Printer serer, Database...?
- Cần quản trị User như thế nào ? theo Mô hình Domain hay local ?
- Nếu là Database và file serever thì dữ liệu dự tính lớn như thế nào ? tầm quan trọng như thế nào ? Theo thiết kế thì server đảm bảo an tòan dữ liệu và tính luinh hoạt cao thì bạn phải mua serevr có cấu hình HDD có Raid 5.

H

hobaba19

Guest
30/11/11
45
0
0
TPHCM

Bạn phải có kế họach cho server này, cụ thể :

- Chức năng chính của Server này là gì : Domain hay Local ?, File Server, DHCP, Printer serer, Database...?
- Cần quản trị User như thế nào ? theo Mô hình Domain hay local ?
- Nếu là Database và file serever thì dữ liệu dự tính lớn như thế nào ? tầm quan trọng như thế nào ? Theo thiết kế thì server đảm bảo an tòan dữ liệu và tính luinh hoạt cao thì bạn phải mua serevr có cấu hình HDD có Raid 5.

Hm...Thật sự mình không rành về mảng máy móc này lắm @@ Mình dự tính sử dụng phần mềm kế toàn - kiểm toán ...

A

anhtuan32

Guest
13/12/11
14
0
0
hhh

Hm...Thật sự mình không rành về mảng máy móc này lắm @@ Mình dự tính sử dụng phần mềm kế toàn - kiểm toán ...
Bạn ko rành thì sao mọi người dám tư vấn bậy bạ được :)

J

Jackpo

Guest
30/11/11
16
0
0
36
Sai Gon

Máy móc lúc nào cũng là 1 bài toàn khó cho những người mù mờ và khù khờ =,= vì mắc mà mua không khéo về để đó làm ghế ngồi luôn =,='' nên ở đây có anh nào triển khai rồi thì cho giá với là 1 phần mền quản lý chạy cho 1 công ty từ 10 ~ 30 nhân viên !

G

geforce

Guest
13/12/11
8
0
0
thq

Nếu là server lưu trữ dữ liệu thì cấu hình ko cần cao lắm
ổ cứng to là ok rồi
còn sever để chạy mấy phần mềm chuyên dụng thì cần phải xem xét lại xem nhu cầu sử dụng là gì

A

anhtuan32

Guest
13/12/11
14
0
0
hhh

Nói chung bạn chủ thớt nên về hỏi lại cho kĩ càng rồi mọi người sẽ tư vấn tiếp , mù mờ kiểu này mà cũng lên hỏi cho mất thời gian !

S

SWFERP

Guest
5/12/11
17
0
0
33
Ho Chi minh

:1nono: đúng vậy nếu chạy hệ thống phần mền thì phải xem lại yêu cầu rõ ràng xíu đi bạn...vì phải đảm bảo nhiều vấn đề lắm như là sao chép dữ liệu , truyền dữ liệu , .... nên nếu bạn có được yêu cầu rõ hơn thì sẽ dễ chia sẽ với bạn hơn

O

original132

Guest
5/12/11
15
0
0
hcm

tầm 30-40tr thì có server nào ngon ko nhỉ
hãng nào có tiếng chút xíu ấy
và nếu mua thì mua ở chỗ nào, thấy trên web nhiều chỗ bán quá

//server của mình dùng chung cho bộ phận bán hàng + kế toán
trước mắt là chứa dữ liệu
sắp tới chạy vài ứng dụng kế toán gì đấy luôn (server nội bộ thôi)

H

hobaba19

Guest
30/11/11
45
0
0
TPHCM

tầm 30-40tr thì có server nào ngon ko nhỉ
hãng nào có tiếng chút xíu ấy
và nếu mua thì mua ở chỗ nào, thấy trên web nhiều chỗ bán quá

//server của mình dùng chung cho bộ phận bán hàng + kế toán
trước mắt là chứa dữ liệu
sắp tới chạy vài ứng dụng kế toán gì đấy luôn (server nội bộ thôi)

Cứu tinh :X Cái mình hỏi cũng tựa tựa cty bạn này vậy :D nhưng server có thể 50-60tr cũng được , nói chung là đảm bảo chạy tốt hệ thống cùng với khả năng lưu trữ :D

T

thaison03

Guest
13/12/11
18
0
0
htm

mình thấy mấy site bán máy chủ họ có chia ra máy chủ làm gì, làm gì đâu
chỉ có máy cấu hình thấp, trung bình, cao thôi

bạn có thể tham khảo thêm ở site này, khá nhiều dòng + chủng loại: may chu | máy chủ | Siêu thị máy chủ | Supermicro | Dell | Intel |Cisco | SSN | Qnap |
Mình thấy có đó bạn , database server , application server ... nó khác nhau về mục đích sử dụng nên cách build cũng hơi khác nhau 1 chút ! tất nhiên cũng chia theo cấu hình nữa .

H

hobaba19

Guest
30/11/11
45
0
0
TPHCM

Mấy bạn có ai dùng con IBM x3400M vào hệ thống chưa ? Có ai biết thông tin thêm gì của con này không @@

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA