Mỗi tuần một chuyên đề

ĐƯa tiền bán phế liệu vào quỹ công đoàn có được khôg ạ?

• Thread starter LETINH
  • Ngày gửi
L

LETINH

Guest
12/8/10
3
0
0
HCM
Chào các bác, lần đầu tiên em post bài, em muốn xin ý kiến các bác về vấn đề sau, mong các bác giúp đỡ

Công ty em là 1 công ty sản xuất quy mô lớn. Tiền bán phế liệu của công ty em cũng tương đối lớn, ban quản trị của công ty có ý định đưa tất cả tiền bán phế liệu này vào quỹ công đoàn tại công ty. Các bác cho em hỏi làm như thế có được không ạ? và e phải có những chứng từ gì để hợp thức hóa việc này? làm như thế cty em có phải chịu thuế TNDN không ạ?

Kính mong các bác giúp đỡ.

Em xin đa tạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Ðề: ĐƯa tiền bán phế liệu vào quỹ công đoàn có được khôg ạ?

Chào các bác, lần đầu tiên em post bài, em muốn xin ý kiến các bác về vấn đề sau, mong các bác giúp đỡ

Công ty em là 1 công ty sản xuất quy mô lớn. Tiền bán phế liệu của công ty em cũng tương đối lớn, ban quản trị của công ty có ý định đưa tất cả tiền bán phế liệu này vào quỹ công đoàn tại công ty. Các bác cho em hỏi làm như thế có được không ạ? và e phải có những chứng từ gì để hợp thức hóa việc này? làm như thế cty em có phải chịu thuế TNDN không ạ?

Kính mong các bác giúp đỡ.

Em xin đa tạ.

Bạn đã biết khi thu hồi phế liệu, kế toán ghi n152, c154,241....; vì vậy khi bán đi, nếu bạn ghi chuyển cho quĩ công đoàn thì làm sao mà hạch toán được

L

LETINH

Guest
12/8/10
3
0
0
HCM

Bạn đã biết khi thu hồi phế liệu, kế toán ghi n152, c154,241....; vì vậy khi bán đi, nếu bạn ghi chuyển cho quĩ công đoàn thì làm sao mà hạch toán được
KHi thanh lý phế liệu em ghi : Nợ 111/ Có 711, Có 3331 (theo giá bán thực tế)
Đồng thời ghi giá vốn : Nợ 811/Có 152 ( theo giá tạm tính ban đầu )
Sau đó em mới chuyển sang quỹ công đoàn bác ạ.

Làm thế có được không ạ? Và em phải có những chứng từ gì để sau này không gặp rắc rối với cơ quan thuế (ngoài quyết định của HĐQT, HĐ bán hàng), và em làm như thế có vấn đề gì về thuế TNDN không ạ?

CẢm ơn các bác

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Bạn hạch toán vào 711 thì ok roài. Tuy nhiên muốn trích quỹ không đoàn không tính chi phí kiểu đó đâu bạn nhé nên bút toán ợ 811 không ổn.
Bạn vẫn phải ghi nhận lợi nhuận khác như thường (tất nhiên vẫn phải tính thuế TNDN) sau đó mới trích quỹ công đoàn từ LN sau thuế ạ

A

anhhoang02

Trung cấp

Bạn hạch toán vào 711 thì ok roài. Tuy nhiên muốn trích quỹ không đoàn không tính chi phí kiểu đó đâu bạn nhé nên bút toán ợ 811 không ổn.
Bạn vẫn phải ghi nhận lợi nhuận khác như thường (tất nhiên vẫn phải tính thuế TNDN) sau đó mới trích quỹ công đoàn từ LN sau thuế ạ

-Bạn hoạch toán vào 711 thì đúng nhưng trích các khoản quỹ thì phải là lợi nhuận sau thuế;
- Công ty lớn bạn có thể trích dự phòng tiền lương thì hay hơn - được tính vào chi phí ;

T

thienduongkt

Sơ cấp
19/8/11
1
0
1
Bình Định

bác Hoàng nói hay wa!!Ban muốn trích quỹ công đoàn bạn phải trích từ lợi nhuận sau thuế chứ bạn làm như thế ko ổn tí nào cả!

L

LETINH

Guest
12/8/10
3
0
0
HCM

Cảm ơn các bác nhiều lắm. ^^.

Em khôn ra tí rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA