Học kế toán sao khó thế anh chị ơi

• Thread starter luckyqp
  • Ngày gửi
T

ThNh

Guest
15/4/17
9
0
1
24
phải cố gắng lên bạn ơi! đừng nản lòng.thực tế nó không khó như bạn nghĩ đâu.đừng nên hối hận vì càng hối hận bạn sẽ càng thất bại thôi! bạn phải tự tin lên.đời còn dài.đâu thể dễ dàng gục ngã vậy được.... chúc bạn thành công!
Dạ em cám ơn nhiều tại em còn đang phân vân tuy em thích ngành này nhưng em lại thích giao tiếp khám phá,.. em sợ mình không phù hợp bởi theo em được biết kế toán phù hợp với những người có tính cách hướng nội mong chị or a tư vấn giúp em

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

ThNh

Guest
15/4/17
9
0
1
24
phải cố gắng lên bạn ơi! đừng nản lòng.thực tế nó không khó như bạn nghĩ đâu.đừng nên hối hận vì càng hối hận bạn sẽ càng thất bại thôi! bạn phải tự tin lên.đời còn dài.đâu thể dễ dàng gục ngã vậy được.... chúc bạn thành công!
@ThNh Mình cũng bằng tuổi bạn chủ thớt, cũng đang học kế toán luôn, nhưng mình là do nghe bố mẹ định hướng, lúc thi đh cũng chẳng biệt thích cái gì nên nghe theo thôi. Mình khác bạn chủ thớt, mình càng học càng thấy nó hay, mà còn kiểu rất là ngầu nữa. Mỗi lần thi học kỳ xong là cứ cảm thấy bản thân lên thêm 1 đẳng cấp luôn, bây giờ mình đang phân vân tốt nghiệp xong nên đi làm hay học tiếp lên cao học. Dốt văn chỉ biết chia sẻ thế thôi :)))))
Dạ vậy chị học kế toán trường nào thế ạ?

T

ThNh

Guest
15/4/17
9
0
1
24
@ThNh Mình cũng bằng tuổi bạn chủ thớt, cũng đang học kế toán luôn, nhưng mình là do nghe bố mẹ định hướng, lúc thi đh cũng chẳng biệt thích cái gì nên nghe theo thôi. Mình khác bạn chủ thớt, mình càng học càng thấy nó hay, mà còn kiểu rất là ngầu nữa. Mỗi lần thi học kỳ xong là cứ cảm thấy bản thân lên thêm 1 đẳng cấp luôn, bây giờ mình đang phân vân tốt nghiệp xong nên đi làm hay học tiếp lên cao học. Dốt văn chỉ biết chia sẻ thế thôi :)))))
Dạ chị học kế toán trường nào thế ạ?

T

ThNh

Guest
15/4/17
9
0
1
24
@Không ăn dưa hấu Chị học kế toán trường nào vậy ạ?
Ngành học có yêu cầu mình cần có những tố chất nào ko ạ? E muốn biết để xem mình có phù hợp với ngành này ko. Mong chị tư vấn giúp em

T

Thân Chu

Trung cấp
18/10/16
107
26
28
Đã trót rồi thì cố gắng cho xong đi bạn ơi :p
Học cho biết, sau này không làm kế toán thì mình làm ngành kinh tế khác, biết đâu lại làm chủ DN thì hiểu nổi khổ của nhân viên kế toán :))))

K

Không ăn dưa hấu

Sơ cấp
13/2/17
17
3
3
27
Mình hoc
@Không ăn dưa hấu Chị học kế toán trường nào vậy ạ?
Ngành học có yêu cầu mình cần có những tố chất nào ko ạ? E muốn biết để xem mình có phù hợp với ngành này ko. Mong chị tư vấn giúp em
Mình học trường Điện lực, nghe chẳng liên quan đúng ko :))))
Nói chung nếu bạn là người có đầu óc nhanh nhẹn tư duy 1 chút là học không vấn đề, như bạn chủ thớt chia sẻ bạn ý bị học vẹt nên càng học càng thấy nản, học kế toán ko những cần nhớ các trường hợp nghiệp vụ mà còn phải biết tư duy liên kết những trường hợp đấy với các thông tư liên quan nữa. Khi học sâu vào chuyên ngành bạn cũng cần phải tự nghiên cứu tự đọc thông tư tìm hiểu, hơn nữa luật cũng sửa đổi cập nhật liên tục nên bạn cũng phải linh hoạt. Nói chung mình thấy những bạn nào học được các môn tự nhiên thì học vô tư, nhưng cũng cần lưu ý là nên nâng cao trình độ tiếng anh, vì có học 1 số môn chuyên ngành bằng tiếng anh hoàn toàn nữa.

• Like
Reactions: zungcoca
T

ThNh

Guest
15/4/17
9
0
1
24
Có lẽ chị học toán giỏi lắm nhỉ hihi

K

Không ăn dưa hấu

Sơ cấp
13/2/17
17
3
3
27
@ThNh Ôi giời ơi giỏi gì, môn đầu tiên ở đại học mình phải thi lại là toán đấy, học tạm tạm bình bình thôi, nên bạn yên tâm nếu ko giỏi toán thì học kế toán vẫn ổn nhé :))))

T

ThNh

Guest
15/4/17
9
0
1
24
Học kế toán là phải rành về máy tính lắm phải ko chị? E thì học tin học tệ lắm luôn

K

Không ăn dưa hấu

Sơ cấp
13/2/17
17
3
3
27
@ThNh Sẽ được dạy hết em yên tâm, dạy từng môn hẳn hoi, hết năm 3 thì được dạy ít nhất 4 môn dùng máy, yên tâm là có người hướng dẫn nhé.

T

ThNh

Guest
15/4/17
9
0
1
24
@Không ăn dưa hấu tks chị nhiều nha trợ thủ đắc lực của e chị có dùng FB ko?

T

ThNh

Guest
15/4/17
9
0
1
24
Thế chị cho e Tên FB chị đi tại bên đó e thấy trò chuyện dễ hơn hihi

L

lochufi

Sơ cấp
10/9/15
20
9
3
31
Tội nghiệp em. Cái quan trọng của nghề này, căn bản nhất, cốt lõi nhất đều được dạy ở môn nguyên lý kế toán. Em học đến năm 3 mà vẫn chưa biết nó là gì thì chị cũng thua. Hoặc cũng có thể em chưa gặp được thầy giỏi , người có khả năng truyền cảm hứng yêu nghề cho em. Ra trường, đi làm em sẽ thấy quãng thời gian học kế toán ở trường có lẽ là khoảng thời gian đẹp nhất, mơ mộng nhất của nghề rồi. Đều cốt lõi cuối cùng là mục tiêu cuối cùng của em khi đến với nghề này là gì? Học để hiểu rõ bản chất của kế toán, am hiểu về tài chính doanh nghiệp => mở công ty (cty dịch vụ kế toán, đại lý thuế, cty kinh doanh riêng). Hay chỉ đơn thuần là kiếm một cái nghề để làm thuê kiếm tiền. Hay kiếm một tấm bằng cử nhân, rồi kết hợp với những tài năng khác của em để kiếm được nhiều và thật nhiều tiền? Em à, cố gắng lên nhé. Em viết status dài như vậy cũng thấy em có ý chí lắm rồi. Nếu ở Sài Gòn thì giao lưu kết bạn nhé.

• Like
Reactions: zungcoca
L

lochufi

Sơ cấp
10/9/15
20
9
3
31
Tội nghiệp em. Cái quan trọng của nghề này, căn bản nhất, cốt lõi nhất đều được dạy ở môn nguyên lý kế toán. Em học đến năm 3 mà vẫn chưa biết nó là gì thì chị cũng thua. Hoặc cũng có thể em chưa gặp được thầy giỏi , người có khả năng truyền cảm hứng yêu nghề cho em. Ra trường, đi làm em sẽ thấy quãng thời gian học kế toán ở trường có lẽ là khoảng thời gian đẹp nhất, mơ mộng nhất của nghề rồi. Đều cốt lõi cuối cùng là mục tiêu cuối cùng của em khi đến với nghề này là gì? Học để hiểu rõ bản chất của kế toán, am hiểu về tài chính doanh nghiệp => mở công ty (cty dịch vụ kế toán, đại lý thuế, cty kinh doanh riêng). Hay chỉ đơn thuần là kiếm một cái nghề để làm thuê kiếm tiền. Hay kiếm một tấm bằng cử nhân, rồi kết hợp với những tài năng khác của em để kiếm được nhiều và thật nhiều tiền? Em à, cố gắng lên nhé. Em viết status dài như vậy cũng thấy em có ý chí lắm rồi. Nếu ở Sài Gòn thì giao lưu kết bạn nhé.

H

huongdanviendulich

Guest
21/6/17
1
0
1
36
Hà Nội
huongdanviendulich.vn
Chào bạn.
Xã hội Việt Nam vốn: Nhất thân, nhì quen, tam quyền, tứ chế. Nếu bạn có mối quan hệ anh em, họ hàng thì khỏi lo học xong không có việc. Giờ tỉ lệ thất nghiệp ở Việt Nam là con số đáng báo động. Nhiều bạn có bằng đại học đều không xin được việc hoặc xin được mà không làm đúng ngành đúng nghề, đúng chuyên môn. Thế nên học gì không quan trọng. Quan trọng là mình thích nó, đam mê nó. Hoặc nếu băn khoăn không biết học gì bạn hãy chọn cho mình ngành nghề nào mà có bố trí việc làm sau khi tốt nghiệp. Có rất nhiều chương trình như thế. Hãy tìm hiểu kỹ và đưa ra quyết định đúng đắn nhất. Bạn có thể tham khảo thêm trên huongdanviendulich.vn.
Chúc bạn sức khỏe và thành công!

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Em chào anh chị,
Em học kế toán nhưng em không hiểu rõ về kế toán lắm ạ. Thật ra hồi trước em học khối A em cũng không biết mình hợp với nghề gì nữa, đến lúc đi thi đại học em nộp hồ sơ vào kế toán vì ngành này ở trường em điểm ở mức tương đối, em chọn ngành này cũng một phần em nghĩ là dễ xin việc ( vì công ty nào cũng cần kế toán) với lại cuộc sống khá là ổn định(hihi, em nghĩ vậy). Sau đó em vào học đại học được 1 năm, ban đầu học những môn đại cương em thấy mình học cũng được vì toàn vận dụng kiến thức cấp 3 áp dụng và những tính toán dễ hiểu. Lên năm 2 trường em phân ngành dựa vào điểm trung bình năm 1 và nguyện vọng của sinh viên, ngành kế toán có 2 chuyên ngành là kế toán doanh nghiệp và kế toán - kiểm toán. Thật ra hồi đó em cũng không biết nên chọn ngành nào. Em tìm hiểu thì thấy bảo nên học kế toán - kiểm toán vì học kiểm toán có thể làm kế toán với lại ngành này cũng khá là "hót" (hihi), do đó em quyết định định chọn ngành kế toán kiểm toán vì em cũng nge bảo là học ngành này có thể làm được kế toán và cả kiểm toán(nhưng sau này em biết được thì khó mà làm được kiểm toán :( ). Sau đó, em học qua năm 2 và năm vừa qua cũng mới học những môn căn bản về kế toán và kiểm toán, em thấy cũng hơi khó hiểu về lý thuyết kiểm toán nhưng cũng may em cũng phần nào hiểu tàm tạm vì cũng mới ở mức căn bản và về kế toán nếu đó là những nghiệp vụ cơ bản có trong sách vở thì em cũng làm được phần nào. Tự nhiên em thấy sao học kế toán nó khó hiểu đến vậy, đôi lúc em cảm thấy buồn vì học không hiểu và nhiều lúc em thấy sợ các môn về kế toán và đặc biệt là những môn về kiểm toán đòi hỏi phải có tư duy nhạy bén nhưng em thì chỉ biết học và làm theo rập khuôn máy móc. Em cảm thấy dần dần mình chắc là không hợp về ngành này nhưng đã 2 năm rồi em cũng không biết làm sao. Em cũng cố gắng học mặc dù nhiều điều em không tài nào hiểu thấu được về nó. Và hiện tại em đã là sinh viên năm 3, nhưng mặc dù đã qua 3 năm học nhưng em thấy hình như mình không hợp với ngành này thì phải, tính tình ko được cẩn thận, ham nhanh, làm cái gì cũng qua loa, ko tỷ mỷ cân nhắc, đôi lúc em thấy chán nản mọi thứ quá. Em học những môn về kế toán nhưng em ko thật sự hiểu được bản chất của nó, em chỉ biết làm những cái mà em được học và em đã gặp, như những nghiệp vụ phát sinh cơ bản em đã từng làm em chỉ biết rập khuôn một cách máy móc và làm theo còn gặp những nghiệp vụ lạ và khó em ko làm được :((. Còn những môn kiểm toán em cảm thấy thật sự rất khó hiểu và em không tài nào ngấm nỗi, nhiều lúc cố gắng để hiểu nhưng thấy sao mà khó quá anh chị à, hixhix. Dần dần em học 1 cách đối phó thật sự em ko hiểu bản chất về kế toán và kiểm toán, em chỉ biết máy móc làm theo nó, nhiều lúc nghĩ sau này ko biết làm sao mà ra trường để kiếm được việc làm, đau lòng quá, có những lúc đầu em như quay lên vì em đọc lý thuyết rồi làm bài tập nhưng chả hiểu gì hết, buồn quá em chả muốn học dần dần thấy mình càng thất bại và muốn gục ngã. Nếu em biết được kế toán và kiếm toán khó như này chắc em ko dám học quá anh chị à, anh chị đọc đừng cười em tại em cũng thuộc dạng người yếu tim và sợ những cái vu vơ như làm cái gì cũng ko chắc chắn, mặc dù là đã làm đúng nhưng cứ nghĩ là sai, và mặc dù rất sợ sai nhưng vẫn ko cẩn thận đc. Em học năm 1 xong cứ ngỡ là học kế toán kiểm toán chỉ cần mình siêng học bài và đọc sách, làm bài tập chút là sẽ hiểu nhưng thật ra em học rồi thì em mới biết cái này cần sự thông minh và tư duy tốt. :(( nhưng em thì chỉ biết máy móc làm theo những gì có sẵn, khuôn mẫu. Không biết em có nắm được gì về kế toán sau 3 năm ngồi trên gế nhà trường và còn 1 năm nữa thôi nhưng em cảm thấy thật sự học kế toán-kiểm toán sao khó hiểu đến vậy không biết. Buồn quá em ko biết phải làm sao để có thể vượt qua giai đoạn này, năm sau, lên năm 4 em sẽ đi thực tập rồi em thật sự rất sợ,đối diện với kế toán em cảm thấy sợ, sợ kế toán, sợ kiểm toán rồi em lại ko có kiến thức nền tảng vững chắc về nó, sợ ra trường rồi nhiều điều khó khăn đang ở phía trước. Đôi khi muốn dừng lại nhưng cuộc đời cứ đẩy đi mãi, nhiều lúc em cảm thấy mất phương hướng, em không biết mình phải làm sao để thoát ra khỏi lối mòn này. Một thoáng ý nghĩ ko biết em đã để 4 năm học trôi qua một cách vô nghĩa ko vì học nhưng chẳng được bao nhiêu, đã vậy học còn ko hiểu về cái nghề mà mình đã mang theo, tệ hại hơn là em thấy mình đã chọn nhầm ngành thì phải vì bản chất em ko hiểu nổi. Ôi, đau lòng quá, em đành tự dặn lòng mình sẽ cố gắng đến lúc nào không cầm cự được thì thôi vậy, nhiều lúc thấy mình quá yếu đuối, không thể nào chiến thắng bản thân, vượt qua thử thách đc anh chị à, em đành miễn cưỡng chấp nhận sự thật và cố gắng để mọi chuyện qua đi nhưng thật ra thấy đau đau sao ý (hihi). Khi viết ra những dòng này, em cảm thấy nhẹ lòng hơn..hihi. Em cám ơn các anh, các chị đã đọc đến dòng này của em ạ. Chúc anh chị năm mới vui vẻ, sức khoẻ và thành công trong mọi điều!

Bạn không nên quá lo lắng. Mình là dân không học kế toán bài bản như bạn nhưng học hỏi dần dần cũng lên làm financial controller và internal auditor huống hồ gì bạn học bàn bản 04 năm đai học. Tuy nhiên, cũng đừng nghĩ thiển cận là 04 năm học lý thuyết (và có quá ít thực hành) trong trường ĐH là sau khi ra trường có thể bắt tay vào công việc ngay lập tức. Cứ xem mình là 1 tờ giấy trắng, mỗi ngày, mỗi tuần, mỗi tháng, mỗi năm bạn sẽ nắn nót viết vẽ trên trang giấy của mình thì đến một ngày nào đó nhìn lại bạn đã có một bức tranh toàn cảnh về nghề nghiệp của mình. Lúc đó, biết đâu bạn sẽ yêu mến nghề này hơn và sẽ ko bao giờ từ bỏ nó.

Đôi lúc trong cuộc đời cũng có khi nghề chọn mình,và đôi khi mình chọn nghề. Nhưng dù là thế nào đi chăng nữa thì nỗ lực vượt khó, vượt khổ của bản thân sẽ giúp bạn đạt được điều mình muốn. Bạn đừng nhìn lên để thấy mình sao thấp kém với vài người. Hãy nhìn xuống và tự bảo với mình rằng "ồ mình may mắn khi duoc học bái bản, đàng hoàng" hơn cả vạn người (vì không có điều kiện như bạn). Thế nên lo xa cũng tốt nhưng cũng không nên lo lắng thái quá. Biết đâu lúc đi thực tập/thực hành bạn lại thấy thực tế công việc sao đơn giản mà học thì quá sâu đến vậy ấy chứ.

Chúc bạn tự tin, may mắn và thành công trong việc học và công việc sau khi ra trường.

• Like
Reactions: bạn nam
Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Chào bạn.
Xã hội Việt Nam vốn: Nhất thân, nhì quen, tam quyền, tứ chế. Nếu bạn có mối quan hệ anh em, họ hàng thì khỏi lo học xong không có việc. Giờ tỉ lệ thất nghiệp ở Việt Nam là con số đáng báo động. Nhiều bạn có bằng đại học đều không xin được việc hoặc xin được mà không làm đúng ngành đúng nghề, đúng chuyên môn. Thế nên học gì không quan trọng. Quan trọng là mình thích nó, đam mê nó. Hoặc nếu băn khoăn không biết học gì bạn hãy chọn cho mình ngành nghề nào mà có bố trí việc làm sau khi tốt nghiệp. Có rất nhiều chương trình như thế. Hãy tìm hiểu kỹ và đưa ra quyết định đúng đắn nhất. Bạn có thể tham khảo thêm trên huongdanviendulich.vn.
Chúc bạn sức khỏe và thành công!

Đang bàn về nghệ kế toán - kiểm toán. Sao lại chuyển sang tham khảo huongdanviendulich.vn vậy nhể ....

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Dạ bây gi

Dạ chị học kế toán ngày ấy bây giờ ra sao rồi ạ
E đọc bài của chị e cảm thấy e bây giờ đang rất giống với chị khi ấy
Hiện tại e đang học lớp 12 và e cũng đăng kí nguyện vọng ngành kế toán
Chị đi trước xin cho e lời khuyên

Lại thêm 1 con thiêu thân nữa rùi... nghề nghiệp và tương lai nằm trong tay bạn... bạn tự quyết định... người khác làm sao hiểu bạn bằng bạn mà đưa ra quyết định giup bạn chứ.... thế nên mới có chuyện: học kế toán ra trường làm quản lý phân xường sản xuất, học quản trị ra làm du lịch và giao viên mầm non, học du lịch ra trường làm ngân hàng, học ngân hàng ra làm quản lý marketing, học marketing ra làm kế toán...

Cũng một phần là do việc chọn ngành nghề theo học 1 cách cảm tính, theo bạn theo bè, theo ý kiến chủ quan của 1 ai đó mà không phãi từ chính bản thân mình (mình giởi môn nào, đam mê ngành gì, tài chính gia đình đến đâu, tương lại công việc sau khi ra truong sẽ thế nào). Trả lời duoc những câu hỏi đó sẽ giúp bạn chọn đúng nghê trong tuong lại...

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Ðề: Học kế toán sao khó thế anh chị ơi

tệ thật theo nghề kế toán mà kêu khó thì sao được? mới học đã thế ra trường thì thế nào ?ko yêu nghề thì nghề gì cùng khó mà thôi

Đừng vội mắng em nó. Em nó chỉ là tờ giấy trắng còn chưa viết vẽ gì. nên động viên em ấy thì vẫn tốt hơn...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA