Mỗi tuần một chuyên đề

Hạch toán chi phí lương cho nhân viên giám sát trong công ty tư vấn giám sát xây dựng như thế nào?

• Thread starter matbiec2011
  • Ngày gửi
M

matbiec2011

Sơ cấp
21/3/11
13
0
0
Hà Nội
1. Mình mới chuyển sang làm bên kế toán xây dựng nên ko biết rõ vấn đề này lắm mong mọi người giúp đỡ: Công ty mình chuyên làm về thiết kế, giám sát công trình, tháng 10/2010 cong ty mình có nhận hợp đồng thiết kế trị giá 10.000.000đ và năm 2011 đã hoàn thành thiết kế xong và đã xuất hóa đơn cho công trình đó vậy trong trường hợp này mình phải hạch toán giá vốn của công trình này thế nào? Và theo mình biết thiết kế xây dựng chỉ có lương là chi phí trực tiếp cho nhân viên thiết kế công trình đó mà tiền lương cong ty mình trả theo tháng, ngoài ra còn có chi phí văn phòng phẩm, điện, photo chứng từ công ty mình cũng trả chung luôn như vậy mình phải định khoản giá vốn cho công trình đó thế nào? Định khoản lương nhân viên thiết kế ra sao? Cho mình hỏi thêm là đối với cong trình thiết kế chỉ có tiền lương là chi phí trực tiếp của công trình như thế lãi của công trình sẽ lớn vậy thông thường thì lãi từ cong trình chiếm bao nhiêu % doanh thu?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: hạch toán chi phí lương cho nhân viên giám sát trong công ty tư vấn giám sát xây dựng như thế nào?

Công ty tư vấn thiết kế - giám sát .. nói chung thường tổ chức trong 1 văn phòng có đủ máy móc, tài liệu, phương tiện làm việc ... và dăm mười người có năng lực ... Khi nhận được công việc thì chia nhau làm, hôm nay làm việc công trình này, mai có viêc cần hơn làm việc cho công trình khác v..v nên việc phân định chi phí trực tiếp, chi phí phân xưởng, chi phí QL DN ... cho từng công trình là rất khó. Trước đây nhiều DN cứ tập hợp tất vào 642 khi có doanh thu phân bổ dần nhưng nay 642 đưa thẳng sang 911 ( không được phân bổ ) vì thế nhiều DN đối phó bằng cách làm các hợp đồng giao khoán để tập hợp chi phí vào 154 nhưng làm HĐ giao khoán lại phải mua HĐ đầu vào mất thêm chi phí. Vì vậy nhiều người đang đặt câu hỏi TK 642 không được phân bổ như hiện nay có phù hợp không?

V

vietnd

Trung cấp
12/1/07
143
10
18
Mặt Trăng
Ðề: hạch toán chi phí lương cho nhân viên giám sát trong công ty tư vấn giám sát xây dựng như thế nào?

hiện tại thì đang dùng vào TK 642

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28

1. Mình mới chuyển sang làm bên kế toán xây dựng nên ko biết rõ vấn đề này lắm mong mọi người giúp đỡ: Công ty mình chuyên làm về thiết kế, giám sát công trình, tháng 10/2010 cong ty mình có nhận hợp đồng thiết kế trị giá 10.000.000đ và năm 2011 đã hoàn thành thiết kế xong và đã xuất hóa đơn cho công trình đó vậy trong trường hợp này mình phải hạch toán giá vốn của công trình này thế nào? Và theo mình biết thiết kế xây dựng chỉ có lương là chi phí trực tiếp cho nhân viên thiết kế công trình đó mà tiền lương cong ty mình trả theo tháng, ngoài ra còn có chi phí văn phòng phẩm, điện, photo chứng từ công ty mình cũng trả chung luôn như vậy mình phải định khoản giá vốn cho công trình đó thế nào? Định khoản lương nhân viên thiết kế ra sao? Cho mình hỏi thêm là đối với cong trình thiết kế chỉ có tiền lương là chi phí trực tiếp của công trình như thế lãi của công trình sẽ lớn vậy thông thường thì lãi từ cong trình chiếm bao nhiêu % doanh thu?

Mình chịu thôi... cái này tuỳ từng nơi bạn à. Việc phân định này là rất khó và thường là các chiêu làm biến thiên lãi/lỗ.
Nếu không theo dõi rạch ròi ra thì bạn có thể đưa vào 642.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Ðề: Hạch toán chi phí lương cho nhân viên giám sát trong công ty tư vấn giám sát xây dựng như thế nào?

Hạch toán kế toán đơn vị tư vấn thiết kế cũng như các đơn vị xây lắp, hệ thống tài khoản cũng như vậy, chỉ khác không có chi phí máy thi công thôi. Bạn tìm trong Chuyên mục Kế toán xây lắp hoặc XDCB sẽ có nhiều bài viết về loại hình này. Đồng thời bạn tham khảo bài hướng dẫn của tôi ở đường link sau (bài #5) http://www.webketoan.vn/forum/threads/148771-Chu-y-Tai-lieu-bieu-mau-ke-toan-XDCB-do-cac-thanh-vien-gui-tang
Đối với trường hợp của bạn tôi tóm tắt mấy gợi ý bạn tham khảo nhé!
Cách 1: Giao khoản hợp đồng lại cho các phòng, tổ, bộ phận thuộc công ty mình thiết kế theo tỷ lệ (ban hành quy chế giao khoán), theo đó tổ đội nhận khoán có thể nhận nhiều hợp đồng và họ lập bảng lương lấy theo hạn mức đã giao khoán cho đến khi hoàn thành công trình hoặc khi nào họ cty muốn trả hết thì tùy thỏa thuận. Khi đã giao khoán bạn đã có phần chi phí trực tiếp rồi Mức giao khoán là 55-70% nhân công, 5-10% vật liệu..vv
Cách 2: Bạn hạch toán chi phí nhân công, vật liệu trực tiếp, theo đó bạn hạch toán vào 621,622... hoặc thẳng vào 1541,1542... tương ứng (không nên hạch toán nhân công tư vấn vào 642) sau đó phân bổ theo giá trị sản lượng thưc hiện của từng hợp đồng tính ra giá thành của từng hợp đồng
TK 642 là chi phí quản lý doanh nghiệp chung theo đó: lương của Ban Giám đốc, kê toán, hành chính, chi phi khác liên quan đến quản lý.

domai108

domai108

Trung cấp
21/4/08
120
1
18
Ninh Binh
Ðề: Hạch toán chi phí lương cho nhân viên giám sát trong công ty tư vấn giám sát xây dựng như thế nào?

Hạch toán kế toán đơn vị tư vấn thiết kế cũng như các đơn vị xây lắp, hệ thống tài khoản cũng như vậy, chỉ khác không có chi phí máy thi công thôi. Bạn tìm trong Chuyên mục Kế toán xây lắp hoặc XDCB sẽ có nhiều bài viết về loại hình này. Đồng thời bạn tham khảo bài hướng dẫn của tôi ở đường link sau (bài #5) http://www.webketoan.vn/forum/threads/148771-Chu-y-Tai-lieu-bieu-mau-ke-toan-XDCB-do-cac-thanh-vien-gui-tang
Đối với trường hợp của bạn tôi tóm tắt mấy gợi ý bạn tham khảo nhé!
Cách 1: Giao khoản hợp đồng lại cho các phòng, tổ, bộ phận thuộc công ty mình thiết kế theo tỷ lệ (ban hành quy chế giao khoán), theo đó tổ đội nhận khoán có thể nhận nhiều hợp đồng và họ lập bảng lương lấy theo hạn mức đã giao khoán cho đến khi hoàn thành công trình hoặc khi nào họ cty muốn trả hết thì tùy thỏa thuận. Khi đã giao khoán bạn đã có phần chi phí trực tiếp rồi Mức giao khoán là 55-70% nhân công, 5-10% vật liệu..vv
Cách 2: Bạn hạch toán chi phí nhân công, vật liệu trực tiếp, theo đó bạn hạch toán vào 621,622... hoặc thẳng vào 1541,1542... tương ứng (không nên hạch toán nhân công tư vấn vào 642) sau đó phân bổ theo giá trị sản lượng thưc hiện của từng hợp đồng tính ra giá thành của từng hợp đồng
TK 642 là chi phí quản lý doanh nghiệp chung theo đó: lương của Ban Giám đốc, kê toán, hành chính, chi phi khác liên quan đến quản lý.

Dù là cách nào thì việc tính giá thành bên cty Tư vấn giám sát cũng chỉ mang tính chất tương đối thôi nhỉ! Đôi khi công trình nhiều nhưng số tiền của các công trình không nhiều. Mọi chi phí không thể tách ra một cách rành mạch, rõ ràng cho từng công trình được. Mình vẫn làm theo cách 2 của bác duyvinh nhưng cũng không hài lòng lắm, muốn nhờ bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo giúp!

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Dù là cách nào thì việc tính giá thành bên cty Tư vấn giám sát cũng chỉ mang tính chất tương đối thôi nhỉ! Đôi khi công trình nhiều nhưng số tiền của các công trình không nhiều. Mọi chi phí không thể tách ra một cách rành mạch, rõ ràng cho từng công trình được. Mình vẫn làm theo cách 2 của bác duyvinh nhưng cũng không hài lòng lắm, muốn nhờ bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo giúp!

Bạn muốn chính xác mà theo cách 2 thì không phân bổ nữa mà tách ngay từ khi phát sinh chi phí: Thiết kế hợp đồng nào thì lập bảng lương, chi phí cho hợp đồng đó và hạch toán thẳng vào giá thành của hợp đồng đó, khi kết thúc hợpđoồng thì kết chuyển sang 632 và xuất hóa đơn: cực kỳ chính xác. Tuy nhiên để làm được điều đó thì do cách tổ chức của từng doanh nghiệp

domai108

domai108

Trung cấp
21/4/08
120
1
18
Ninh Binh

Bạn muốn chính xác mà theo cách 2 thì không phân bổ nữa mà tách ngay từ khi phát sinh chi phí: Thiết kế hợp đồng nào thì lập bảng lương, chi phí cho hợp đồng đó và hạch toán thẳng vào giá thành của hợp đồng đó, khi kết thúc hợpđoồng thì kết chuyển sang 632 và xuất hóa đơn: cực kỳ chính xác. Tuy nhiên để làm được điều đó thì do cách tổ chức của từng doanh nghiệp

Khó mà làm được như thế lắm!

T

tinvaotuonglai

Sơ cấp
22/2/11
45
1
8
36
VB, Hải Phòng

Mọi người ơi cho em hỏi: theo quy định thì một kỹ sư giám sát thi công công trình thỉ phải có chứng chỉ giám sát thi công. Vậy cùng một thời điểm người kỹ sư giám sát thi công có thể có thu nhập ở cả hai nơi ko ạ.Giả dụ Kỹ sư A là lao động chính thức trong công ty B và thu nhập trả là 8tr một tháng(ko có người phụ thuộc).Công ty C thuê kỹ sư A giám sát một công trình trong 11 tháng và trả lương 6tr một tháng.Kỹ sư a vẫn nhận lương ở công ty B.vậy ở công ty B khai thuế và khấu trừ thuế TNCN là 4tr*5% còn công ty C thì khấu trự 10% khi trả thu nhập được ko ạ.
Xin cảm ơn mọi người !

hathuy271

hathuy271

Hand by hand

Mọi người ơi cho em hỏi: theo quy định thì một kỹ sư giám sát thi công công trình thỉ phải có chứng chỉ giám sát thi công. Vậy cùng một thời điểm người kỹ sư giám sát thi công có thể có thu nhập ở cả hai nơi ko ạ.Giả dụ Kỹ sư A là lao động chính thức trong công ty B và thu nhập trả là 8tr một tháng(ko có người phụ thuộc).Công ty C thuê kỹ sư A giám sát một công trình trong 11 tháng và trả lương 6tr một tháng.Kỹ sư a vẫn nhận lương ở công ty B.vậy ở công ty B khai thuế và khấu trừ thuế TNCN là 4tr*5% còn công ty C thì khấu trự 10% khi trả thu nhập được ko ạ.
Xin cảm ơn mọi người !
> 2 nơi cũng được. Bạn làm đúng rùi đó :flower1:

T

tinvaotuonglai

Sơ cấp
22/2/11
45
1
8
36
VB, Hải Phòng

Em cảm ơn chị!
Chị và mọi người có thể cho em hỏi thêm là: Công ty em là Công ty Tư vấn thiết kế Xây dựng, mới ký được một hợp đồng về Tư vấn giám sát thi công xây dựng công trình, thời gian thi công hơn 1 năm, giá trị hợp đồng hơn 1tỷ.Hiện tại công ty em chỉ có 2 kỹ sư xây dựng và 2 kiến trúc sư, họ đều có chứng chỉ giám sát thi công nhưng họ đang giám sát thi công ở công trình khác và đang thiết kế những công trình dở dang lên ko thể giám sát được hợp đồng này (nơi thi công xây dựng của hợp đồng này ở Hà Nội mà công ty có trụ sở ở Hải Phòng). Vậy bên công ty em có thể làm hợp đồng thuê giám sát thi công với một nhóm kỹ sư giám sát thông qua một người(là đội trưởng ) được ko ạ( thông thường thuê những kỹ sư này là những người đang làm việc và nhận lương ở đơn vị khác nữa bởi họ là người có kinh nghiệm) và thủ tục cần những gì để sau này chi phí lương trả cho nhóm kỹ sư này được là chi phí hợp lý hình thành nên giá vốn của công trình?
Em xin cảm ơn!

N

nhockute2506

Guest
26/6/12
1
0
0
36
Thi xa AyunPa, Tinh Gia Lai

[mình ko đồng ý với duyvinh: ko thể tách riêng biệt chi phí từng công trình hay hợp đồng thanh lý từng ct đựoc , đâu phải công trình nào làm xong cũng xuất hoá đơn, rồi lấy tiền.............., rồi mình tập họp chi phí rồi kết chuyển gia vốn dc, khó lắm, minh cứ tập họp vao 642 thui

:flowersun cứ vậy đi

N

ninhtgc

Sơ cấp
22/3/12
37
0
0
35
Hà Nội

Cái này mình ko có biết rồi :(

B

betelacute

Sơ cấp
15/11/13
29
0
1
vinh phuc

Giả sử C thuê A hợp đồng dưới 3 tháng nhưng thanh toán lương làm nhiều lần, mỗi lần nhỏ hơn 1triệu thì có được ko? để không khấu trừ 10%,

thuhangtg

thuhangtg

Sơ cấp
4/1/13
9
2
3
41
Hà Nội
Mình cũng đang làm ở công ty tư vấn thiết kế tiền lương mình hạch toán thẳng vào 154 chi tiết cho từng công trình, nhưng công ty mình không có nhiều việc khi không có công trình nào nhưng vẫn phải trả lương cho kỹ sư thiết kế mình nên làm thế nào? Mong bạn nào có kinh nghiệm giúp đỡ mình!

• Like
Reactions: dontrang and vutum
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
[mình ko đồng ý với duyvinh: ko thể tách riêng biệt chi phí từng công trình hay hợp đồng thanh lý từng ct đựoc , đâu phải công trình nào làm xong cũng xuất hoá đơn, rồi lấy tiền.............., rồi mình tập họp chi phí rồi kết chuyển gia vốn dc, khó lắm, minh cứ tập họp vao 642 thui
:flowersun cứ vậy đi

Bạn HT vào 642 cuối năm mới kết chuyển sang 911. Giả sử vào quí 1, quí 2 ... có BB nghiệm thu bạn xuất HĐ báo doanh thu thì lấy đâu ra chi phí để kết chuyển giá vốn ? lúc đó lãi toàn bộ bạn phải nộp thuế TNDN cao liệu GĐ có đồng ý không?

[ ... Mình cũng đang làm ở công ty tư vấn thiết kế tiền lương mình hạch toán thẳng vào 154 chi tiết cho từng công trình, nhưng công ty mình không có nhiều việc khi không có công trình nào nhưng vẫn phải trả lương cho kỹ sư thiết kế mình nên làm thế nào? Mong bạn nào có kinh nghiệm giúp đỡ mình! ]

Nếu trong HĐ lao động bạn trả lương theo tháng mỗi tháng 8 tr thì dù có việc hay không bạn vẫn phải chi lương, vẫn HT vào nợ 334 khi có C. trình HT có 334 nợ 154 ( 622 ) .
Nếu trong HĐ lao động bạn trả theo tỷ lệ DT thì hàng tháng bạn coi như ứng lương ( dung TK tạm ứng ) khi có DT thì chuyển từ tạm ứng sang lương.

P

Phạm Hiền 180890

Sơ cấp
18/7/23
4
1
3
33
Mình đang làm ở công ty tư vấn thiết kế tiền lương mình hạch toán vào 622 chi tiết cho từng công trình, nhưng công ty mình không có nhiều việc khi không có công trình nào nhưng vẫn phải trả lương cho kỹ sư thiết kế mình nên làm thế nào? Mong bạn nào có kinh nghiệm giúp đỡ mình!

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Mình đang làm ở công ty tư vấn thiết kế tiền lương mình hạch toán vào 622 chi tiết cho từng công trình, nhưng công ty mình không có nhiều việc khi không có công trình nào nhưng vẫn phải trả lương cho kỹ sư thiết kế mình nên làm thế nào? Mong bạn nào có kinh nghiệm giúp đỡ mình!
Khi không có công trình nhưng vẫn phải trả lương cho đội ngũ kỹ sư thì lúc này chi phí lương là chi phí tiêu hao trong kỳ nên được ghi nhận vào CPQL, bạn nhé.

• Like
Reactions: lamlamgiang
P

Phạm Hiền 180890

Sơ cấp
18/7/23
4
1
3
33
Khi không có công trình nhưng vẫn phải trả lương cho đội ngũ kỹ sư thì lúc này chi phí lương là chi phí tiêu hao trong kỳ nên được ghi nhận vào CPQL, bạn nhé.
cảm ơn c

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA