Mỗi tuần một chuyên đề

Chuyển dữ liệu từ Word sang Excel?

• Thread starter lynxinthedark
  • Ngày gửi
L

lynxinthedark

Sơ cấp
7/4/10
7
0
0
da nang
Em có một file dữ liệu bên WORD và cần chuyển sang excel. Em up lên đây, các anh chị xem giúp em có cách nào để chuyển qua không ạ?
Em dùng text to column chỉ nhận được cột Tel, Fax và Director thôi, không biết làm sao để nhận cột Company Name và address hết. Hic :(

Đính kèm

• Help mee.xlsx
    8.7 KB · Lượt xem: 1,015
  • Help me.doc
    33 KB · Lượt xem: 617
Khóa học Quản trị dòng tiền
bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi
Ðề: Giúp đỡ em lọc dữ liệu với ạ

Em có một file dữ liệu bên WORD và cần chuyển sang excel. Em up lên đây, các anh chị xem giúp em có cách nào để chuyển qua không ạ?
Em dùng text to column chỉ nhận được cột Tel, Fax và Director thôi, không biết làm sao để nhận cột Company Name và address hết. Hic :(

Bạn bấm F2 cho nó vào trong ô rồi past là đc !:wall:

ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
37
Bình Dương

Nếu bạn muốn chuyển một file từ Word qua file exel thì bạn vào trang zamzar rồi convert là được mà.

L

lynxinthedark

Sơ cấp
7/4/10
7
0
0
da nang

@bacnamtraining: Bạn ơi, dữ liệu của mình có đến 50.000 công ty, làm sao copy paste hết được bạn :(
@ketoanmimosa: Mình cần đưa những số liệu trong word vào từng cột riêng trong excel bạn à, chứ k phải convert từ word -> excel :(

W

Wnd

Sơ cấp
3/12/13
41
0
0
TPHCM

:004:

hihihiihi câu hỏi này #1 đấy . Vậy cô em nhỏ thử cho tôi 1 cái file có ít nhất 30 tên công ty (WORD) . Ít qúa làm ko sướng tay

Tối tin chưa có ai viết VBA import kiểu này . Why ??? paintful :wall::wall: hehehehe
1- Company, cái thì 1 dòng, cái 2. cái thì 3 dòng !!!!! hehehehehe
2- Địa chỉ cũng vậy
3- Descriptions, cũng ngắn dài khác thường

Sự khác thường chênh lệch về ROWS làm tá hoả tam tinh :wall::wall:

Phái, phái . Thích challenge hihihihi .:005::005:

Mần ơn đi mà, cho thử tí húi 30 công ty đi mè :004::p:004:

L

lynxinthedark

Sơ cấp
7/4/10
7
0
0
da nang

:004:

hihihiihi câu hỏi này #1 đấy . Vậy cô em nhỏ thử cho tôi 1 cái file có ít nhất 30 tên công ty (WORD) . Ít qúa làm ko sướng tay

Tối tin chưa có ai viết VBA import kiểu này . Why ??? paintful :wall::wall: hehehehe
1- Company, cái thì 1 dòng, cái 2. cái thì 3 dòng !!!!! hehehehehe
2- Địa chỉ cũng vậy
3- Descriptions, cũng ngắn dài khác thường

Sự khác thường chênh lệch về ROWS làm tá hoả tam tinh :wall::wall:

Phái, phái . Thích challenge hihihihi .:005::005:

Mần ơn đi mà, cho thử tí húi 30 công ty đi mè :004::p:004:

Hí hí em cũng nhức đầu lắm.
Em đang làm theo cách chèn thêm dòng "conheocon" vào trước và sau mỗi COMPANY NAME, xong rồi em dùng auto để chuyển tất cả information của mỗi công ty vào mỗi ô trong excel. Sau nữa, em Replace All: conheocon -> ,conheocon; tel -> ,tel; fax -> ,fax. Cuối cùng em xài Data -> Text to Column để phân nó ra thành từng cột, rồi phải sắp xếp lại.

Nhưng mà vẫn rất là mất thời gian huhu :((

Đính kèm

• Agriculture business and related.doc
    390.5 KB · Lượt xem: 758
W

Wnd

Sơ cấp
3/12/13
41
0
0
TPHCM

Hí hí em cũng nhức đầu lắm.
Em đang làm theo cách chèn thêm dòng "conheocon" vào trước và sau mỗi COMPANY NAME, xong rồi em dùng auto để chuyển tất cả information của mỗi công ty vào mỗi ô trong excel. Sau nữa, em Replace All: conheocon -> ,conheocon; tel -> ,tel; fax -> ,fax. Cuối cùng em xài Data -> Text to Column để phân nó ra thành từng cột, rồi phải sắp xếp lại.

Nhưng mà vẫn rất là mất thời gian huhu :((

Em đang làm theo cách chèn thêm dòng "conheocon" ?????

Là làm sao ?? Tôi ko hiểu :037:. Anyway cái file cũ Help me.doc rất hoàn hảo . Đọc được hết . Còn file mới thì đầu hang vô điều kiện, Font này ko chơi với dân USA . Dù sao thì tôi dùng file cũng được . Font hay format rất tuyệt đẹp và rất organize
Cô ko có choice nào khác hơn , dùng tiếng Việt có dấu nên phải khổ , chậm chạp và file lớn nặng nề
Làm kiểu như cô thì ... sao mà dài dòng như con trăn vậy ??? hihihihi cần nhiêu kinh nghiệm

Tôi đã viết VBA, giờ thì nó biết cái nào là Company, cái nào la address, tel,fax. v.v. . Đây là hình cô xem tạm
Giờ chỉ còn cái logic cuối cùng sắp sếp thế nào . Nếu dùng kiểu lastrow là te tua, nó đẩy lên thì như rác .!!! Tôi cần suy nghĩ tìm phương pháp nào cho đúng
Theo trong hình, cô muốn procedure nào tách cái gì , tôi sẽ post . Dễ và rất đơn giản . Chỉ có cái khó là logic suy nghĩ để viết .hihiihihi Kúc đầu thì bớ phơ, tâm thần tán loạn vì ko biết làm sao VBA hiểu và tách từng bộ phận hahahahhaa

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Copy hết vào 1 file notepade

Ktr mỗi block nó có xuống dòng không? là mỗi công ty ý

Dùng VBA copy hết mỗi block thành 1 dòng trên excel, mỗi khi cách một dòng trong notepad thì xuống dòng trong excel

Ọc ọc khi paste qua notepad nó thành một "cục" , hãm tài thật

W

Wnd

Sơ cấp
3/12/13
41
0
0
TPHCM
Ðề: Re: Chuyển dữ liệu từ Word sang Excel?

Hahahaha đang uống beer ngắm tuyết mà đọc message làm ọc beer ra

Úi úi Chữ Việt mà dùng Notepad !!!!!!:wall::wall: Nó thành giun, rắn, Ấn Độ, TháiLand hihihihi :1nono::1nono:

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Re: Ðề: Re: Chuyển dữ liệu từ Word sang Excel?

Hahahaha đang uống beer ngắm tuyết mà đọc message làm ọc beer ra

Úi úi Chữ Việt mà dùng Notepad !!!!!!:wall::wall: Nó thành giun, rắn, Ấn Độ, TháiLand hihihihi :1nono::1nono:

Nói chung tiếng việt trong notepad là bình thường nhé chú, ngồi đấy mà tinh tướng, win 7 thì notepad hỗ trợ unicode tốt đấy

L

lynxinthedark

Sơ cấp
7/4/10
7
0
0
da nang

Có phải là do tiếng Việt k anh? Nếu bỏ hết dấu tiếng Việt đi thì làm có dễ hơn không ạ??

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Re: Ðề: Giúp đỡ em lọc dữ liệu với ạ

Có phải là do tiếng Việt k anh? Nếu bỏ hết dấu tiếng Việt đi thì làm có dễ hơn không ạ??

vấn đề của bạn là nó không có một quy luật nào để người ta nhận biết. Ví dụ kết thúc mỗi công ty nó cách ra 1 dòng trống chẳn hạn

hoặc mỗi khi bắt đầu công ty nó phải có ký tự ( cụm từ nào đặt trưnG)

Hoặc, mỗi một công ty nó có một số dòng nhất định (ví dụ mỗi công ty có 8 dòng mô tả...)

W

Wnd

Sơ cấp
3/12/13
41
0
0
TPHCM

hihihii như tôi đã nói đầu tiên khi cô mới post . Giờ thì em nhỏ kia cũng vừa mới lâp lại hahahha . Tôi biết là cần Challenge .. phái ở chỗ đó

Ai bảo cô xóa bỏ dấu tiếng Việt !!!!!::037::037: That 's not right at all .:1nono::1nono::1nono: Chơi ván cờ phải đáng giá chứ lị :p. Cô cứ làm format y như cái file đầu tiên Help me . DOC . Đó là file rất tốt, vì máy tôi ko có font chữ Việt mà nó hiện y chang . Format y chang như vậy cho tôi

Hôm qua tôi có dăng cái hình, tôi chuyển từng hàng trong WORD vào từng cột Excel . VBA tự động làm chỉ bấm nút là xong trong 1 giây . Đó chính là phần cuối

Hôm nay tôi làm phần đầu là phần khó nhất . Cô xem cái hình dưới đây

1- Company : có cái 1 hàng, có cái 2 hay 3 hàng
2- Descriptions : tá lả vài dòng

Giờ thì ta hô biến, Company hay Description sẽ nằm cùng 1 dòng

hihihihih phái ở chỗ đó

:p:004::p:004::p

Chờ tôi hấp tẩy nỉ xẹt cái bài VBA . Xong thì tha hồ bấm nút là nó tự làm

W

Wnd

Sơ cấp
3/12/13
41
0
0
TPHCM

:1nono:

Sửa lần cuối:
L

lynxinthedark

Sơ cấp
7/4/10
7
0
0
da nang
Ðề: Chuyển dữ liệu từ Word sang Excel?

FONT của 2 file là giống hệt nhau mà anh :(. Em chỉ chỉnh lại định dạng bên file helpme.doc cho dễ nhìn thôi. Tức là bôi đen hết những dòng Company Name.
Cái nữa là do Font chữ bị lỗi nên e sẽ xoá hết dấu tiếng việt. Nhưng xóa hết dấu tiếng Việt thì Company Name sẽ mất bôi đen :|.
Vậy là có cần phải bôi đen tất cả Company Name k ạ T_T

Sửa lần cuối:
W

Wnd

Sơ cấp
3/12/13
41
0
0
TPHCM

FONT của 2 file là giống hệt nhau mà anh :(. Em chỉ chỉnh lại định dạng bên file helpme.doc cho dễ nhìn thôi. Tức là bôi đen hết những dòng Company Name.
Cái nữa là do Font chữ bị lỗi nên e sẽ xoá hết dấu tiếng việt. Nhưng xóa hết dấu tiếng Việt thì Company Name sẽ mất bôi đen :|.
Vậy là có cần phải bôi đen tất cả Company Name k ạ T_T

Tôi ko biết gì bên VN . Chỉ biết file Help_Me .DOC là nguyên vẹn . Còn fil có nhiều Company là trouble . Mở ra đa số 90% chữ Táhi hay Ấn Độ . Khi bị vậy thì VBA ko hiểu để truy tìm . Chắc chắn 2 files đều dùng Fonts khác nhau . Cái file gốc Help_me mở ra là font Calibri . Còn file kia font lạ, chưa từng biết

Oh tôi vừa làm đi làm lại để make sure tôi viết VBA đúng . Tôi tìm ra 2 điểm sai
1- có cái Web cô đề wvw nên nó ko tìm ra
2- Địa chỉ OK, nhưng có cái lại thêm thành phố . Do đó cô nên thêm trước thành phố là City:Tây Thạnh Ward, Tân Phú Dist., HCMC
Chỉ thêm chữ City: mà thôi

Vì tôi viết VBA nên 50 ngàn data làm xong chưa đầy vài phút . Rất nhanh

L

lynxinthedark

Sơ cấp
7/4/10
7
0
0
da nang

Tôi ko biết gì bên VN . Chỉ biết file Help_Me .DOC là nguyên vẹn . Còn fil có nhiều Company là trouble . Mở ra đa số 90% chữ Táhi hay Ấn Độ . Khi bị vậy thì VBA ko hiểu để truy tìm . Chắc chắn 2 files đều dùng Fonts khác nhau . Cái file gốc Help_me mở ra là font Calibri . Còn file kia font lạ, chưa từng biết

Oh tôi vừa làm đi làm lại để make sure tôi viết VBA đúng . Tôi tìm ra 2 điểm sai
1- có cái Web cô đề wvw nên nó ko tìm ra
2- Địa chỉ OK, nhưng có cái lại thêm thành phố . Do đó cô nên thêm trước thành phố là City:Tây Thạnh Ward, Tân Phú Dist., HCMC
Chỉ thêm chữ City: mà thôi

Vì tôi viết VBA nên 50 ngàn data làm xong chưa đầy vài phút . Rất nhanh

Anh xem giúp em file này có được không? Em đã xóa hết dấu tiếng Việt và chuyển font về Times New Roman. Xóa hết tất cả những chữ "city".

Tự học VBA cho excel có lâu k anh :( em thích quá hức hức :(

P/s: Em là con trai huhu.

Đính kèm

• helpme2.doc
    324.5 KB · Lượt xem: 762
W

Wnd

Sơ cấp
3/12/13
41
0
0
TPHCM

File này chắc OK . Mà xoá dấu làm chi cho uổng qúa .:052::052:

Nếu làm xong, làm sao tôi gửi cho cậu ?? Tôi có cái Photobucket, hy vọng nó cho upload lên đó . Để rồi tôi làm . Giờ xỉn rồi, 3 lon beer là hết đời hahahahaha:beer::beer:

Cậu thích thì cậu sẽ thành công . Tôi chưa từng học lớp nào Excel hay VBA . Toàn tự học mà ko mua sách gì hết . Tôi đi làm thời dùng Excel 95, nên khi bấm Help thì nó đưa tôi vào Forum của Microsoft Excel . Xem đọc riết rồi hiểu :052::052:

W

Wnd

Sơ cấp
3/12/13
41
0
0
TPHCM

Ko được rồI . Cậu lại chế thêm trouble . Tốt nhất cậu làm lại từ đầu và theo quy luật sau

1- Company phải là BOLD
2- Ad dress phải có ở đầu là Nọ hoặc Lot
3- Những công ty ko có website thì thêm 1 hàng Web: www.
4- Descriptions phải là Italic

Trường hợp ai có 2 hay 3 email thì Email: 1@yahoo.com; 2@yahoo.com

Nếu cậu ko làm format y như vậy thì tôi miễn giúp . MỗI lần làm 50 company để tiện kiểm tra đúng hay sai

Tôi mớI thử 20 cái company mà phải sửa từng cái !!!! vô lý

Tôi đoán, bản gốc data trong WORD, dùng loại format Labels, được chia là 3 cột . Sau khi cậu reformat lại ( chắc không đúng phương pháp làm ) nên nó chạy lộn . Có cái bị compress qúa lố, nên khi Paste vào Excel thì chỉ có tên Company mà ko có điạ chỉ Tel,description gìhết . Big big mistake !!
Cậu cần phải thận trọng khi làm việc, kiểm tra lại mỗI thứ

W

Wnd

Sơ cấp
3/12/13
41
0
0
TPHCM

Đây là là trường hợp chứng minh WORD format bị hư nên các Tel, Fax, Web bị đẩy lên, nên bị hư hết . Nhiêu công ty bị mất email, dịa chỉ là vậy :wall::wall:

Nếu có thể được, cậu gửi cho tôi xem bản chính và cái font của nó để tôi thử xem sao

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA