Mỗi tuần một chuyên đề

Nộp chậm tờ khai thuế môn bài

• Thread starter thaole2102
  • Ngày gửi
C

cocktail90

Sơ cấp
7/11/11
20
1
0
33
cầu giấy
Ðề: Nộp chậm tờ khai thuế môn bài

Cả nhà ơi cho em hỏi chút ah. Công ty em mới thành lập 9/4/2012, em đã đi đóng tiền thuế môn bài cho ngân hàng vào 22/4 rồi ah. Hôm qua em có đi nộp báo cáo thuế tháng 4 rồi ah.
Em xin hỏi chút là nộp tờ khai thuế môn bài bây giờ liệu có muộn không ah và nộp cho cq thuế hay người quản lý thuế ah ??? Tại hôm trước em đi hỏi chị quản lý thuế thỳ chị ấy kêu không phải nộp ....hic hic ...nên cứ ung dung :( !!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

ATcomm

Trung cấp
25/1/07
71
0
6
Hà Nội
webtamsu.com

Cả nhà ơi cho em hỏi chút ah. Công ty em mới thành lập 9/4/2012, em đã đi đóng tiền thuế môn bài cho ngân hàng vào 22/4 rồi ah. Hôm qua em có đi nộp báo cáo thuế tháng 4 rồi ah.
Em xin hỏi chút là nộp tờ khai thuế môn bài bây giờ liệu có muộn không ah và nộp cho cq thuế hay người quản lý thuế ah ??? Tại hôm trước em đi hỏi chị quản lý thuế thỳ chị ấy kêu không phải nộp ....hic hic ...nên cứ ung dung :( !!!

Đi nộp ngay cho cơ quan thuế bạn nhé. Mình cũng đang nộp cho 1 cty mới thành lập tháng 6/2012 ở chi cục Thanh Trì và bị phạt đấy. Bạn in 3 bản và mang theo ĐKKD bản sao nộp cùng nhé.

T

thuytramkt2007

Guest
11/12/07
50
0
0
kontum

Chào cả nhà,
Ai có mẫu điều chỉnh thuế môn bài cho mình xin được không, kế toán trước kê khai sai thông tin có đơn vị trực thuộc (giấy ĐKKD ko có đơn vị trực thuộc). Lên thuế nói mẫu này DN tự làm, mình tim trên Google nhưng ko có, bác nào có giúp mình với. Thank cả nhà!

C

chu linh lan 1

Sơ cấp
11/6/12
12
0
0
35
bac giang

Hihih
Không bận gì nếu xếp quen cán bộ thuế
bạn báo cáo cho xếp ý , Bên mình nếu có khó khăn gì về thuế thì xếp đi hết là xong
Nhanh thui mà

X

xmen25251325

Guest
23/9/12
21
0
1
Bình Định

Các anh chị ơi, em quên mất đến hôm nay chưa nộp tờ khai thuế môn bài. Công ty em thay đổi VĐL từ 1 tỷ lên 5 tỷ. Như vậy nếu hôm nay em đi nộp thì bị phạt thế nào và làm thế nào để đỡ bị phạt nhiều ạ? Các anh chị giúp em với.
Bạn ơi! cho kình hỏi, tờ khai chắc bạn nộp rồi đúng ko? có bị phạt ko? là bao nhiêu? mình cũng bị chậm tờ khai môn bài chi nhánh. giờ cũng trễ 15 ngày rui chưa dám nộp, có người bày lên gặp riêng với mấy chị trên thuế, như z có đc ko ko biết nữa hic hic

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Bạn ơi! cho kình hỏi, tờ khai chắc bạn nộp rồi đúng ko? có bị phạt ko? là bao nhiêu? mình cũng bị chậm tờ khai môn bài chi nhánh. giờ cũng trễ 15 ngày rui chưa dám nộp, có người bày lên gặp riêng với mấy chị trên thuế, như z có đc ko ko biết nữa hic hic
Không bị phạt !
Thay đổi VĐL năm nay thì hạn nộp hs khai thuế môn bài năm 2014 là 31/12/2013

N

nh0kl0v3

Cao cấp
14/7/12
327
22
18
32
Thiên đường

Không bị phạt !

Chị Bích Vân cho em hỏi, nếu thành lập mà không thay đổi VĐL thì sao chị ơi :( Nếu phải nộp thì sẽ phải nộp bao nhiêu chị ơi :( 500k hay 1000k? Cảm ơn chị trước nhé :011:

- Các cơ sở kinh doanh là chi nhánh hạch toán phụ thuộc hoặc báo sổ, các tổ chức kinh tế khác... không có giấy chứng nhận ĐKKD hoặc có giấy chứng nhận ĐKKD nhưng không có vốn đăng ký thì thống nhất thu thuế Môn bài theo mức 1.000.000 đồng/năm.

Chủ đề: Kê khai thuế, quyết toán thuế
Người hỏi: NGUYỄN THY HẰNG - CTY TNHH TV-TM-DV TÂN THÀNH THỊNH
Ngày hỏi: 06/10/2012
Nội dung hỏi: Công ty tôi có thành lập chi nhánh vào ngày 25/9/2012, ngày 06/10/2012 công ty tôi có đến cơ quan thuế để nộp tờ khai thuế môn bài của chi nhánh thì cơ quan thuế thông báo trễ hạn tờ khai và lập biên bản phạt.
Vậy cho hỏi thời hạn nộp tờ khai thuế môn bài chi nhánh được căn cứ như thế nào? Trong trường hợp trên thì hạn chót nộp tờ khai thuế môn bài là ngày bao nhiêu?
Rất mong nhận được sự hỗ trợ từ Quý Cục.
Chân thành cảm ơn

Nơi trả lời: Cục Thuế TP.Hồ Chí Minh
Người trả lời: Chuyên viên phụ trách chủ đề Kê khai thuế, quyết toán thuế
Ngày trả lời: 11/10/2012
Nội dung trả lời:
- Căn cứ Thông tư 42/2003/TT-BTC ngày 07/05/2003 của Bộ Tài Chính hướng dẫn bổ sung, sửa đổi Thông tư 96/2002/TT-BTC ngày 24/10/2002 của Bộ Tài Chính hướng dẫn về thuế môn bài;
- Căn cứ Khoản 2 Điều 15 Thông tư số 28/2011/TT-BTC ngày 28/2/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số Điều của Luật Quản lý thuế quy định :
"- Khai thuế môn bài một lần khi người nộp thuế mới ra hoạt động kinh doanh chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh.
Trường hợp người nộp thuế mới thành lập cơ sở kinh doanh nhưng chưa hoạt động sản xuất kinh doanh thì phải khai thuế môn bài trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế hoặc ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

Đối với người nộp thuế đang hoạt động kinh doanh đã khai, nộp thuế môn bài thì không phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho các năm tiếp theo nếu không thay đổi các yếu tố làm thay đổi về mức thuế môn bài phải nộp.
- Trường hợp người nộp thuế có sự thay đổi các yếu tố liên quan đến căn cứ tính thuế làm thay đổi số thuế môn bài phải nộp của năm tiếp theo thì phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho năm tiếp theo, thời hạn khai thuế chậm nhất là ngày 31/12 của năm có sự thay đổi."

Trường hợp Chi nhánh hoạt động kinh doanh trong tháng 9 thì thời hạn cuối cùng để kê khai nộp thuế môn bài là ngày 01/10 (30/09 trùng ngày Chủ nhật).
Trường hợp Chi nhánh chưa hoạt động sản xuất kinh doanh thì phải khai thuế môn bài trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp
.

Sửa lần cuối:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Chị Bích Vân cho em hỏi, nếu thành lập mà không thay đổi VĐL thì sao chị ơi :( Nếu phải nộp thì sẽ phải nộp bao nhiêu chị ơi :( 500k hay 1000k? Cảm ơn chị trước nhé :011:
Mới thành lập thì khác với việc đã thành lập năm trước, năm nay có thay đổi vốn điều lệ liên quan tới việc xác định mức đóng thuế môn bài thì mới phải nộp tờ khai thuế môn bài cho năm tiếp theo và hạn nộp TK thuế môn bài là 31/12 năm thay đổi.
Thành lập thêm chi nhánh thì mức đóng 1 triệu/Chi nhánh.

N

nh0kl0v3

Cao cấp
14/7/12
327
22
18
32
Thiên đường

Mới thành lập thì khác với việc đã thành lập năm trước, năm nay có thay đổi vốn điều lệ liên quan tới việc xác định mức đóng thuế môn bài thì mới phải nộp tờ khai thuế môn bài cho năm tiếp theo và hạn nộp TK thuế môn bài là 31/12 năm thay đổi.
Thành lập thêm chi nhánh thì mức đóng 1 triệu/Chi nhánh.

Dạ, chị cho em hỏi thêm "nếu Doanh nghiệp thành lập chi nhánh vào 28/11/2013, thì có phải nộp tờ khai và thuế môn bài cho chi nhánh năm 2013 ko? Nếu phải đóng thì đóng 500k hay 1000k ạ". Em cảm ơn chị trước nhé :043:

M

manutd2787

Guest
23/11/10
3
0
0
36
thai binh

Không bị phạt !

Chào chị Bích Vân. nhờ chị tư vấn cho em vụ này quá.
CÔng ty em năm 2013 có giải thể 2 chi nhánh.
1 chi nhánh hồi tháng 05/2013 đã làm xong thủ tục đóng mã số thuế
1 chi nhanh có quyết định của HĐQT 29/11/2013 nhưng chưa làm xong thủ tục đóng mã số thuế.
bgiờ em chưa nộp tờ khai thuế môn bài nhưng đã nộp tiền chuyển khoản rồi.
bgiơ em kê khai bổ sung có được không. hướng dẫn em vụ này với

T

tnganshanh

Trung cấp
13/6/13
97
4
18
32
hung yên

Mọi người cho e hỏi nhà e cũng bị nộp chậm thué môn bài .công ty thành lâp mới ạ ,nhà e thành lập từ 01/07 hạn cuối là 30/07 nhưn ge quên hôm nay là 18 rồi ,e hỏi như vậy bây giờ nộp phạt thì bị phạt bao nhiêu ạ,

T

tnganshanh

Trung cấp
13/6/13
97
4
18
32
hung yên

E up len mọi người trả lời giúp e ạ, e tìm thì theo thông thư mới nhất ( thong tư 166/2013) nhưng không có quy định cụ thể về thuế môn bài việc xử lý nộp chậm ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA