Mỗi tuần một chuyên đề

Thắc mắc về chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân

• Thread starter VANMANH88
  • Ngày gửi
VANMANH88

VANMANH88

Trung cấp
7/11/11
59
0
0
35
nam định
cả nhà ơi cho mình hỏi tí nha.Ai biết trả lời mình dùm vơi.Là đối với báo cáo sử dụng chứng từ khấu trừ thuế thu nhập hàng quý.nếu trong quý doanh nghiệp mình không lập chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân nào thì đến hạn công ty mình có phải làm báo cáo sử dụng chứng từ khấu trừ thuế tncn không cả nhà.Ai biết trả lời dùm mình nha.Trong trương hợp công ty mình đã kt thuế tncn của 1 người trong 3 tháng là tháng 3,thang5, tháng 7 của năm 2011.Nhưng công ty mình không cấp chứng từ kt thuế tncn.Giờ người này đến xin chứng từ khấu trừ thuế thì mình phải làm thế nào.Và nếu được thì chỉ tiêu 16 thời hạn trả thu nhập mình ghi làm sao.Ai biết chỉ dùm minh với

Khóa học Quản trị dòng tiền
valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya
Ðề: thắc mắc về chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân

cả nhà ơi cho mình hỏi tí nha.Ai biết trả lời mình dùm vơi.Là đối với báo cáo sử dụng chứng từ khấu trừ thuế thu nhập hàng quý.nếu trong quý doanh nghiệp mình không lập chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân nào thì đến hạn công ty mình có phải làm báo cáo sử dụng chứng từ khấu trừ thuế tncn không cả nhà.Ai biết trả lời dùm mình nha.Trong trương hợp công ty mình đã kt thuế tncn của 1 người trong 3 tháng là tháng 3,thang5, tháng 7 của năm 2011.Nhưng công ty mình không cấp chứng từ kt thuế tncn.Giờ người này đến xin chứng từ khấu trừ thuế thì mình phải làm thế nào.Và nếu được thì chỉ tiêu 16 thời hạn trả thu nhập mình ghi làm sao.Ai biết chỉ dùm minh với

- Khi công ty đã có chứng từ khấu trừ thuế, cũng giống như hóa đơn gtgt, dù bạn không sử dụng bạn cũng phải báo cáo, và kiểm kê sử dụng bình thường.
- Khi người lao động không yêu cầu cty cấp chứng từ khấu trừ thuế tncn thì cty ko cần cấp, khi nào họ yêu cầu cấp thì cty cấp (nếu thực sự cty có khấu trừ thu nhập của họ), và khi cấp chứng từ khấu trừ thuế thì bạn lập báo cáo cho kỳ xuất chứng từ đó, trên chỉ tiêu 16 ghi cụ thể tháng trả thu nhập.

VANMANH88

VANMANH88

Trung cấp
7/11/11
59
0
0
35
nam định

Uh.Thế vậy công ty mình phải làm báo cáo sử dụng chứng từ khấu trừ thuế tncn hàng quý ah.Mặc dù công ty mình không có người nào yêu cầu viết chứng từ thuế tncn phải không.Tiện đây bạn cho mình hỏi là chứng từ này công ty nhận từ cục thuế.Vậy công ty có phải mua không.Mình thấy khi cục thuế đưa cho mình quyển chứng từ khấu trừ thuế còn đưa kèm theo bảng kê thanh toan biên lai ấn chỉ.Mình không biết ghi bảng kê này như thế nào.Ai biết chỉ dùm mình nha.

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Uh.Thế vậy công ty mình phải làm báo cáo sử dụng chứng từ khấu trừ thuế tncn hàng quý ah.Mặc dù công ty mình không có người nào yêu cầu viết chứng từ thuế tncn phải không.Tiện đây bạn cho mình hỏi là chứng từ này công ty nhận từ cục thuế.Vậy công ty có phải mua không.Mình thấy khi cục thuế đưa cho mình quyển chứng từ khấu trừ thuế còn đưa kèm theo bảng kê thanh toan biên lai ấn chỉ.Mình không biết ghi bảng kê này như thế nào.Ai biết chỉ dùm mình nha.

Có phải mua chứng từ CT56 hay không thì tôi ko rõ, vì có thể mỗi khu vực có cách làm khác nhau, như ở HN là phải mua.
Ở năm 2012 thì cơ quan thuế sẽ cung cấp thêm mẫu mới đó là Bảng kê thanh toán biên lai như bạn nói, nó là một dạng sổ theo dõi tình hình biến động của chứng từ khấu trừ thuế. Tốt nhất bạn nên hỏi người cung cấp Bảng kê này để có cách ghi.

VANMANH88

VANMANH88

Trung cấp
7/11/11
59
0
0
35
nam định

Vậy bảng kê thanh toán biên lai ấy nếu tháng ấy mình không cấp chứng từ khấu trừ thuế cho nhân viên nào thì hàng tháng có phải mang bảng kê thanh toán đến cục thuế để nộp không.mà nếu có cấp chứng từ khấu trừ thuế thì khi nao phải mang bảng kê thanh toán biên lai đó đến cục thuế.hàng tháng hay quý. Bạn cho mình hỏi luôn là nếu doanh nghiệp minh dùng chứng từ khấu trừ thuế của cục thuế cấp.vậy doanh nghiệp mình hàng quý có phải làm báo cáo sử dụng chứng từ khấu trừ thuế gửi cho cục thuế hay không.làm ơn trả lời giúp mình với nha.thanhk cậu nhiều

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Vậy bảng kê thanh toán biên lai ấy nếu tháng ấy mình không cấp chứng từ khấu trừ thuế cho nhân viên nào thì hàng tháng có phải mang bảng kê thanh toán đến cục thuế để nộp không.mà nếu có cấp chứng từ khấu trừ thuế thì khi nao phải mang bảng kê thanh toán biên lai đó đến cục thuế.hàng tháng hay quý. Bạn cho mình hỏi luôn là nếu doanh nghiệp minh dùng chứng từ khấu trừ thuế của cục thuế cấp.vậy doanh nghiệp mình hàng quý có phải làm báo cáo sử dụng chứng từ khấu trừ thuế gửi cho cục thuế hay không.làm ơn trả lời giúp mình với nha.thanhk cậu nhiều

Theo quy định hiện hành thì báo cáo sử dụng hóa đơn, chứng từ đều báo cáo sử dụng theo quý, và hạn nộp cũng tương tự như nộp tờ khai thuế gtgt.
Riêng báo cáo sử dụng chứng từ khấu trừ thuế tncn, hàng quý khi nộp báo cáo thì phải điền số liệu vào Bảng kê thanh toán đó, số liệu phải khớp với tờ Báo cáo sử dụng chứng từ khấu trừ, mang bảng kê đó lên thuế để họ ktra, và doanh nghiệp chỉ nộp báo cáo, còn Bảng kê thanh toán như là một phần sổ để DN theo dõi và lưu tại DN chứ ko phải nộp (người nhận báo cáo sử dụng chứng từ khấu trừ thuế tncn sẽ ký vào Bảng kê này cho DN khi DN nộp báo cáo sử dụng).
Không sử dụng cũng phải báo cáo

VANMANH88

VANMANH88

Trung cấp
7/11/11
59
0
0
35
nam định

Bạn cho mình hỏi.vậy bảng kê sử dụng chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân đối với chứng từ khấu trừ do cục thuế cấp mình làm theo mẫu nào vậy.bạn có thì cho mình với.thank bạn nhiều.vì mình có tải về 1 mẫu bảng kê sử dụng chứng từ kt thuế tncn kèm theo thông tư 37/2010/tt-btc ngày 18/3/2010 không biết có phải mẫu này không.

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Bạn cho mình hỏi.vậy bảng kê sử dụng chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân đối với chứng từ khấu trừ do cục thuế cấp mình làm theo mẫu nào vậy.bạn có thì cho mình với.thank bạn nhiều.vì mình có tải về 1 mẫu bảng kê sử dụng chứng từ kt thuế tncn kèm theo thông tư 37/2010/tt-btc ngày 18/3/2010 không biết có phải mẫu này không.

Tốt hơn hết bạn nên hỏi bộ phận cung cấp ấn chỉ cho bạn, họ sẽ có trách nhiệm cung cấp cho bạn

H

hoangnlt

Sơ cấp
5/12/11
25
0
0
34
Bình Dương

1. cho mình hỏi là cty mình có trường hợp 9 tháng đầu làm ở cty mình (từ tháng 1 đến 9/2011), 3 tháng cuối năm làm ở cty khác, mình đã khấu trừ thuế TNCN 3 quý của ng đó trong tháng 10/2011, nhưng tới giờ mình vẫn chưa viết chứng từ khấu trừ thuế TNCN cho ng đó, nhưng mình đã xin số liệu lương 3 tháng cuối và quyết toán cho ng đó theo mẫu 09 rồi, vậy giờ mình viết chứng từ khấu trừ thuế có còn kịp ko, nếu còn kịp thì chỉ tiêu 15 (thời điểm chi trả thu nhập) mình phải điền là tháng "01 đến 09" hay chỉ tháng 09 thôi ạ? xin cám ơn ạ!

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

1. cho mình hỏi là cty mình có trường hợp 9 tháng đầu làm ở cty mình (từ tháng 1 đến 9/2011), 3 tháng cuối năm làm ở cty khác, mình đã khấu trừ thuế TNCN 3 quý của ng đó trong tháng 10/2011, nhưng tới giờ mình vẫn chưa viết chứng từ khấu trừ thuế TNCN cho ng đó, nhưng mình đã xin số liệu lương 3 tháng cuối và quyết toán cho ng đó theo mẫu 09 rồi, vậy giờ mình viết chứng từ khấu trừ thuế có còn kịp ko, nếu còn kịp thì chỉ tiêu 15 (thời điểm chi trả thu nhập) mình phải điền là tháng "01 đến 09" hay chỉ tháng 09 thôi ạ? xin cám ơn ạ!

Họ chỉ làm cho cty bạn từ tháng 01-09 thì việc bạn khấu trừ lương của họ là ok
Họ làm ở cty khác thì đương nhiên họ sẽ phải xin chứng từ khấu trừ thuế ở cty bạn để quyết toán thuế tại cty kia.
Bạn chỉ khai thuế cho họ ở tờ khai 05/KK-TNCN, chứ ko được phép khai ở tờ khai 09/KK-TNCN

N

ngoisaoxanhhl

Sơ cấp
13/4/12
29
0
1
33
ha nội

Các bạn biết cho mình hỏi là báo cáo tình hình sử dụng chứng từ khấu trừ thuế TNCN năm 2012 làm theo mẫu nào vậy. có phải mẫu BC8/AC không. trước đây mình thấy kế toán bên mình toàn kê khai vào mẫu Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thôi. ai biết thì trả lời giúp minh nhé làm theo mẫu nào là đúng

P

Phoenix1895

Guest
24/12/08
2
0
0
Ha Noi

Trước đây các quý của năm 2011 mình cũng nộp theo mẫu báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn. Quý này mình mang lên nộp thì trả về và bảo làm theo mẫu 8/AC bạn ạ. Mà mẫu này như thế nào? cách kê khai như thế nào mình cũng không biết luôn. Bạn nào có mẫu này và cách điền thông tin thì giúp mình với nhé. Mình cảm ơn trước :x

N

ngoisaoxanhhl

Sơ cấp
13/4/12
29
0
1
33
ha nội

tớ có tài mẫu này về nhưng cứ lỗi, co những chỗ không hiểu gi. hôm qua gửi qua mạng tớ vẫn làm theo mẫu BC26 không biết có sao không nữa, tại vì không thấy phản hồi gì chỉ có bào gửi thành công thôi

T

tinvaotuonglai

Sơ cấp
22/2/11
45
1
8
36
VB, Hải Phòng

mọi người ơi xin cho em hỏi với, em cảm ơn nhiều ạ! : em mới làm ở công ty này và có phát sinh thuế TNCN. Em đã làm tờ khai Thuế TNCN cho Quý 1/2012 và đã nộp thuế TNCN Quý 1 cả công ty là 1.068.000 ở ngân hàng.em chưa biết "chứng từ khấu trừ thuế" là gì và phải mua ở cơ quan thuế hay phải tự lập. Kế toán trước làm em cũng chưa tìm thấy mẫu biểu đó.

D

duonghathu

Guest
11/6/12
1
0
1
hà nội

Hiện tại bên công ty em phải xuất một số biên lai khấu trừ thuế TNCN cho một số công tác viên, mà em mới nhận biên lai khấu trừ về nên chưa biết là phải báo cáo tình hỉnh sử dụng biên lai như nào? trong phần mềm HTKK thì em không thấy có mẫu báo cáo.
Anh (chị) nào biết phải báo cáo như nào thì chỉ giúp em với, em xin cảm ơn nhiều.

N

ngoisaoxanhhl

Sơ cấp
13/4/12
29
0
1
33
ha nội

Quyển chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân bạn lên cơ quan thuế để mua bạn ak

Hiện tại bên công ty em phải xuất một số biên lai khấu trừ thuế TNCN cho một số công tác viên, mà em mới nhận biên lai khấu trừ về nên chưa biết là phải báo cáo tình hỉnh sử dụng biên lai như nào? trong phần mềm HTKK thì em không thấy có mẫu báo cáo.
Anh (chị) nào biết phải báo cáo như nào thì chỉ giúp em với, em xin cảm ơn nhiều.

Mọi người bảo làm theo mẫu 08/AC nhưng mẫu đó cũ lằm rồi, từ ngày đến gì mình toàn làm theo mãu của Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn rồi nộp kèm phụ lục vì bên cty mình nộp thuế qua mạng mà.bạn cứ làm rồi nộp xem sao

N

ngoisaoxanhhl

Sơ cấp
13/4/12
29
0
1
33
ha nội
Ðề: Thắc mắc về chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân

Các bạn cho mình hỏi, tại chứng từ thuế TNCN k phát sinh nên mình quên không nộp báo cào, giờ mới gửi qua mạng chậm mất 10 ngày thì mức phạt thế nào?

H

htthflower

Sơ cấp
17/12/10
5
0
0
HCM

Bên mình cũng đã mua CT KT Thuế TNCN nhưng ko phát sinh mà cũng quên báo cáo luôn, mà báo cáo qua mạng thì gửi như thế nào? gọi lên phòng ấn chỉ cục thuế tphcm thì chẳng ai nhắc máy, mấy lần rùi!
ai biết giúp mình với :(

Y

yet378

Guest
2/2/09
3
0
0
Hà Nội

Các bạn cho mình hỏi, Công ty mình mới hoạt động trở lại vào tháng 10, từ tháng 10 đến tháng 12 tiền lương của từng nhân viên đều dưới 9tr/tháng. Vậy mình chưa mua chứng từ khấu trừ thuế tncn có được không ? và chưa mua thì chưa phải báo cáo tình hình sử dụng và viết chứng từ khấu trừ có được không ?

Cảm ơn anh chị